What's new

Đà Lạt:nhớ........!!!!!!!

Trong một khoảnh khắc ngắm hoàng hôn,tôi lại nhớ về Đà Lạt,về cái cảm giác ngắm hoàng hôn trên đất Đà Lạt,thơ mộng lắm,Trữ tình lắm.

Toi đi Đà Lạt đã ba lần rồi,lần gần đay nhất là tôi đi bằng xe máy,ôi!đi bằng xe máy mới thú vị làm sao,tôi đi mà không biết đến mệt mỏi là gì,vì Đà Lạt đang chờ tôi ,đang đợi tôi,lúc tôi đến Da Lat,Da Lat đón tôi bằng bóng hoàng hôn khuất sau những dãy núi,lúc tôi về Da Lat lại tiễn tôi bằng ánh bình minh đầy sương phủ,tất cả đều quá tuyệt vời!!

Tôi hát "Tôi đi giữa hoàng hôn" của Văn Phụng,lòng dào dạt cảm xúc'"Tôi đi giữa hoàng hôn,khi ánh chiều buông,khi nắng còn vươn,một ngày tôi ngắm cánh chim lạc loài,mà lòng còn thấy u hoài........."

Tôi yêu Da Lat từ lâu lắm rồi,tôi yêu những con đường quanh co vang tiếng thông reo,tôi yêu co gái Da Lat với làn da trắng,hai má ửng hồng,tôi yêu Langbian,yeu thác prenn,thác pongour,camly....còn nhiều,nhiều lắm...!

Tôi yêu Da Lat vì tôi thấy có hình bóng tôi trong đó,Da Lat vừa có chút gì đó cô đơn,vừa lành lạnh,vừa buồn buồn,trầm tĩnh,ỵai vừa lãng mạn,mờ ảo,bí ẩn như chính con người tôi..........

Đến Da Lat ,tôi vẫn thường đi dạo vào mỗi buổi chiều,một cảm giác thanh thản đến lạ thường,thỉnh thoảng tôi lại tựa lưng vào một thân cây nào đó oa5nh hồ Xuân Hương,nhìn từng đàn chim đang bay về những dãy núi xa xa,tôi hát "Chiều" của Hồ Dzếnh

"....Tôi là người lữ khách
Màu chiều khó làm khuây
Ngỡ lòng mình là rừng
Ngỡ hồn mình là mây
Nhớ nhà châm điếu thuốc
Khói huyền bay lên cây..."

Da Lat còn có những chuyện tình thật đẹp,chuyện tình Hồ Than Thở,chuyện tình đồi thông hai mộ,.......Ôi!phải chăng những chuyện tình đẹp đều thật buồn và kết thúc không bao giờ có hậu?

Trong cái tiết trời se lạnh,uống tách trà nóng,ly rượu vang,được ăn miếng thịt rừng nướng,còn gì bằng!

Da Lat là thế,không yêu sao được!

Da Lat !ta yêu mi,ặen một ngày gần nhất ta sẽ ra thăm mi!nhất định....nhất định......!

Da Lat ơi,ta nhớ!

Nhớ những chiều đi dạo cùng mi

Mi hôn ta bằng cái lạnh cao nguyên

Ta hôn lại bằng trái tim ấm áp

Thoáng rụt rè,nhìn ta,mi nói:

Gi ơi Gi,Da Lat đứng,vẫn chờ.........!!!

Last edited:
Mặc dù chỉ sống-học tập tại Đà Lạt từ năm 1997 - 2004 (3 năm cấp III và 4 năm Đại Học) nhưng Đà Lạt thân thuộc với em đến lạ lùng. Ai hỏi mình ở đâu, mình cũng tự hào nói rằng mình ở Đà Lạt. Và trong con mắt của những người được nghe câu trả lời ấy, họ luôn suýt xoa, ngưỡng mộ, khen Đà Lạt thật nhiều. Đâm ra mình cũng vui lắm.
Theo em, không bàn cãi đâu, Đà Lạt vẫn đẹp, vẫn thơ mộng lắm. Nhất là khi em đã đi hầu hết mọi miền của đất nước mình (cái này khoe nha, em mới làm 1 tour xuyên Việt ta-ba-lô một mình một ngựa đó).
Nhưng, Đà Lạt càng ngày càng mất đi nét riêng của Đà Lạt. Mọi người hãy nghe các chú, các bác sống lâu năm ở Đà Lạt tâm sự sẽ rõ. Bác em sống ở Đà Lạt từ sáu mươi mấy năm nay, nói rằng Đà Lạt thay đổi từ cảnh đến người. Đà Lạt xưa nên thơ biết bao nhiêu, người Đà Lạt xưa hiền hòa dễ mến biết bao nhiêu ...
Trong mắt em, Đà Lạt vẫn đẹp lắm. Nhưng có lẽ trong lòng cũng hơi tiếc khi nghe người lớn họ kể về những ngày xưa của Đà Lạt. Và nghiệm ra, điều đó là sự thật thôi. Năm mình lên Đà Lạt học Thăng Long đầu tiên, yêu Đà Lạt từ khi đó. Đà Lạt của năm 1997 và Đà Lạt của năm 2008 khác nhiều quá. Phát triển hơn, tiến bộ hơn. Nhưng sao trong lòng mình lại cảm thấy buồn hơn.
Người Đà Lạt thì ... đi đâu hết! (Bằng chứng là các anh/chị đều xuống đây học tập, sinh sống nè. Nhiều gia đình còn bán nhà trên đó để về HCM sống luôn). Bù lại, dân tứ xứ đến Đà Lạt. Người Đà Lạt xưa em nghe kể lại đoàn hoàng, buôn bán đúng giá. Khu chợ Đà Lạt xưa được coi là một nét văn hóa của TP Hoa. Giờ vô chợ mua đồ, thấy mình là khách du lịch, bà con ở Đà Lạt hét giá trên trời.
Nhiều nhiều nữa những so sánh về Đà Lạt xưa - Đà Lạt nay.
Nói thì nói vậy để thỏa lòng mình thôi, chứ Đà Lạt vẫn là tình yêu của mình. Rảnh rỗi cuối tuần phóng xe máy về riết, nhất là dạo này thất nghiệp nữa. Tự nhiên về đó, lòng thanh thản lạ lùng. Ui, yêu Đà Lạt ghê!

Một tháng nữa thôi, lại được về với Đà Lạt. Nơi đó có gia đình, có ba mẹ, bạn bè thân. Nơi đó có những món ăn ngon, những kỷ niệm vui buồn. Về dành trọn 1 ngày xách máy đi bấm mới được ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back