What's new

[Hỏi đáp] Cung đường sài gòn - châu đốc mùa nước nổi

yoyoyaya

Phượt tử
Chào các bạn , mình đự định đi cung đường sài gòn châu đốc để tham quan rừng tràm Trà sư vào khoảng giữa tháng 10 này nhưng không muốn đi qua cung quốc lộ 1A , vậy cho hỏi mình có thể đi cung nào khác để có thể xem được miền tây mùa nước lũ không ? xin cám ơn .

Cho mình ké theo với:

Mình cũng có ý định đi Châu Đốc vào cuối tháng này, chủ yếu là đi chùa thôi, mình dự định đi QL 62 ngay Tân An - Long An, các bạn chỉ đường đi cụ thể nhé, nhất là qua phà nào, phà ngưng chạy lúc mấy giờ. Khi đến Châu Đốc mình ở khách sạn nào để đi đến Miếu bà chúa sứ gì đó thuận tiện nhất, mình đi 2 người thôi.

Cảm ơn !

Từ SG, có thể đến Bến Lức rồi quẹo vô Đức Hòa rồi ra Ql N2 về Thạnh Hóa- rồi theo QL 62 đến Tân Thạnh-Tỉnh Long An. Rồi đi theo đường TL về Tháp Mười- Tràm Chim- Tam Nông. Đến tham quan rừng Tràm Chim-Tam Nông tỉnh Đồng Tháp đường rất đẹp và an toàn. Đến Hồng Ngự qua phà Tân Châu, qua phà Châu Giang đến TP>Châu Đốc nghĩ đêm, rồi sáng hôm sau đi rừng tràm Trà Sư cách Châu Đốc khoảng 15 km. Và từ rừng Trà Sư đi núi Ông Cấm chỉ có 8 km có thể đi trong ngày và trở về nghĩ lại Châu Đốc và tham quan di tích Chùa Bà núi Sam. Cách TP. Châu Đốc 5,0 km

Nếu có thời gian, có thể đi theo QL1 đến TP. Tân An rồi quẹo phải về hướng Thủ Thừa. Đó là điểm đầu của QL62, nếu đi thẳng đến cuối tuyến đường QL62 sẽ đi qua những huyện vùng sâu như Tân Thạnh, Mộc Hóa Vĩnh Hưng , Tân Hưng... và cuối cùng cũng đến Tân Hồng và Hồng Ngự rồi sang sông Tiền qua An Giang. Tuyến đường này tuy hơi dài hơn tuyến Tháp Mười- Tràm Chim, nhưng đường đi qua giữa những vùng trủng của đồng tháp mười vào mùa nước nỗi rất đẹp.

Từ SG, có thể đến Bến Lức rồi quẹo vô Đức Hòa rồi ra Ql N2 về Thạnh Hóa- rồi theo QL 62 đến Tân Thạnh-Tỉnh Long An. Rồi đi theo đường TL về Tháp Mười- Tràm Chim- Tam Nông. Đến tham quan rừng Tràm Chim-Tam Nông tỉnh Đồng Tháp đường rất đẹp và an toàn. Đến Hồng Ngự qua phà Tân Châu, qua phà Châu Giang đến TP>Châu Đốc nghĩ đêm, rồi sáng hôm sau đi rừng tràm Trà Sư cách Châu Đốc khoảng 15 km. Và từ rừng Trà Sư đi núi Ông Cấm chỉ có 8 km có thể đi trong ngày và trở về nghĩ lại Châu Đốc và tham quan di tích Chùa Bà núi Sam. Cách TP. Châu Đốc 5,0 km

Nếu có thời gian, có thể đi theo QL1 đến TP. Tân An rồi quẹo phải về hướng Thủ Thừa. Đó là điểm đầu của QL62, nếu đi thẳng đến cuối tuyến đường QL62 sẽ đi qua những huyện vùng sâu như Tân Thạnh, Mộc Hóa Vĩnh Hưng , Tân Hưng... và cuối cùng cũng đến Tân Hồng và Hồng Ngự rồi sang sông Tiền qua An Giang. Tuyến đường này tuy hơi dài hơn tuyến Tháp Mười- Tràm Chim, nhưng đường đi qua giữa những vùng trủng của đồng tháp mười vào mùa nước nỗi rất đẹp.

Xin cảm ơn bài viết bổ ích của DuongHai rất nhiều, có lẻ sẽ chọn đi hướng đến Tân An quẹo phải vì còn phải đón ôm ở gần Tân An nữa! :)

@DuongHai cho hỏi thêm cái này nữa, nếu xuất phát từ Tân An, Long An đi lúc 8h tối thì đi đường QL62 an toàn và có nên đi không?
Nếu đi thì đến vị trí nào có thể nghỉ qua đêm hôm sau dậy sớm đi tiếp, rất thích đi đêm mà chưa đi đường này lần nào nên hỏi cho rỏ.

Định là đi đến cuối đường QL 62 sẻ thuê nhà nghỉ ngủ sáng ra đi tiếp đường dọc biên giới về Hồng Ngự, ai có đề xuất nào hay hơn và an toàn hơn thì hướng dẫn giúp mình nha!

Thanks!

@DuongHai cho hỏi thêm cái này nữa, nếu xuất phát từ Tân An, Long An đi lúc 8h tối thì đi đường QL62 an toàn và có nên đi không?
Nếu đi thì đến vị trí nào có thể nghỉ qua đêm hôm sau dậy sớm đi tiếp, rất thích đi đêm mà chưa đi đường này lần nào nên hỏi cho rỏ.

Định là đi đến cuối đường QL 62 sẻ thuê nhà nghỉ ngủ sáng ra đi tiếp đường dọc biên giới về Hồng Ngự, ai có đề xuất nào hay hơn và an toàn hơn thì hướng dẫn giúp mình nha!

Thanks!

Mình thì chưa bao giờ đi đêm cả. Nhưng cô con gái mình mới 20t đã đi rồi trong tết năm nay cùng một người bạn. Sau khi xem bắn pháo hoa ở SG xong là 12h, rồi về đến nhà là 5h sáng theo QL 62. Mình rất không đồng tình về điểm này. Tuy là QL 62 về miền Tây cũng có nhiều đoạn hơi vắng, nhưng cũng thấy an toàn. Nhưng theo mình nghĩ đi từ 02 người trở lên thì cũng vững tâm. Nhưng điều ngại nhất là khi gặp ma men, thì...lưu thông nơi vùng sâu rất nguy hiểm, nhất là ATGT. Tốt nhất nếu đi vào ban đêm, nên theo QL1 về Cao Lãnh rồi về Hồng Ngự là an toàn nhất.
( Nếu trước 12h khuya mà đến điểm dừng nghĩ thì cung đường QL62 di chuyển cũng khá tốt. Tân Thạnh, Trường Xuân, Tràm Chim, Mộc Hóa, Vỉnh Hưng, Tân Hưng đều có nhà trọ cả.) Vài hàng để bạn tham khảo

Last edited:
Mình thì chưa bao giờ đi đêm cả. Nhưng cô con gái mình mới 20t đã đi rồi trong tết năm nay cùng một người bạn. Sau khi xem bắn pháo hoa ở SG xong là 12h, rồi về đến nhà là 5h sáng theo QL 62. Mình rất không đồng tình về điểm này. Tuy là QL 62 về miền Tây cũng có nhiều đoạn hơi vắng, nhưng cũng thấy an toàn. Nhưng theo mình nghĩ đi từ 02 người trở lên thì cũng vững tâm. Nhưng điều ngại nhất là khi gặp ma men, thì...lưu thông nơi vùng sâu rất nguy hiểm, nhất là ATGT. Tốt nhất nếu đi vào ban đêm, nên theo QL1 về Cao Lãnh rồi về Hồng Ngự là an toàn nhất, Vài hàng để bạn tham khảo

Cảm ơn chú Hải rất nhiều vì những thông tin rất hữu ích, con sẽ cân nhắc rồi đưa ra quyết định cùng với người đồng hành!

Mình dân ở trên đoạn đường QL 62 nè.
Buổi tối không nên đi nha bạn. Có nhiều ổ gà bất chợt, tay lái yếu là té liền.
Đoạn đường này rất tối, nếu đi theo đoàn thì ok. Đi 1 mình thì nên cẩn thận. Bọn cướp thường hay giăng dây để bẫy.
Rất nhiều con đường vuông góc với QL, xe chạy băng qua bất chợt là bó tay.
Vì ở đây có cướp nên buổi tối người dân hay tắt pha xe máy.

Trên đoạn đường N2 cũng vậy, buổi tối cũng rất ghê.

đi Châu Đốc bạn nên leo chinh phục núi Sam. cảnh đẹp lắm. và ở núi Sam có các chùa rất đẹp như Long Sơn. chùa Huỳnh Đạo. chùa Hang...

Mình dân ở trên đoạn đường QL 62 nè.
Buổi tối không nên đi nha bạn. Có nhiều ổ gà bất chợt, tay lái yếu là té liền.
Đoạn đường này rất tối, nếu đi theo đoàn thì ok. Đi 1 mình thì nên cẩn thận. Bọn cướp thường hay giăng dây để bẫy.
Rất nhiều con đường vuông góc với QL, xe chạy băng qua bất chợt là bó tay.
Vì ở đây có cướp nên buổi tối người dân hay tắt pha xe máy.

Trên đoạn đường N2 cũng vậy, buổi tối cũng rất ghê.

Cảm ơn vì những thông tin của Fly, mình rất muốn đi QL62, nên cho mình hỏi thêm điều này nha, Tân An mình đi từ 8h tối đến Tân Thạnh nghỉ đêm thì đoạn đó có vấn đề gì không? Ngay vị trí QL62 , đường N2 và DT829, từ Tân An đi giờ đó đến Tân Thạnh có nguy hiểm như bạn nói không? ngủ đến sáng rồi tiếp tục hành trình đi tiếp đoạn còn lại. :)
Thanks!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,144
Latest member
acesgame
Back