What's new

Đà lạt - Hoa và thác

Cả tuần SG nóng nực, nóng cực. Chiều thứ 6 có đứa bạn rủ: Đi Đà lạt k? Suy nghĩ 5 phút rồi ừ. Đi thì đi. :D

Sang chỗ sếp nhăn nhở: Sư tỷ cho em nghỉ sáng mai nhé, hình như bạn gái em bị sao ấy, em đưa đi khám phát. :T

Chiều đi làm về vẫn kịp đi chơi bi-a được mấy tiếng rồi 11:45, đi bộ ra Đề Thám, 2 thằng nhảy lên xe Phương Trang. Đại gia này vừa đầu tư mua chục xe mới, sạch phát khiếp lên được. Nằm ngủ một phát đến 3h, xe dừng ở trạm trọn bê tông... quên trạm dừng chân. Xuống tè một phát rồi lại bò lên xe ngủ tiếp. 5:30 am. Welcome to Đà Lọt!

Cũng khá lâu rồi mình chưa lên Đà lạt... mà thấy vẫn thế thôi.. hoa hoét, đồi núi, rau và mấy em mặc áo len đi học.

Rồi thế là 2 ngày cứ lang thang cafe, chụp ảnh hoa hoét núi đồi. Mà buổi trưa ở Đl bây giờ nóng méo chịu được, cái mẹt mình về đến SG bị lột da cả đám sau khi ngồi chụp cái thác Datanla.

Thác Datanla.

Hoa Koniko..nhìn như hoa anh túc ấy.

MÌnh rất kết cái hoa koniko này, nhìn cứ như hoa anh túc ấy nhưng chị gái trồng hoa trên ấy bảo là: bé hơn, cánh mỏng nên dễ tàn hơn hoa anh túc.

Mình hoàn toàn nhất trí vì mình cũng chỉ thấy hoa anh túc trên ti vi thôi.

(Xin lỗi vì mình resize tùm lum, mỗi ảnh 1 size nên kéo lên kéo xuống hơi tức mắt)

MÌnh rất kết cái hoa koniko này, nhìn cứ như hoa anh túc ấy nhưng chị gái trồng hoa trên ấy bảo là: bé hơn, cánh mỏng nên dễ tàn hơn hoa anh túc.

Mình hoàn toàn nhất trí vì mình cũng chỉ thấy hoa anh túc trên ti vi thôi.

(Xin lỗi vì mình resize tùm lum, mỗi ảnh 1 size nên kéo lên kéo xuống hơi tức mắt)

Vấn đề là hoa ấy có nhựa không, và nhựa có tác dụng gì không???

Nhớ có hồi ở HN bán hoa anh túc, chả hiểu trồng ở đâu. Có mấy đứa bạn thấy đẹp mua về cắm, rồi thấy có mùi thơm thơm, ngửi một hồi rồi bị say cả chiều !.

Coquelicot, tiếng Việt là hoa mỹ nhân, thuộc loại thân mềm, nhỏ có nhiều lông, có chiều cao khoảng từ 50-70 cm. Cánh hoa mỏng có 4 cánh và hoa có nhiều màu: trắng, vàng, đỏ, cam...
Ngày nay cánh hoa coquelicot được dùng để trị chứng mất ngủ ở người lớn và trẻ em. Một trong những chức năng của coquelicot là làm giảm sự căng thẳng, lo lắng và làm tăng hưng phấn. Do có tác dụng gần giống hoa Anh túc nên một số người đã lạm dụng dùng lá và hoa coquelicot phơi khô để thay thế cho «bồ đà».

=)) Xong rồi - Hoa Anh túc rồi bác ạ. May mà em không ngửi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back