What's new

[Hỏi đáp] Cung đường Đông Nam Bộ

Cái vụ đánh người ở Vườn Xoài ko có gì lạ.
Vì lúc nó mới khai trương bạn em có cho em vé mời,thấy quảng cáo dữ quá em cũng hăm hở đến xem thế nào. Thêm nữa e thấy khoảng cách nó khá gần cho những ngày cuối tuần đi picnic, thư giãn. Cây cối mát mẻ, ko gian rộng có điều phục vụ thì chưa tốt nhưng em nghĩ do ngta mới nên ko có trách.Sau mấy lần tới đó, một bữa em gặp được người quản lý trang trại, sau khi dắt tụi em đi 1 vòng, hai bên nói chuyện qua lại em được biết : Cô chủ trang trại là người miền ngoài, tỉnh nào em quên mất rồi (vì cách đầy đã 3 năm) người đó kể quá trình của cô chủ từ tay trắng làm ăn cực khổ thế nào để có được cơ ngơi như hôm nay.Vì thương bà con dòng họ , hàng xóm nghèo khó ngoài quê mà cô ko chỉ kéo bà con vào làm bà kéo "cả làng" vô trang trại tạo cho gia đình con cái họ công ăn việc làm
Nhưng đa số họ là người ít học, trình độ văn hóa thấp, nói chi đến trình độ phục vụ khách du lịch, thêm nữa ko phải ai trong số họ cũng mang ơn, cũng nghe lời cô và cố gắng làm ăn, học hành để nâng cao trình độ. Cô đã thuê thầy về dạy, đã chỉ bảo rất nhiều nhưng vẫn có những con sâu làm rầu nồi canh. Đuổi họ thì ko đựơc vì mang tiếng với bà con, dòng họ, xóm giềng, còn giữ lại thì mất lòng khách. Và kết quả là thế nào chắc mọi người cũng biết rồi.
Em định góp ý 1 số dịch vụ mới mong muốn cho chổ họ tốt hơn nhưng nghe như thế nên ko muốn góp ý gì nữa vì có nói cũng = 0.
Em còn nghe người quản lý kể chuyện các nhân viên làm vườn, bảo vệ tự nhậu nhẹt đánh nhau là chuyện thường, thậm chí họ còn bắt thú nuôi trong khu để giết thịt nhậu ăn cắp hoa lan va các thứ khác đem bán..em nghe mà hỡi ơi
Hèn chi cty mấy đứa bạn em mấy lần tổ chức sinh hoạt cắm trại ở đó, lần nào cũng gắp những chuyện bực mình.
Từ đó mới thấy yếu tố con người là quan trọng nhất, họ là quản lý mà bất lực trước nhân viên của họ thì mình là khách biết phải làm sao.
Ko chỉ có khu Vườn Xoài mà có 1 số ks, resort kinh doanh theo kiểu FC cũng như vậy đó. Nhân viên coi khách đi đứa ăn xin, các bác mà gặp những trường hợp đó thì thử complaint mà xem, nó cũng chẳng sợ, vì nó coi người quản lý có ra gì, đơn giản vì quản lý là người làm thuê, còn nó là cháu, chắt chít của chủ.
Theo em bị đánh là xui quá rồi và có lẽ 5 khi 10 họa mới gặp,còn cái vụ bực mình vì cung cách phục vụ mới đáng kể vì sẽ gặp hoài thế nên cá nhân em đã vĩnh biệt khu đó từ lâu (BB)

Mọi người ơi, e đi Vườn Xoài rồi nè, nghịch đủ thứ: chạy xe đạp, tắm hồ bơi, trượt cỏ = xe và = giày, cưỡi đà điểu, đạp vịt, ăn uống thỏa thích ... Vui lắm đấy!
Cái vụ quánh người :T năm ngoái e cũng có biết, nhưng lúc mình đi thì không sao cả
Cũng có nhận xét là nhân viên toàn người Bắc, nói chuyện với khách có vẻ không được lịch sự lắm ...Thôi thì đi 1 lần cho biết rồi (BB) luôn

Mọi người ơi, e đi Vườn Xoài rồi nè, nghịch đủ thứ: chạy xe đạp, tắm hồ bơi, trượt cỏ = xe và = giày, cưỡi đà điểu, đạp vịt, ăn uống thỏa thích ... Vui lắm đấy!
Cái vụ quánh người :T năm ngoái e cũng có biết, nhưng lúc mình đi thì không sao cả
Cũng có nhận xét là nhân viên toàn người Bắc, nói chuyện với khách có vẻ không được lịch sự lắm ...Thôi thì đi 1 lần cho biết rồi (BB) luôn

đã có nhiều nhận xét. nhận xét của bác này là khách quan nhất.
em đang tình kiếm chỗ off cuối năm. đọc nãy giờ em cũng quyết định tìm chỗ khác luôn (BB)(BB)

@ mr_bean: tớ đồng ý quan điểm với bạn.
Đây là vài nhận xét của em sau chuyến tham quan ngày hôm nay:
-Giá vé cho người lớn cao hơn 1.3m là: 25000 (25k)
-Giá vé cho người thấp hơn bằng 1.3m là: 20000 (20k)
-Vé cho xe máy là 5k/1 chiếc.
-Vé cho mối trò chơi là 20k.
Thời tiết hôm nay tương đối nắng nên khi đến nơi sau khi mua vé vào cổng tụi em đi 1 vòng để tham quan chi tiết những nơi cần đến. :shrug:
Kết quả không khả quan lắm nên tụi em chỉ đi tắm hồ, ăn uống, nghỉ ngơi rồi về. Còn vụ cưỡi đà điểu em khuyên không nên cưỡi vì trông thấy mấy con đó không được sạch sẽ cho lắm (NO).
Theo em nghĩ đi 1 lần cho biết thôi chứ không nên đến lần thứ 2 (BB).

xin ý kiến về cung đường miền đông

Mình đang chuẩn bị cho một chuyến miền đông nam bộ bằng xe đạp. Cũng như chuyến miền tây lần trước, những con đường nhỏ, đường mòn sẽ được ưu tiên khám phá. Dưới đây là lộ trình dự kiến, rất mong các bác có kinh nhiệm về cung đường này cho em biết ý kiến cũng như những cảnh báo cân thiết,

[gmap]<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=p&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.199957,106.913452&amp;spn=1.88591,2.334595&amp;z=8&amp;output=embed"></iframe><br /><small>View <a href="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=p&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.199957,106.913452&amp;spn=1.88591,2.334595&amp;z=8&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">tour miền đông</a> in a larger map</small>[/gmap]
phóng to và di chuyển bản đồ bằng chuột
chuyến đi gồm 10 chặn:

1- HCM - Dương Minh Châu: không đi bằng QL22, mình chọn TL 10,825,782,784,781 để đi, các bác có ai biết tình trạng đường xá của những tuyến này không ạ

2- Vòng quanh hồ Dầu Tiến:(DMC - đường ven nam-đông-nam hồ - núi tha la - núi ông - ấp 4 - quẹo trái ra bờ đông - đò qua Bà Chiêm - tân Trung - Suối Dây - Tân Châu - DMC) đây là điểm nhấn của chuyến tour, nghe nói ở cuối TL751 có đò để qua bên kia bờ hồ (Bà Chiêm), bác nào xác nhận giúp em chuyện này với. Nếu không có đò thì em không đi nổi hết vòng hồ trong ngày được đâu ạh
[gmap]<iframe width="425" height="400" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=h&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.447723,106.279678&amp;spn=0.269194,0.291824&amp;z=11&amp;output=embed"></iframe><br /><small>View <a href="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=h&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.447723,106.279678&amp;spn=0.269194,0.291824&amp;z=11&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">tour miền đông</a> in a larger map</small>[/gmap]
Vòng quanh hồ Dầu Tiến có doạn phải qua đò. phóng to và di chuyển bản đồ bằng chuột

3- Dương Minh Châu - An Lộc: (DMC - 781 - 793 - Thạnh Hưng - Tân Châu - 785 - Kà Tum - 794 - Con Trăn - An Lộc) Phải chọn An lộc là điểm dừng vì đã ngót hơn trăm km. Không biết tình hình ở đây có nhà nghỉ ks không? nếu không chắc phải ngủ bụi quá

4- An Lộc - Thác Mơ: (An Lộc - ql13 - Lộc Ninh - NB Lộc Tấn - 748 - NB Công Chánh - 749 - Phước Bình - Thác Mơ) Nghe nói ở đây có nhà nghỉ có phải không ạ. đường xá ntn em mù tịt.

5- Thác Mơ - Đồng Nai (Cát Tiên): (Thác Mơ - vòng núi Bà Rà - Phước Tin - 749 - ql14 - đông bắc 9km NB quẹo phải - Đăng Hà - Đồng Nai) Hình như đoạn này đường xấu, và có qua một cái đèo. Bác nào biết gì chỉ em với.

6- Đồng Nai - Phú Lý (xuyên rừng Nam Cát Tiên): (Đồng Nai - quay lại Đăng Hà - chạy dọc bờ Đồng Nai vào cửa rừng phía đông bắc - đi qua khỏi ngã ba đầm sấu về Nam Cát Tiên - theo đường mòn bìa rừng phía nam NCT - Phú Lý) cái đinh của chuyến đi là đây. trên bản đồ GTĐBVN có thể hiện con đường mòn này, Trên goolemap cũng thấy nhưng toàn rừng với rừng có đoạn gần 40km tuyệt nhiên không có nhà cửa gì ráo. cao độ có đoạn trên 200m. có ai đi qua rồi chỉ em với, đi qua rừng có phải trình báo kiểm lâm gì không ạh?

[gmap]<iframe width="425" height="425" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=h&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.446377,107.290421&amp;spn=0.28602,0.291824&amp;z=11&amp;output=embed"></iframe><br /><small>View <a href="http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&amp;ptab=0&amp;ie=UTF8&amp;view=map&amp;t=h&amp;msa=0&amp;msid=111171474987265836892.00047fe645d3635d39138&amp;ll=11.446377,107.290421&amp;spn=0.28602,0.291824&amp;z=11&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">tour miền đông</a> in a larger map</small>[/gmap]
Chặn băng rừng Nam Cát Tiên. Phóng to và di chuyển bản đồ bằng chuột

7- Phú Lý-Phú Túc: (Phú Lý - 761 - 768 - vòng vào đập Trị An - Vĩnh An - 762 - Tân Lập - Trung Tâm - Gia Tân - ql20 - Phú Túc) chắc không có gì khó ở đoạn này.

8- Phú Túc - Bình Châu: (Phú Túc - Đồn Điền - Suối Nho - Thọ Chánh - Suối Cát - ql1 - 765 - Sông Ray - 328 - đường mòn - Phú Quý - Phú Hòa - KDL Bình Châu) đoạn này qua những cánh rừng ở Xuyên Mộc. Tại KDL Bình châu chắc có khách sạn nhỉ. bác nào biết gì chỉ em nhé

9- Bình Châu Vũng Tàu: (Bình Châu - Thanh Bình - Hồ Tràm - Cồn Cửa - Phước Hải - Long Hải - 44 - Cửa Lấp - 51C - Vũng Tàu) đi theo con đường ven biển, thấy trên goolemap có cầu ở Cửa Lấp. không biết có đúng vậy không, hơn chục năm trước em hay câu cá ở đây nhưng lúc đó còn hoang vu lắm.

10- Vũng Tàu đi tàu qua Cần Giờ - HCM; thấy có người đi tàu từ Cần Giờ qua Vũng Tàu, chắc cũng có chuyến ngược lại. Các bác cho hỏi ở Vũng Tàu đi tàu này ở cảng nào. giờ, chuyến đi ntn.

Nói chung là tất cả nhưng ý kiến góp ý của các bác dù lớn hay nhỏ đều rất cần thiết với em lúc này, chuyến đi chắc bắt đầu vào gần giữa tháng 3 này. các bác giúp em nhé. THANKSSSS(wait)

Last edited:
1/- Chặng 1 :
- TL10 đang làm đường .

- TL825 từ Đức Hòa về Hậu Nghĩa khá xấu. Từ Hậu Nghĩa đến Tân Mỹ cực tốt . Từ Tân Mỹ đến Trảng Bàng tốt .

- TL782,784,đang làm từng đoạn (có khi đã hoàn thành) . TL781 tốt

Bạn làm ơn cho cung đường đi qua từng địa danh đi , máy tính của mình không xem nổi mấy cái bản đồ của bạn . cuối TL751 không có đò qua hồ đâu. Chi tiết vùng này bạn xem trong Topic : "Hữu ngạn sông Sài gòn - hồ Dầu Tiếng".

Tạm như vậy từ từ tiếp các chặng khác .

Last edited:
1/- Chặng 1 :
- TL10 đang làm đường .

- TL825 từ Đức Hòa về Hậu Nghĩa khá xấu. Từ Hậu Nghĩa đến Tân Mỹ cực tốt . Từ Tân Mỹ đến Trảng Bàng tốt .

- TL782,784,đang làm từng đoạn (có khi đã hoàn thành) . TL781 tốt

Bạn làm ơn cho cung đường đi qua từng địa danh đi , máy tính của mình không xem nổi mấy cái bản đồ của bạn . cuối TL751 không có đò qua hồ đâu. Chi tiết vùng này bạn xem trong Topic : "Hữu ngạn sông Sài gòn - hồ Dầu Tiếng".

Tạm như vậy từ từ tiếp các chặng khác .

Cảm ơn bác nhiều lắm, em đã cập nhật chi tiết hơn về cung đường, bác giúp em tiếp nhé.

Tiếp chặng 2 :

Đường từ DMC đi qua đập chính rất tốt, dọc đường đi có lối vào đập phụ . Trên đập phụ nhìn vào lòng hồ khá đẹp.

Từ đập chính có đường nhựa lớn về một ngã ba lớn (không biết tên) . Rẽ phải về TT dầu Tiếng , rẽ trái chạy dọc theo núi Cậu , ra bưng Bàng rồi vào TL751 , rẽ trái theo TL751 sẽ vào lại bờ hồ. Đường đoạn này tốt , đoạn TL751 đường đất đỏ nhưng dễ chạy .

Cuối TL751 là bến cát , có đò hay không cần xác minh lại. Hôm tớ đến đây không thấy bến đò gì cả.

Giả sử qua đò được thì từ Bà Chiêm về Tân Hòa đường đất đỏ, đường thay đổi tùy đoạn nhưng nói chung là dễ đi . Từ Tân Hòa về Suối Dây - tân Châu thì đường rất tốt. Nói chung cái đinh của cung vẫn là bến đò qua Bà Chiêm.

- Chặng 3 : DMC - An Lộc :
Đường đi rất tốt đoạn gần cầu Sàigòn có hơi xấu chút (lách qua lách lại chạy tốt) nhưng lại xuống dốc nên không đáng ngại . An Lộc là Thị Trấn nhưng trước đây là thủ phủ của Bình Long nên bạn không lo về chổ ăn ngủ .

- Chặng 4 : An Lộc - Thác Mơ . : Đường rất tốt , TT Thác Mơ nhỏ nhưng TT Phước Bình (cách TT Thác Mơ khoảng 5Km) rất sung túc đảm bảo chổ ăn ở ngủ nghỉ.

Chặng này theo đường của bạn thì cự ly hơi xa . Có đường đi thẳng từ An Lộc qua vùng Bù Nho rồi theo đường 741 đến Thác Mơ. Đường này tôi chưa đi nên không có thông tin (hai đầu đường là đường nhựa)

- Chặng 5 : Từ Thác Mơ về đến ngã ba Sao Bọng (rẽ phải vào Đăng Hà) đường tốt. Từ Sao Bọng vào Thống Nhất (khoảng 9Km) đường tương đối . Từ Thống Nhất vào Đăng Hà (khoảng 20Km) nghe nói là đường rất xấu , có qua 1 cái đèo dài khoảng 5Km (có tên là dốc 5 cây) đước chân đèo là sông Đồng Nai rất đẹp . Hết đèo là đến cầu Phước Cát qua sông Đồng Nai , qua cầu thì đường tốt đến QL20 luôn . Đoạn đơờng từ Thống Nhất đến Đăng Hà bạn nên cập nhật thông tin từ nick Spartan (chịu khó dò lại nick cho đúng tớ quên nick chính xác rồi không biết có s cuối không )

- Chặng 6 : Tớ chưa đi nhưng Movadox xác nhận là có đường và chỉ có Cào Cào đi được , nhưng xe đạp chắc là đi được . Nhưng về Phú Lý thì chắc là phải ngủ bụi rồi

Hình ảnh về con đường bạn có thể xem trong Topic "Đi vòng quanh Đông Nam Bộ" bài của Movadox.

- Chặng 7 : chạy ngon ơ , đường sá rất tốt

Chặng 1: Từ đại lộ Đông - Tây anh có thể tới vòng xoay An Lạc -> đường Trần Đại Nghĩa. Con đường này đoạn cuối đi qua rừng tràm của nông trường Lê Minh Xuân. Hết đường tới ngã 3 quẹo phải -> Mai Bá Hương sẽ chạy ra tới chân cầu Xáng của TL10. Đoạn này đường nhựa tốt (1 tuần em đi 1 lần:D)

Cho e hỏi anh vẽ cung đường trên Google map (có 2 màu xanh đỏ) bằng cách nào vậy ? PM chỉ cho e cũng đc.

Cảm ơn bác Barandom đã nhiệt tình chỉ dẫn chi tiết. Còn cái chặn cuối với tàu từ VT về Cần Giờ bác có biết thông tin gì không ạh giúp em luôn nếu không em sẽ thay đổi chặn 9 từ Bình Châu về Long Sơn (hình như Long Sơn cũng có tàu về Cần Giờ) còn nếu không có nữa thì chặn cuối phải cuốc QL về SG thôi ạh, đi xe đạp trên QL thật chán ngắt. :D

Cảm ơn Kongfuson, mình sẽ nghiên cứu cung đường đó hi vọng không xa hơn bi nhiêu, thanks :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back