What's new

Đại Nam - đúng là ĐẠI ^^ 1

Cái Đại Nam Lạc Cảnh Văn Hiến này nằm ở Bình Dương, theo tôi đã đi SG thì tranh thủ tạt qua đó chơi cho bõ. Giờ dự án này mới hoành thành được ½ nhưng chơi 1 ngày cũng thoải mái, chắc sắp tới làm xong nốt ½ còn lại thì chơi hết trong đó phải mất 2-3 ngày.
Show tí ảnh kể lể vậy.
Cái Đại Nam này đúng là ĐẠI – cái gì cũng ĐẠI kinh hoàng.
Đi qua những đoạn thành quách rõ dài và khá hoàng tá tràng thì đến cái cổng để vào. Đây là cái sân của nó. Mặc dù có nghề nhưng Iem chưa áng chừng đựơc cái sân này khoảng bao nhiêu ... hecta.
[/IMG]
Cái ở đằng xa kia là cái cổng vào – nhìn thì bé thế chứ thực ra nó rất ĐẠI. phía đằng sau là 5 ngọn núi nhân tạo – nhìn cũng có vẻ bé thế chứ thực ra mấy quả núi đó cũng to phết.
Nhìn cái ảnh này Bon thấy giống như là cái cổng nằm trọn trong bàn tay của Phật, 5 ngón tay đang dương lên ấy.
Cái cổng
[/IMG]
Cái sân bên trong cái cổng
[/IMG]
Cái cánh cửa vào đây – to ...
[/IMG]
Khu điện chính thờ 3 vị từ cao xuống thấp: Phật, Vua Hùng, Bác Hồ - cả 3 pho tượng này đều đựơc dát vàng thật
[/IMG]

Mà lại mắc bệnh nghề nghiệp tí, cái khẩu độ dầm, bước cột ở đây cũng đại thật, mấy bác nhà mình xử lý đựơc vụ này cũng giỏi, bước cột khoảng 30m (thường mấy anh kiến trúc vẫn làm nhà cao tầng bước cột 7met 2), mà theo Bon thì mấy bác kết cấu bình thường nhà mình chắc phải cho dầm dày 1met 2, nhưng ở đây “giấu” đựơc hết cả, xử lý tốt – kết cấu này cũng "tanh" thật.
Cái trần nhà – cũng có vẽ trần giống nhà thờ
[/IMG]
Cái chuông này cũng được dát vàng thật – nó được giăng dây bảo vệ xung quanh
[/IMG]

Sao bác Quặp găm hàng kĩ thế ? Nếu không phải có em BònBon viết topic thì chắc là bác cũng chả cho mọi người xem đâu nhỉ?

Mà nhớ trước kia nhà NATO cũng đã có viết về cái này, dưng mà bác chắc chê nhà ấy nhừ hay sao mà đến lúc em BònBon viết mới thấy bỏ ra?

Đã một công, thì bỏ ra nốt đi xem nào?

Khu điện chính thờ 3 vị từ cao xuống thấp: Phật, Vua Hùng, Bác Hồ - cả 3 pho tượng này đều đựơc dát vàng thật
[/IMG]

Theo cái ảnh này của em BònBon, thì tượng Hồ Chí Minh trước kia để bàn thờ giữa, dưới tượng Hùng Vương, đã được chuyển sang bàn thờ bên trái; Thay vào đó là một pho tượng Phật khác.

Không biết bàn thờ bên phải thì thờ ai đây nhỉ ?

À, bên phải là tượng Trần Hưng Đạo (đã nhìn kĩ lại ảnh và sửa lại bài viết).

Last edited:
Sao bác Quặp găm hàng kĩ thế ? Nếu không phải có em BònBon viết topic thì chắc là bác cũng chả cho mọi người xem đâu nhỉ?

Mà nhớ trước kia nhà NATO cũng đã có viết về cái này, dưng mà bác chắc chê nhà ấy nhừ hay sao mà đến lúc em BònBon viết mới thấy bỏ ra?

Đã một công, thì bỏ ra nốt đi xem nào?

Tớ cũng mới đi về tháng trước :D định post lên rồi nhưng lại nhiều việc quá giờ tiện thể có ban bonbon post thì làm vài tấm cho có khí thế :D

Chỗ này mình đi cái hồi nó chưa mở cửa, dưng ko thích lắm nên ảnh gốc xóa phéng đi rồi, lục lại mới nhớ là có ném ít ảnh lên Picasa nên kiếm lại cho mọi người xem tạm (đừng mắng cái chữ ký eim nhé, hồi í đi với 1 bác hiếp ảnh nên bác í sợ mất bản quyền nên bắt eim làm như thế)
[url]http://picasaweb.google.com/giochuong/DaiNamQuocTu#[/URL]

Mấy cái ảnh ngoài trời cứ như là bản phối cảnh ý, trời cao xanh xanh, mây trắng nhẹ nhàng, mầu trắng vàng rất nổi, người thăm quan đi đi lại lại. Ấn tượng thật

Bạn Bon xì tin là Kiến trúc sư thì phải, nhận xét được dầm vượt 30m thì kết cấu bình thường phải "dày" 1,2m (thiệt kỳ tài), thế mà không biết mấy cái phức tạp là làm nhỏ cái size ảnh ???

Bạn Zozo cho rằng "Kiến trúc sư" biết "vượt 30m thì kết cấu bình thường phải "dày" 1,2m" - thì thì thiệt bạn cũng kỳ tài thật. Thế mà chưa gì đã ném đá quáng quàng

Là dân Sì Goòn, mà chưa có dịp ra Đại Nam chơi, thật là mất mặt quá.
Thanks Bon vì đã chia sẽ các cảm xúc thật tuyệt vời.

Mình cũng đi Đại Nam rồi. Tham vọng của chủ đầu tư là làm một khu du lịch dạng disneyland lớn nhất đông nam á. Cảm ơn bonbon đã post bài. Người mẫu đẹp quá nên mọi người xem hơi bị phân tán, xem hình không xem lại cứ tập trung vào người mẫu ý mà. Phát huy nha.

Thú thực là mình không thích mấy vụ nhân tạo này lắm... mà lại kết hợp lằng nhằng giữa tôn giáo, tín ngưỡng vào mục đích bu di nét...

Chả đi, chả đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,079
Latest member
Quynh258
Back