What's new

Cung đường SG- Daklak- Gialai- Mien trung- SG, tìm bạn đi cùng!

Status
Not open for further replies.
Mình dự định đi cung đường SG- Daklak- Gialai- Mien trung- SG vao khoảng từ tháng 8- 9. Bạn nào có cùng dự định liên lạc với mình nhé. Đi chung cho vui. Thanks

Trước đây mình đi làm nên đã đi qua cung đương này rồi. Bạn khởi hành từ Saigon thì đi đường 20 lên Dalat. Đi từ 5h sáng thì khoảng 5h chiều sẽ đến Dalat. Nghỉ đêm tại Dalat. Sau đó đi vòng lại vào đường 27 đi Daklak. Nếu các bạn không nghỉ đêm tại Dalat cho xa thì các bạn có thể kiếm nhà trọ tại Liên Nghĩa, gần sân bay Liên Khương ( dalat), tại đây có ngã ba Liên Khương, nếu các bạn đi thẳng thì sẽ đến Ngã ba Finôm đi Dalat, còn các bạn sẽ rẽ tay trái vào đường 27 đi Daklak. Đi đến chiều gần đến Ban Mê Thuột các bạn sẽ gặp sân bay Ban mê Thuột từ đây các bạn cứ đi thẳng khi gặp ngã ba giao nhau của đường 27 và đường 26 các bạn nhớ rẽ tay trái để về Ban mê Thuột. Nếu các bạn đi hướng tay phải sẽ đi về Nha Trang. Nghỉ đêm tại BMT các bạn khởi hành tiếp đi theo hướng Buôn Hồ ( các bạn cứ hỏi đường đi Buôn Hồ là người ta chỉ cho, vì mình không nhớ đường số mấy). Tại ngã ba Buôn Hồ các bạn sẽ gặp 1 ngã ba nếu rẽ phải các bạn sẽ vào 1 tỉnh lộ dẫn qua đường 26 đi Nha Trang, còn các bạn cứ đi thẳng đến E'Hleo đoạn đường này toàn rừng cao su nên rất vắng vẻ, nhưng đi cũng không sao, đường không được tốt lắm nếu đi xe máy, mặt nhựa đường kém chất lượng. Đi thẳng tiếp các bạn sẽ gặp Chư Sê, từ Chư Sê các bạn đi khoảng 20 km là đến Plâycu rồi đó. Thành phố này đẹp và không khí trong lành. Nghỉ đêm tại đây. Hôm sau các bạn tiếp tục hành trình bằng cách đi vào đường 19 để đi Bình Định. các bạn sẽ gặp 1 ngã ba tên Kon Dương nên rẽ phải đi tiếp đường 19, nếu rẽ tay trái cũng là đường 19 nhưng sẽ đến Kon Tum. Các bạn sẽ gặp đèo An Khê, rồi đèo Mang Giang. 2 đèo này hiểm trở nên đi cẩn thận. Khi xuống hết đèo An Khê các bạn tiếp tục đi thẳng sẽ gặp Phú Phong, tại ngã ba Phú An đi hướng tay phải tiếp tục đường 19 sẽ dẫn các bạn đến TP Quy Nhơn. Nghỉ đêm tại Quy Nhơn, các bạn đi tiếp theo đường 1 hường Sông Cầu đi Phú Yên. Có 2 đường đến Sông Cầu, 1 là các bạn đi đường cũ sẽ phải xổ đèo Cù Mông, đèo này rất đẹp nhưng ít xe otô đi lại, là xuống đến Sông Cầu. 2 là các bạn sẽ đi đường mới từ Quy Nhơn đi Sông Cầu dọc theo biển bán đảo Phương Mai, đường này mới dễ đi, tốc độ lớn, dọc biển đẹp. qua khỏi 1 cây cầu là các bạn đến đất Sông Cầu rồi đó ( mình quên mất tên đường và tên cầu rồi, nhưng cứ hởi dân ở Quy Nhơn đi đường mới đến Sông Cầu là người ta chỉ cho). Qua cầu thì nên rẽ tay trái nha, nếu rẽ tay phải sẽ lên đèo Cù Mông lại đó. Khúc đường này gọi là 15 cây số ăn chơi, nhiều dịch vụ mát mẻ lắm. Nói cho biết thôi, đừng vô. Tiếp tục đi theo đường 1 các bạn sẽ qua Tuy An, rồi đến Tuy Hoà, Phú Yên. Nghỉ đêm tại đây các bạn tiếp tục đi theo đường 1 qua đèo Cả dài khoảng 12 km. Sau khi hết đèo các bạn vào địa phận Đại Lãnh, Khánh Hòa rồi đó. Tiếp tục theo đường 1 đi hướng Vạn Giã, rồi Ninh Hoà. Đến Ninh Hoà, Khánh Hòa các bạn ghé mua nem Ninh Hòa dọc Quốc lộ 1,đặc sản Nha trang đó. Từ Ninh Hòa đi tiếp khoảng 30 km là đến Nha Trang. Nghỉ ngơi thôi các bạn, Nha Trang rất đẹp và trong lành. Sau đó bốc xe máy lên tàu lửa về ngược lại Saigon. Kết thúc hành trình đầy gió bụi. Đến Nha Trang alo mình ra đón nha, mình dân Nha Trang đây. Chúc các bạn có chuyến đi thành công và an toàn. 0914 230 858

• Like
Reactions: BM
Chào các bạn,
Mình rât vui vì có các bạn tham gia cùng. Cám ơn bạn Tatabeo ve những chỉ dẫn cụ thể. Mình luôn đón chờ những góp ý của các bạn.
Sở dĩ mình không đưa lộ trình vì 2 lý do:
1. Mình chưa đi cung đường này nên cũng không có nhiều kiến thức. Hiện tại mình đang bận quá nên chưa nghiên cứu bản đồ cụ thể. Chuyến đi này mình vạch lộ trình tổng thể là vậy. Các điểm dừng chân, khám phá... mình chờ các bạn giới thiệu. Gần ngày lên đường, mình sẽ tổng hợp lại, đọc thêm các chia sẻ của các bạn đi trước rồi vạch lộ trình cụ thể luôn. Tuy nhiên, dù có một lộ trình, mình vẫn muốn du lịch khám phá nên nếu có điểm nào thú vị trên đường đi, mình muốn dừng lại để trải nghiệm. Mình không thích quá cứng nhắc và không theo xu hướng đi để đếm km.
2. Mình mời các bạn đi nên mình không muốn gò ép các bạn theo một khung nhất định. Các bạn có thể đề ra các điểm các bạn biết hay thích khám phá. Và như vậy, chúng mình có thể cùng trải nghiệm
Mình lựa chọn phương tiện xe máy vì mình muốn làm chủ lịch trình và một phần vì mình bị say xe. Đi xe máy có thể chui vào mọi ngõ ngách mình muốn và mình luôn cảm thấy khỏe khoắn khi ngồi trên xe máy!
Mình hi vọng chúng ta sẽ có 1 chuyến đi đông, thú vị. Càng đông thì chi phí càng giảm. Kinh nghiệm cho mình thấy vậy.
Mình cũng hi vọng, qua chuyến đi, mọi người có thể lại thiết kế những chuyến đi mới.
Giữ liên lạc nhé! nick của mình: nhca152

mình đang muốn biết cảm giác phượt lần đầu.
nhớ cho mình biết chi tiết nhé. Cách thức tham gia.

Mình xin góp ý với bác Tatabeo về đoạn đường SG - Đắc Lắc nếu đi theo QL20+QL27 thì chiều dài khoảng 500km, trong đó đoạn QL 20 từ SG lên Đà Lạt thì chẳng có gì để ngắm nghía cả vì quá quen thuộc với mọi người, có chăng chỉ là đoạn QL27 có đèo Chuối, Hồ Lak... thôi, nhưng xa hơn cả 150km nếu đi ngả QL13+QL14 thì SG-BMThuot khoảng 350km. Chúc các bác lên đường bình an và may mắn.

Mình dự định đi cung đường SG- Daklak- Gialai- Mien trung- SG vao khoảng từ tháng 8- 9. Bạn nào có cùng dự định liên lạc với mình nhé. Đi chung cho vui. Thanks
Cả hai cung đường: -SG- Đà lạt (Đức Trọng)- BMT và SG-Thủ dầu 1- Đồng Xoài- BMT (Quốc Lộ 14), thì mình đi xe máy khá nhiều rồi. Nình xin tư vấn như sau:
1- Nên đi SG-Thủ dầu 1- Đồng Xoài- BMT (Quốc Lộ 14) vì gần hơn 150km. Tuyến Đức Trọng- BMT rất vắng vẻ. Còn khoảng 20km nữa đến BMT (thị trấn EATLING) thì hỏi đừờng vào cùng lúc 3 thác theo trình tự: Trinh Nữ (không có thời gian bỏ qua), Dray Sap (rất đẹp vào mùa mưa), Gia Long (hoành tráng). Sau đó hỏi đường qua thác Dray Nu (hùng vĩ). Thời gian cho các thác này khoảng 2-3 giờ

2- Vào BMT (vì mình ở đó 8 tháng mà): Nên đi buôn Đôn (40km), gần đến buôn Đôn phía bên trái có khu du lịch có khu du lịch Thanh Hà (thác 7 nhánh) không rảnh thì đừng vào. Đến buôn Đôn đi cầu treo bắc qua sông Sê rê pok, nhà gỗ, cưỡi voi (200K/H, chứa được 3 người). Quay về BMT nghỉ đêm không thì buồn chết
Đi hồ Lắc, nếu có thời gian, (50 km- qua 2 đèo nhỏ là đèo Giang Sơn và đèo Lắc). Dọc đường phía trái thấy bảng chỉ đường vào thác Krong Kmar (14km) thì đừng vào vì thua xa các thác Dray sap, Gia Long, nhưng có thể tắm được. Dạo thuyền ở Hồ Lắc. Men theo hồ có đường lên biệt điện Bảo Đại (chỉ còn là dấu tích). Ở đêm ở Lắc cũng buồn. Đến đây nếu bạn đi tiếp 120km nữa sẽ ra Đức Trọng (Đà lạt). nếu bạn không có ý định đi Đà lạt (Đà lạt thì thiếu gì dịp để đi) thì mình khuyên bạn cũng nên bỏ luôn tuyến BMT- hồ Lắc.
Đặc sản BMT: thịt rừng (ăn ở vỉa hè, chứ nhà hàng không dám bán đâu), rượu cần Y Miên. Đừng mua khô nai (dỏm không hà) làm quà nha

3- Theo QL 14 đi BMT- Buôn Hồ- Chư Sê- Gia Lai (200 km): Đến Chư s6 hỏi đường vào thác Phú Cường (5km). Nếu đi tiếp 200km nữa sẽ xuống Phú Yên (QL25). Quay ra Chư Sê, đi Gia Lai. Hỏi thăm Biển Hồ nha
Nhìn lên Bản đồ bạn sẽ thấy QL1 và QL14 chạy song song, giữa hai QL này có các tuyến đường nối qua như QL27 (BMT- Nha Trang), QL25 (Chư Sê- Phú yên), QL19 (Gia Lai- Bình Định), QL24 (Kom tum- Quãng Ngãi)
Đến đây thì tùy vào quỹ thời gian và tài chính mà bạn quyết định:

4.1- Theo QL19 đi Bình Định rồi men theo QL1 mà về SG; QL 19 qua 2 đèo Mang Yang, An Khê, đến thị trấn Phú Phong: rẽ trái vào khu di tích Quang Trung (Nguyễn Huệ), nhà bảo tàng chính là nên nhà của 3 anh em họ Nguyễn. Rẽ phải 8km là khu du lịch Hầm Hô (1 thời là thắng cảnh bậc nhất Bình Định).
Rời Phú Phong đến Ngã 3 cầu bà Gi (hay Di gì đó). Hỏi đường lên quần thể 3 tháp bánh ít (gần thôi) sau đó về Qui Nhơn.
Qui Nhơn: tháp (gì đó quên rồi, lọt thỏm trong khu dân cư), vượt đầm Thị Nai qua khu kinh tế Nhơn Hôi, Bãi Hoàng hâu, mộ Hàm mạc Tử. Tuy nhiên ấn tượng và nguy hiểm nhất vẫn là đi xe máy lên đỉnh (5km thôi) Vũng Chua nhìn xuống toàn cảnh Qui Nhơn
Đặc sản_ rượu Bàu Đá
4.2- Đi tiếp Gia Lai- Kon Tum- theo QL 24 xuống Quãng Ngãi rồi cũng theo QL1 về Qui Nhơn (nếu bạn đi được thì cho mình biết mình sẽ kể thêm. Hưng 0903692792 hoặc [email protected])

5- Rời Qui Nhơn nên đi theo đường mới dọc biển đến sông Cầu. Ăn Hải sản. Đi tiếp QL1 đến thị trấn (gì đó 4 chữ, huyện Tuy An), rẽ trái 20km thăm ghềnh đá dĩa. Quay ra QL1 chạy tiếp, phía trái là đầm Ô Loan. Đến Tuy Hòa, lên núi Nhạn, tắm biển (đừng đi Thủy điện sông Hinh phí thời giờ), Long Thủy hóng gió biển
6- Rời Tuy Hòa, 20km, ngay chân đèo Cả vào thăm tháp Đập Hàn (nếu có thời gian chứb thua xa các thác ở Tây Nguyên). Chạy chậm ở đèo Cả để ngắm biển Đại lãnh (tuyệt đẹp). Rảnh thì xuống Vũng Rô (2km) cho biết. Liền đó là đèo Cổ Mã
Vừa qua Cổ mã thì nên rẽ trái thăm Đầm Môn (20-30km gì đó quên rồi hoang sơ, đẹp). Quay ra QL1, đến Ninh Hòa, có bảng chỉ đường, rẽ trái 10km là có thể tắm biền dốc Lếch (mình vẫn thívh tắm ở đây hơn Nha Trang).

7- Nha Trang (sẽ kễ tiếp)

Trễ hơn tý được ko huynh, em rảnh vào tầm cuối 9 đầu 10. Với lại plan cụ thể sao để em cùng đi. Lại Vote cho xe máy vi vu.

em thấy hay quá, muốn đi quá nhưng không biết thời gian đó em có sắp xếp được ko và bác hồ có cho phép em không nữa? Hix...Em sẽ cố gắng....

không có ji là cụ thể!chừng nào bạn chieuanh có lịch chắc chắn hãy post lên cho mọi người biết!

Các bạn cố gắng lên nhé. Lên lịch cụ thể đi. Nếu điểm nào không biết rõ thì mail cho anh em biết giúp đỡ nhá. Chúc các bạn thành công

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back