What's new

[Chia sẻ] Đà Nẵng (Tháng 6/2013) - Cung đường mình đã qua

Lời đầu tiên xin gửi đến anh chị em Phuot.vn lời chúc sức khỏe, thứ sở hữu quý nhất cho các chuyến đi ^^ . Orion tham gia forum đã lâu nhưng chủ yếu là xem bài và tìm thông tin, giờ đây mới có dịp viết bài để chia sẽ cùng mọi người, luôn tiện làm quen với mọi người luôn, hân hạnh hân hạnh :)

Để tiện xưng hô, orion sinh năm 89 nhé mọi người. Đầu tháng 6/2013 vừa qua orion có làm một chuyến đi vài ngày thăm Đà Nẵng, đây là lần thứ 2 được quay lại nơi “sơn thủy hữu tình” này, khác nhiều so với lần trước vì lần này được lưu lại lâu hơn (từ 5/6 đến 13/6) và tự thân vận động nhiều hơn vì chỉ có … 2 mình, hì hì. Bạn đồng hành của Orion là bạn Sakira cũng muốn làm quen với mọi người. Lúc về hai đứa hí hửng nói là phải viết bài đầu tiên lên phuot.vn để chia sẽ nhưng vì bận nên mãi đến giờ mới thức hiện được

Bài viết này xin lưu lại một cách ngắn gọn những trãi nghiệm mà tui mình trãi qua, những kỷ niệm, hình ảnh và kèm một số thông tin để chia sẽ cùng mọi người, hi vọng nó sẽ hữu ích cho những ai sắp đến thăm thành phố tuyệt đẹp này. Những điểm tô xanh có thể là thông tin hữu ích cho bạn nếu bạn lười đọc nhật ký nha, hi hi

Thời gian : từ 5/6/2013 – 13/6/2013

Tóm tắt lịch trình :

- 5/6: chuyến bay buổi chiều đến Đà Nẵng là tối. Ăn cơm tối và dạo đêm tại Đà Nẵng – café Núi Đá
- 6/6: đi Ngũ Hành Sơn, về nghỉ ngơi tối đi Hội An. Nghỉ đêm tại Hội An
- 7/6: từ Hội An đi cù lao chàm. Chơi ở CLC một ngày. Tối cắm trại ở bãi ông ;)
- 8/6: về lại Hội An. Từ Hội An về lại Đà Nẵng. Tối ở Đà Nẵng chơi =.=
- 9/6: sáng đi Nhà thờ Chánh Toà Đà Nẵng. Trưa đi lấy đồ để đi Bà Nà. Chiều tới Bà Nà, nhận phòng và nghỉ đêm tại bà nà "hiu"
- 10/6: chơi ở Bà Nà hết buổi sáng lan sang buổi chiều. Tối về lại Đà Nẵng, Định đi chơi nhưng mưa quá to … Đi ngủ
- 11/6: đi bán đảo Sơn Trà. Tối đi lại Hội An chụp hình và về trong đêm.
- 12/6: Sáng vượt đèo hải vân ra tới Lăng Cô, quay về ĐN. Trưa lại một lần nữa lên Bà Nà. Qua đêm
- 13/6: về lại ĐN. Trả xe. Trả hết. Ăn cơm tối và ra sân bay.
- 14/6: 00h00 vẫn đang ở sân bay chờ đợi…2h delay trôi qua mòn mỏi
- 3h sáng về tới tphcm trong một thân xác ko thể mệt hơn =.=

-----------------------------------

NGÀY 1 (5/6) : SG – ĐN, Buổi tối đầu tiên Café trên … núi

Chuyến bay Vietjet Air nhanh chóng đưa tụi mình đến sân bay ĐN sau khi … delay hơn 2 tiếng. Hạ cánh xuống lúc hơn 15h sau 1h bay. Kia rồi ĐN ! Sông quanh co dưới chân núi, bao nhiêu là núi, tụi mình tự hỏi núi nào là Bà Nà, đâu là Ngũ Hành Sơn. Điểm đến đầu tiên là nhà người quen của bạn của Sakira cũng đi cùng chuyến bay về thăm quê. Do dự một lúc cuối cùng 3 đứa bắt một chiếc taxi Mai Linh sau khi thấy Taxi sân bay trả giá ghê quá lại không có đồng hồ km +_+

Sakira : Chú taxi nói chuyện dễ thương cực kỳ, tuy nhiên khi tính tiền thì không vui tí nào. 7.8km và 131k+10k phí sân bay. taxi ĐN mắc nhờ

“Chụ ơi chụ, quận Sơn Trà thẳng tiến”

“Tụi con mới lần đầu đến ạ, chú nhớ chạy đường nào nhanh í” – mắt chớp chớp ngây thơ

Chú Taxi “đây về đó chừng 1 triệu à con”

Cả đám méo mặt @.@

Chú chỉ giỡn thôi, qua chú còn biết thêm thông tin là Câu Sông Hàn dạo này xoay thất thường chứ không đúng giờ, chờ cầu xoay có thể bị … dài cổ nên cẩn thận ;))

Sau khi nghĩ ngơi ăn tối tại nhà người quen, 3 đứa mượn xe chạy vòng vòng thăm Đà Nẵng về đêm :x … qua vài cây cầu, dừng chân tại Café Núi Đá trước khi về nhà nghĩ đêm.

Café Núi Đá nằm ngay tại khúc quanh vào đường đi đèo Hải Vân. Quán rất dễ nhận biết từ xa nhờ đèn lập lòe đủ màu trên một cái đồi đá lớn, nhìn xa cứ tưởng đèn treo trên cây cổ thụ. Ấn tượng đâu tiên là bạn phải leo bậc thang hì hục mới đến được nơi có view đẹp. Rất đẹp sau khi bỏ sức leo, có thể nhìn thấy cảnh một góc Tp Đà Nẵng, cầu Sông Hàn, cầu Thuận Phước, mờ nhạt cầu Rồng, cầu Trần Thị Lý nếu nhìn qua ống nhòm 10x . Tự hỏi nhân viên phục vụ ở quán này phải dẻo dai cỡ nào để leo hàng ngày . Chú ý : quán chỉ lạ và có view đẹp, thức uống không mấy hấp dẫn nhé, Sakira bị trúng một ly bơ có mùi … kì kì. May quá mình uống cảm ^^

Chặn này chưa lấy được máy tốt nên ảnh xấu quá, mọi người xem đỡ mở hàng nhé

Đây là cầu Thuận Phước (cầu dây võng dài nhất VN) - cây cầu đầu tiên tụi mình chạy qua từ quận Sơn Trà, mới khoảng 20h30 đường phố đã vắng lặng

Tiếp đến là câu sông Hàn, cây cầu xoay nổi tiếng

Tuy không phải lúc nó xoay, nhưng đứng tại mép xoay này bạn có thể tưởng tượng được sự hoành tráng lúc nó xoay. Phần tiếp giáp trong ảnh chụp này có một không hai vì nó ... cong chứ không thẳng như thưởng lệ. Đó chính là cung cong mà tâm xoay nằm ở giữa cầu :x

Kết thúc ngày thứ nhất bằng một giấc ngủ vùi ở chung cư tại quận Sơn Trà, chuẩn bị ngày mai Ngũ Hành Sơn thằng tiến . "Nhậu khôngggg .... "

Last edited:
bạn bay hãng nào mà delay dữ thế...
mình thấy đa số VJA bay chuyến tối là delay.. còn chuyến sáng thì ít delay hơn...

Re: Đà Nẵng (Tháng 6/2013) - Cung đường mình đã qua

bạn bay hãng nào mà delay dữ thế...
mình thấy đa số VJA bay chuyến tối là delay.. còn chuyến sáng thì ít delay hơn...

Tụi mình đi Vietjet air đó bạn. Cũng nghe nói vja đỡ delay mà sao mình đi kì quá. Chắc tại do ăn ở ^^". Cả hai lần đi và về đều trễ hết. Lúc về trễ nhiều hơn. Vạ vật ở sân bay lúc nửa đêm.

NGÀY 2 (6/6) : Sáng "Nhậu khônggg", tối Hội An

Thức dậy để kịp nhìn thấy bình minh lẫn khuất sau núi và những tia nắng bình minh tại khu dâu cư quận Sơn Trà, cuộc hành trình bằng xe máy rất nhanh đến núi Ngũ Hành Sơn chỉ mất khoảng 20 phút. Đúng với danh đã nghe bấy lâu về chất liệu đá Đà Nẵng, tại chân núi có những cửa hàng bán sản phẩm chế tác từ đá tuyệt đẹp. Ngắm nghía một lúc chuyến leo núi của 3 người bắt đầu . Đây chỉ là một đường lên, còn những đường lên núi khác nữa mà Orion không rõ, mới đây hình như có cả đường lên núi bằng thang máy rất nhanh. Lần sau rút kinh nghiệm

Từng bậc thang mỗi lúc mỗi cao làm mình nhớ đến những chuyến leo Núi Nhỏ ở Vũng Tàu, bậc thang đá ở đây có khoảng cách và độ cao bước khá giống. Trên đường đi đoạn mát đoàn nắng, cây cối che kha khá, tụi mình không quên dừng lại làm vài tấm hình

Đường lên có nhiều khúc quanh như thế này, tuy nhiên rất dễ đi

Thỉnh thoảng nhìn thấy những vách đá bằng phẳng khá đặc biệt

Tuy là dễ đi nhưng khi lên đến nơi cũng mệt le lưỡi vì nắng bắt đầu nóng

Để đến Chùa Tam Thai mất khoảng 30 phút, vừa đi vừa nghỉ chụp hình. Cổng chùa kiểu cổng vòm cổ kính, rêu phong. Đây là một số hình ảnh của ngôi chùa này, kiến trúc cũng không có gì quá đặc biệt nhưng bên trong được làm phần lớn bằng gỗ và có những pho tượng La Hán gỗ rất đẹp. Các sư thầy rất nhiệt tình chỉ đường nếu bạn cần hỏi

Đi về phía bên phải ngôi chùa, bạn sẽ tìm đường lên được điểm cao có view đẹp nơi đặt một chiếc ống nhòm cỡ giant (bảng chỉ dẫn ghi là kính viễn vọng ???), tại đây bạn có thể nghỉ chân, hóng mát và ngắm cảnh trước khi đi tiếp.
Đây là view ở vị trí quan sát (chụp ẩu quá về ghép không khớp), phía bên phải có một dãy núi xa xa lẫn vào mây… đó chính là núi Bà Nà, các núi nhỏ ở gần chính là các đỉnh khác trong 5 ngọn của núi Ngũ Hành này mà mình đang đứng trên 1 ngọn của nó

Ống nhòm ở đây khá tốt, bạn có thể trả 5k/lượt cho người giữ rồi quan sát thoải mái. Chú ý đừng tưởng free bay lên quan sát rồi chị ấy sẽ đòi tiền đó ^^ . Bạn hãy quan sát kĩ về hướng núi Bà Nà, bạn sẽ thấy được cả khách sạn Morin trên đó.

Ống nhòm này có thông số nhớ không nhầm là 30x100, chất lượng quang học tốt, tuy nhiên quan sát cho biết thôi chứ khả năng quan sát cũng ngang ống nhòm cầm tay tốt thôi, lúc đó mình có đem theo cái Steiner 10x30, hì hì, mình thích dụng cụ quang học lắm nên quan sát khá lâu ở đây. Hình ảnh tòa nhà bên góc là mình chụp qua thị kính của nó

Quay lại chùa, đi về phía bên phải sẽ dẫn bạn đến lối vào các động của Ngũ Hành Sơn

Đây là lối đi vào một động rất lớn

.......

Last edited:
.........

Trong động cực kì hoành tráng với mái vòm đá tự nhiên phía trên và có 2 lỗ thủng tự nhiên tạo thành giếng trời. Mình đoán nó cao cũng phải 30m hơn. Trời đang nắng gắt bên ngoài nhưng khi bước vào động bạn sẽ thấy mát lạnh ở chừng 25-26 độ, một cảm giác rất đã xua tan hết mọi mệt nhọc khi leo núi. Ánh sáng chiếu xuống từ trên miệng giếng trời làm mình có cảm giác như có một ngọn đèn pha lớn pha xuống, rất ảo diệu :) . trong động này là một miếu thờ bằng đá. Đây là ảnh mình cố gắng chụp để ghép bao quát khung cảnh quá rộng ở đây (tiếc là lúc này vẫn chưa lấy được máy tốt để chụp)

Đặc biệt có 2 hình thù đá trông rất giống con Hạc và Voi trên vách đá trong động, vị trí này rất tối, tuy nhiên may là mình luôn thủ theo cây đèn pin. 2 hình thù này rất to nếu thấy thực ở ngoài

Sau khi khám khá hết động, bọn mình quay lại chùa, chụp tấm hình kỉ niệm trước khi đi xuống núi và về nghỉ trưa. Kết thúc buổi sáng ở núi Ngũ Hành Sơn, vẫn vang vọng đâu đó tiếng gọi “Nhậu không ….” “Sư phu5uuu” “Ai trả tiềnnnn” ^^”

-------------------------------

Chuyến leo núi đã lấy hơi nhiều sức nên cả buổi chiều bọn mình ăn uống và nghĩ ngơi ở quận Sơn Trà. Cho đến khoảng 16h, Orion và Sakira, 2 đứa mình ba lô hành lý chuẩn bị lên đường đến Hội An, dự là sẽ nghĩ đêm ở Hội An và sáng hôm sau tiện đường ra Cù Lao Chàm luôn, đồ đạc mang khá nhiều và phải vác cả cái lều khá nặng. May là đã mượn được xa AB của anh họ Sakira, di chuyển giờ đây tự tin hơn rồi. Thế là gần 18h, cuộc hành trình “2 mình” của orion và sakira bắt đầu … (đang viết tiếp)

Là dân gốc Đà Nẵng nhưng cũng đã lâu rôi mình chưa ghé lại Ngũ Hành Sơn. Không bít nơi đây có còn những nét xưa không nữa? Có 1 đoạn leo hang tối để lên "thiên đường" bạn có đi chưa? ở gẫn cái hang đó theo mình nhớ hình như cũng có "cổng trời'. Thời ngày xưa ng ta gọi thế mà ko bít bây giờ còn ko?

Là dân gốc Đà Nẵng nhưng cũng đã lâu rôi mình chưa ghé lại Ngũ Hành Sơn. Không bít nơi đây có còn những nét xưa không nữa? Có 1 đoạn leo hang tối để lên "thiên đường" bạn có đi chưa? ở gẫn cái hang đó theo mình nhớ hình như cũng có "cổng trời'. Thời ngày xưa ng ta gọi thế mà ko bít bây giờ còn ko?

Hì, tụi mình mới đến đây lần đầu nên thực sự cũng không rõ lắm, được một người quen ở đây dẫn thẳng đến đây và cứ thể lên rồi đi thôi. Hic vậy là tụi mình chưa đến đó rồi, do lúc cuối sức khỏe của một thành viên không được tốt nên tụi mình cũng chưa khám phá hết, đúng là hình như còn một vài hang nữa, đúng là có nghe khách nói loáng thoáng về "cổng trời" này đó bạn :)

--------------------------------------------------------

(tiếp theo)

Chuyến leo núi đã lấy hơi nhiều sức nên cả buổi chiều bọn mình ăn uống và nghĩ ngơi ở quận Sơn Trà. Cho đến khoảng 16h, Orion và Sakira, 2 đứa mình ba lô hành lý chuẩn bị lên đường đến Hội An, dự là sẽ nghĩ đêm ở Hội An và sáng hôm sau tiện đường ra Cù Lao Chàm luôn, đồ đạc mang khá nhiều và phải vác cả cái lều khá nặng. May là đã mượn được xa AB của anh họ Sakira, di chuyển giờ đây tự tin hơn rồi. Thế là gần 18h, cuộc hành trình “2 mình” của orion và sakira bắt đầu …

Tụi mình hành trình đến Hội An bằng đường ven biển rất mới và êm, có thể lướt bon bon trên đường rộng lộng gió, buổi hoàng hôn Đà Nẵng ấy màu trời đỏ tím, từng bãi biển đẹp phía tay phải lướt qua , núi Ngũ Hành bây giờ đã ở lại phía sau. Một cảm giác mênh mang khó tả phá chút lãng mạn khó quên. Tạm biệt Đà Nẵng, tụi mình đến phố cổ đây và thiên nhiên đây.

Theo GPS, có một ngã rẽ bên phải mà bạn phải rẽ vào để băng tắt qua Hội An từ đường lộ lớn, con đường 2 làn xe này hẹp như đường ở thôn quê và rất ít đoạn có điện, khá vắng vẻ. Bạn phải cẩn thận một tí để tránh vài xe tải. Lúc bọn mình chạy qua đây trời đã sụp tối, đèn xe AB này lại lu lu, Orion bảo Sakira cầm đèn pin phía sau, như thế an tâm và thấy rõ hơn nhiều, bọn mình cũng thường dùng cách này nếu gặp đường quá tối. Cho đến khi bắt đầu thấy lại ánh đèn đường vàng vọt là dấu hiệu đã sắp đến phố Hội An.

Hơi phân vân giữa lựa chọn homestay và khách sạn, bọn mình dừng xe lại để gọi hỏi lại giá cả, giá homestay tầm 250k cũng okie, nhưng đang đứng gần 1 khách sạn nên cũng quyết định hỏi thử, giá 350k hay 400k bọn mình trả xuống còn 300k. Vì hơi lười đi tìm tiếp vì nhiều đồ cồng kềnh quá nên quyết định ở luôn. Rất tiếc đã quên ghi lại tên khách sạn ấy, nằm ngay trong phố cổ, phòng ốc khá ổn, có view nhìn ra phố cổ. Bạn có thể để xe và đi dạo tối thoải mái đến khuya rồi về kêu cửa ^^

Ổn định chỗ ở và đồ đạc, 2 đứa bắt đầu đi ăn tối, tìm đến quán cơm gà Bà Buội thường được nhắc thì đã đóng cửa (mới hơn 20h) bọn mình đành phải ăn đại ở quán đối diện. Hơi thất vọng một tí về món cơm gà … không có gì đặc biệt lắm, cơm chiên gà xé và rau.

Quyết định ở lại Hội An là chính xác, bạn có thể thong thả dạo phố mà không phải lo về việc trở lại ĐN, đi rong rong các hàng quán nơi đây rất vui, tuy nhiên cũng không mua đồ vì lười trả giá và còn phải ra Cù Lao Phàm ngày mai nữa. Hội An đẹp nhất là về đêm bạn nhé, ban ngày buồn lắm. Sau 9h sẽ cho xe máy chạy vào, gần đến giờ loa sẽ phát nhắc bạn. Haizz, biết lúc nãy xách xe đi lun cho khỏe

Sikra : Nhờ chị chủ quán chụp giùm, hơi cau có, hung vẫn may chán, không mua gì hết mà ^^"

Một vài bức ảnh chụp tại Chùa Cầu, chụp bằng đt nên chất lượng tệ quá các bạn thông cảm nhé :

Qua bên kia sông Hoài có rất rất nhiều lồng đèn và phố bán vĩa hè cho ai thích mua quà lưu niệm. Tây nhiều vô số kể, sắp nơi xí xa xí xồ ^^, ngay cả những người già bán lồng đèn dạo ở vệ đường cũng có thể mời chào “Hello Hello” rất tự tin, hihi . Chơi chán hết dãy phố bọn mình ngồi vào một quán ăn bánh đập, lạ lạ ngon ngon hương vị miền trung .

Khi quay lại sông Hoài đã gần 9h, định về rồi nhưng tiếc đi thuyền quá, quay lại đi lun ! Gặp một bác lái đò già nhìn rất tội, bọn mình đi giá 40k/30p hơi bị hớ. Hôm sau đi có nghe nói có 20k/30p thui. mà thấy bác lái đò già (74tuổi) nên chả nỡ trả. Ngoài 30 phút thơ mông trên thuyền, còn được nghe bác ấy kể nhiều câu chuyện hay, rất tiếc 2 đứa chỉ hiểu chừng 50%, còn lại là “dạ, dạ, dạ” và “dạ” vì chất giọng đặc miền trung của bác :)) .

Trong hình dưới đây là mở đèn pin lên để chụp bác … eo ôi điện thoại chụp mờ ảo nhìn như nghĩa quân từ xa xưa hiện về chèo đò =.= , hình con rùa giữa sông là bác chụp giúp cho khi dừng tại đây, bác còn kể một câu chuyện về nó nhưng … nghe được 30%, hụ hụ, sao giống đang đi nước ngoài quá

Dạo chơi chán chường, bọn mình về lại Hội An cũng gần 10h và nghĩ ngơi tại khách sạn. Mua 2 bịch chè bỏ tủ lạnh, và sáng hôm sau 2 bịch chè này trở thành niềm ray rứt khôn nguôi :(( . Buổi tối Hội An kết thúc bằng một giấc ngủ ngon lành để lấy sức cho ngày thứ 3, dự đính là sẽ tốn sức hơn rất nhiều nhưng thôi thúc cực kì vì hứa hẹn rất nhiều điều thú vị ! Đó là … Cù Lao Chàm !!!

Một vài kinh nghiệm ở Hội An :
- Nên đi buổi tối sẽ tuyệt hơn
- Nhớ cái gì cũng phải trả giá để có giá tốt
- Nếu đi xe máy gần 9h thì dạo phố bằng xe cũng ok
- Giá phòng và homestay và khách sạn tầm 200-300k
- Người dân hiền hòa, nhưng đừng chụp hình trước tiệm họ lâu quá mà không mua gì họ sẽ nghỉ hiền 5 phút liền đó
- Thuyền trên sông Hoài có thể trả 20-30k/30 phút
- Nên qua bên kia sông Hoài để ăn uống sẽ rẻ hơn (tốt nhất là dãy hàng quán ở cuối cùng sau khi bạn qua cầu và rẽ trái) , bán bình dân đồng giá và thức ăn đa dạng, đừng lao mình vào những quán nhạc xập xình, Tây ngồi tứ phía coi chừng bị ... chém ^^

Kết thúc ngày thứ 2. Bọn mình sẽ còn quay lại Hội An trong chuyến đi này với máy ảnh tốt hơn :)

(đang viết tiếp)

Cảm ơn bài viết của bạn, những thông tin rất bổ ích, mình cũng sắp đi cung đường giống bạn. Chờ đợi phần tiếp theo để học hỏi kinh nghiệm nè...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,541
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back