What's new

Đại Lải - Đèo Nhe - Hang Dơi: gần nhau mà mỗi chỗ 1 kiểu

Đại Lải - Đèo Nhe - Hang Dơi

Chủ nhật vừa rồi (23-5) tớ dẫn ông anh họ đi chơi hồ Đại Lải ở Vĩnh Phúc. Mang cả đồ bơi đi, định xuống tắm hồ nhưng mà trời hơi lạnh nên thôi. Đi 1 vòng quanh hồ, phóng xe lên đường núi Thằn Lằn nhìn xuống thấy hồ đẹp thật, còn đẹp hơn hồ Tây. Núi Thằn Lằn ở phía nam hồ, phía Bắc là dãy Tam Đảo chắn trước mặt. Bờ hồ phía bắc quanh co uốn lượn, bờ phía nam thẳng hơn, mặt hồ còn có cả sương nhé. Quanh quanh 1 tí thì thấy có biển báo chỉ đi Đeo Nhe, Hang Dơi.
Thấy tên lạ lạ tớ tò mò thế là giông một mạch đến đèo Nhe, cách đấy khoảng 16km. Là 1 cái đèo ngang sườn núi, đường đi khá hiểm vì đường đất, vực lại hơi sâu nữa, ngoài ra ko có gì đặc biệt. Quay về. Rẽ phải là Hang Dơi, cách Đại Lải khoảng 10km. Đi vào gửi xe rồi leo theo đường suối lên đó. Con suối này cực kì hoành tráng, đá nó to kinh. Một số tảng khô, một số tảng có rêu rất trơn. Nhiều đoạn leo vách rất thú vị.

Tò mò rẽ ngang vào rừng, leo theo 1 con dốc đất: mồ hôi ra ướt sũng người luôn

Đi qua hang dơi chuẩn bị đi tiếp lên đỉnh thì ông anh bỏ cuộc. Tớ leo tiếp 1 mình lên đỉnh.

Trong rừng cú nó kêu, nghe vui tai đừng hỏi :LL

2 trong những chỗ tiêu biểu:

Last edited:
Bác ơi , trước em cũng tưởng miền bắc có 2 đèo Khế .
Một là như bác nói ở trên .
Thứ hai là đèo Khế giáp ranh giữa Thái Nguyên và Tuyên Quang .
Ba là đèo Khế ở Đại lải giáp ranh Phổ Yên ( Thái Nguyên ) . Dân ở đó họ cũng nói là đèo Khế và bảng chỉ đường của giao thông ở đó cũng đề là đèo Khế bác ạ . :D

Thêm cho bác chút thông tin là đèo Khế giữa Thái Nguyên và Sơn Dương- Tuyên Quang bây giờ gần như là bằng phẳng nhé, k còn được như xưa nữa :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back