What's new

Đà Bắc - Song Khủa - Bến Nánh. Một cung đường offroad khác đến với Mộc Châu

Đà Bắc - Song Khủa - Bến Nánh. Một cung đường offroad khác đến với Mộc Châu

Đến với Mộc Châu có rất nhiều cung đường dù dài hay ngắn, nhân một lần muốn ngắm đào nở Mộc Châu, cả nhóm chúng tôi quyết định lên đường đến Mộc Châu với cung đường khác, offroad đi qua Song Khủa, đi qua Đà Bắc dọc theo sông Đà để lên thuyền qua Bến Nánh và sang Song Khủa.

Cung đường mới này chúng tôi phải đi dài hơn nếu bạn đi dọc theo quốc lộ 6 để lên thẳng Mộc Châu, chúng tôi mất gần một ngày mới đến được Mộc Châu, nhưng đổi lại, những gì trải nghiệm cả hành trình này chúng tôi có những cảm xúc không ngờ.

Bạn sẽ phải hít hà khi bắt gặp những cảnh đẹp mê hồn, núi hùng vĩ không giấu được con sông Đà đang chảy nước quanh quanh dưới chân. Sông và núi cứ quyện vào nhau. Hoặc bạn sẽ phải đi qua những cung đường lên dốc cao nhưng toàn đá hộc, lao xe máy trên đá hộc, cứ lách cách lách cách đập và xích, ngồi sau mà cũng cảm thấy xót hết cả lòng.

Ấy thế mà đoàn chúng tôi vẫn đi, đơn giản chỉ muốn trải nghiệm một cung đường khác, đến với Mộc Châu. Có đi khắc có biết!

Re: Đà Bắc - Song Khủa - Bến Nánh. Một cung đường offroad khác đến với Mộc Châu

Nếu bạn cứ đi theo con đường Quốc lộ 6 đi lên Hòa Bình bằng con đường đi từ Hà Nội theo đường Nguyễn Trãi đi qua Hà Đông để đến với Đà Bắc thì bạn đã đi quá quen thuộc rồi, nhưng nếu có thời gian lang thang, muốn thử một lần đi với cái cảm giác tình yêu du mục chắc hẳn bạn sẽ có những trải nghiệm thích thú đến không ngờ.

Chúng tôi đi bằng một cung đường khác, đi từ Hà Nội xuống đến Cầu Giấy, đi theo quốc lộ 32 và đến Sơn Tây, dọc theo sông Đà, cứ đi theo đường đê bên con Sông Đà để đến với Hòa Bình rồi lại từ đó đi đến Đà Bắc. Dừng chân tại bến Nánh, bạn phải sang thuyền để vào đất Song Khủa. (Nợ hình, lúc rảnh sẽ đăng).

Bạn đi đến Sơn Tây theo đường 32 rồi rẽ theo đường đi Đá Chông, cứ thẳng đường này là chạm đến đường đê lên Sông Đà.

[/URL][/IMG]​

Khi gặp biển báo này nghĩa là bạn đã đến bờ đê dọc sông Đà:

[/URL][/IMG]​

Bạn cứ đi dọc theo con sông Đà, sẽ có lúc bạn phải vắt vẻo từ bờ đê này sang đê khác như thế này:

Hoặc đi trong tình yêu du mục:

Ngắm nhìn bên là dòng sông Đà:

Những lò gạch bên đường:

Liệu ngày xưa lò gạch cũ có một Chí Phèo con hay không nhưng ngày nay lò gạch nhìn mới lắm:

Có thể bạn sẽ đi đến đoạn đê cụt không có lối đi tiếp, nhưng đừng lo, bạn quay lại nhé, đi vòng qua bản làng một đoạn thôi, bờ đê sông Đà bên kia lại chào đón bạn ngay bởi cái dòng nước chảy của sông Đà và cái không khí thiên nhiên rộng lớn trải khắp bốn bề:

Con đường tỉnh lộ 415 chính là nó:

Cuối con đường luôn có thứ để chờ mong:

Những góc vòng quanh uốn lượn:

Đi qua những rặng tre đầu làng:

Dong duổi qua những khúc quanh vắng lặng:

Hay những cột bên đường:

Ngắm nhìn cảnh sinh hoạt của người nông dân ra đồng cấy lúa, gieo mạ:

Nhưng núi non, sông nước luôn là bức tranh bí ẩn không ngờ:

Đi qua tầm che khuất đã:

Tiến lên chút nào:

Cảnh vật thu hút lòng người:

Cứ đi như thế, bạn chạm vào địa phận của tỉnh Hòa Bình, nhưng chưa ra khỏi con đường 415 này đâu:

Tỉnh lộ 415 vẫn còn phía trước, thiên nhiên báo hiệu một ngày rất đẹp trời:

Nào thử phóng ống kính làm nhà thiên văn xem có được không nào?

Chưa kịp biết thì đập vào mắt:

Bạn đi đến Sơn Tây theo đường 32 rồi rẽ theo đường đi Đá Chông, cứ thẳng đường này là chạm đến đường đê lên Sông Đà.

[/URL][/IMG]​

Dạ chào các bác..... Các bác vừa đi qua cổng nhà em rồi đấy...... Biết nhau trước thì kiểu gì nhà em chẳng bán rẻ đc cho đoàn mấy chục bánh tẻ Phú Nhi các bác nhể. . .Hehe. À các bác lại sắp đi qua nhà bố vợ em rồi đấy... Các bác thích ngô nếp Hợp Thịnh để em alo cụ ra bãi bẻ về phục vụ các bác.... Các bác cứ yên tâm, kiểu gì cũng có khuyến mại vài bắp ke. hehe..... Hóng hớt tý cho vui cửa vui nhà các bác đừng ném em nhé. chúc cả đoàn có chuyến đi an toàn, mạnh khỏe...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back