What's new

Đại Nam Quốc tự

Thể theo yêu cầu em giới thiệu một ít ảnh cho cái công viên đang càng ngày càng nổi tiếng này.

Từ Sài gòn theo hường Hàng Xanh ra Quốc lộ 13 hướng Bình Dương, qua thị xã Thủ Dầu một nằm bên tay trái là công viên văn hoá lịch sử Đại Nam Quốc tự, có diện tích hàng trăm hecta, rộng kinh..... chỉ biết thấy bảo xong giai đoạn 2 đã là 450 ha.

Hiện nay thì mới chỉ có cái đền Đại nam và Bảo Tháp là đã hoàn thành tuơng đối, em vào không có hướng dẫn nên cũng không biết nhiều nhưng nghe nói là:
"điện thờ này lớn hơn điện Thái Hòa của Trung Quốc. Quảng trường 18 hecta trước điện có thể sẽ là quảng trường lớn nhất thế giới, rộng gấp đôi quảng trường Thiên An Môn của Trung Quốc. Đây là nơi sẽ diễn ra các sự kiện lễ hội, văn hoá lớn của tỉnh Bình Dương…

Đến khi hoàn thành giai đoạn 2 (dự kiến vào năm 2010), diện tích tổng thể của Khu văn hoá lịch sử Đại Nam sẽ là 450 hecta. Các hạng mục tiếp theo sẽ là Vịnh Hạ Long thu nhỏ với diện tích mặt biển 18 hecta; sông Cửu Long thu nhỏ; cùng với sự tái hiện các kỳ quan thế giới như tháp Eiffel, điện Kremlin, Vạn lý trường thành, đền Angkor… "

thôi xem ảnh vậy, thông tin các bác tự Google ra

Cổng vào chánh điện

hành lang Điện

Last edited by a moderator:
hihi, em xin lỗi, không biết có nhiều chuyện sai chỗ không, nhưng quả thực đó giờ đi ngang chùa đó hoài không để ý, nhưng một ngày đẹp trời dừng đèn đỏ, ngó nghiêng, thấy "Việt Nam Quốc Tự" cái hoảng hồn, "quốc tự" của VN là đây sao? Sao đó giờ không nghe ai nói gì hết, cái này là "quốc tự" của VN lận á? Không hiểu & không tin được. Choáng, xong thôi :D

hihi, em xin lỗi, không biết có nhiều chuyện sai chỗ không, nhưng quả thực đó giờ đi ngang chùa đó hoài không để ý, nhưng một ngày đẹp trời dừng đèn đỏ, ngó nghiêng, thấy "Việt Nam Quốc Tự" cái hoảng hồn, "quốc tự" của VN là đây sao? Sao đó giờ không nghe ai nói gì hết, cái này là "quốc tự" của VN lận á? Không hiểu & không tin được. Choáng, xong thôi :D

Cái " Việt Nam Quốc Tự" ấy có từ trước 1975 cơ bác ơi, nói về cái này cũng có nhiều chuyện để kể lắm, nhiêu khê, rối ren, tranh giành,....đủ cả . Nếu mà diễn ra theo đúng kế hoạch người ta mong muốn thì cái " tự " ấy khuôn viên cũng rộng đáng kể đấy( đường biên là Cao Thắng nối dài và Lê Hồng Phong, 3-2(Trần Quốc Toản)) .Bác có thể vào google để gõ : Việt Nam Quốc Tự, Viện Hóa đạo...để hiểu phần nào lý do có cái tên " quốc tự" ấy...;)

Em đã vào chỗ này rồi, nói chung đối tượng phục vụ chủ yếu là bình dân nên chủ thấu cũng chả cần làm cho có tính nghệ thuật hay tinh tế gì cho lắm. Em cũng không bình luận gì về việc này vì ngay cả các ngôi chùa, đình, đền, miếu mạo đẹp đẽ có giá trị mới được tu sửa cũng theo tinh thần Tàu hóa và vàng hóa y chang vậy, nhìn mà hoảng hồn.

Em chỉ băn khoăn là việc đặt tên cho các nơi/khu du lịch v.v...cứ kiểu như 'quốc tự' thế thì tùy tiện quá, không lẽ là không ai quản lý vấn đề này, thích đặt gì thì đặt. Thế thì 'quốc thể' cũng...ấy nhỉ.

Mình là người BD này ,công trình khởi công từ năm 2004 ,khánh thành nhiều giai đoạn mà đến giờ mình đi dc 2 lần.Về giải trí thư giản thì phải nói là tốt.bạn nào yêu thiên nhiên thú vật thì đảm bảo hài lòng vì có đủ tất cả các con vật mà có thể thấy trên animal planet như linh dương đầu bò.rắn chuông,bồ nôn ,sói báo ,sư tử...
Nhưng có 1 cái tồn tại ở đây là du khách đến không phải để tìm hiểu thích thú,họ đến vì tò mò và hầu như chỉ 1 lần ,ko có lần 2.1 phần nữa,giá cả chát .
Còn về thắng cảnh,công trình ở đây phải nói ở VN không có cái thứ 2

Cái " Việt Nam Quốc Tự" ấy có từ trước 1975 cơ bác ơi, nói về cái này cũng có nhiều chuyện để kể lắm, nhiêu khê, rối ren, tranh giành,....đủ cả . Nếu mà diễn ra theo đúng kế hoạch người ta mong muốn thì cái " tự " ấy khuôn viên cũng rộng đáng kể đấy( đường biên là Cao Thắng nối dài và Lê Hồng Phong, 3-2(Trần Quốc Toản)) .Bác có thể vào google để gõ : Việt Nam Quốc Tự, Viện Hóa đạo...để hiểu phần nào lý do có cái tên " quốc tự" ấy...;)

Thời ấy thì lão hủ tôi cũng có sống qua, chẳng cần bác Gúc (thời ấy bác Gúc chưa ra đời ạ!). Còn bạn có biết bao nhiêu máu và bạo động quanh cái "Quốc tự" ấy không?

Thời ấy thì lão hủ tôi cũng có sống qua, chẳng cần bác Gúc (thời ấy bác Gúc chưa ra đời ạ!). Còn bạn có biết bao nhiêu máu và bạo động quanh cái "Quốc tự" ấy không?

Có, có đấy ạ! Nhà em ko có tham gia đặt tên ở đó, hay có dính dáng gì đâu bác nhé...=))(NO)

- Khu du lịch này gần nhà mình. Nếu xét về yếu tố giải trí thì mình thích khu du lịch này, còn xét vế yếu tố văn hóa, lịch sử thì mình dị ứng với khu này từ khi nó mới xây. Lúc nó mới xây mình từng vào khu vực này và hứa với lòng là không bao giờ vào đây nữa. Tuy nhiên khi xây xong thì nó có biển nhân tạo, vườn thú, và khu giải trí nên mấy đứa cháu mình rất thích, vào dịp hè có tháng mình dẫn tụi nó vào đây đến mấy lần, tụi nó thích nhất trò đua xe tốc độ, tàu lượn cao tốc. Sau đây là một số thông tin bổ sung cho các bạn:
- Các cánh cửa đền khi xây dựng là bằng gỗ, sau được mạ vàng nên đền nhìn vàng chóe lên.
- Các bức tượng, tường ở đây được MẠ vàng chứ không phải dát vàng, bạn thử vào tiệm vàng mua một bức tranh mạ vàng như tranh về Tân Gia, Tân Hôn xem giá bao nhiêu thì sẽ suy ra được cái mạ vàng ở đây có giá trị gì?
- Khi thi công thì bàn thờ chính đặt 3 bức tượng theo thứ tự từ trên xuống là : Đức Phật, Hùng Vương, Bác Hồ. Còn 2 bên có 2 bàn thờ : bên phải là Bách Gia Trăm Họ, bên trái là Tứ Chi Phụ Mẫu (bên nội, ngoại của ông Huỳnh Phi Dũng) . Còn hiện nay (2010) thì thứ tự 3 bức tượng này là : Đức Phật, Hùng Vương, Thái thượng hoàng Trân Nhân Tông, còn tượng Bác Hồ được đặt sang 1 bên. Bàn thờ Tứ Chi Phụ Mẫu cũng không còn mà thay vào là bàn thờ Nguyễn Bỉnh Khiêm và Tổ Đức.
- Khi thi công thì toàn bộ văn thơ ở đây là của Lý Thường Kiệt như bài Nam Quốc Sơn Hà .... Còn hiện nay, các câu thơ này bị bỏ và thay bằng thơ của Huỳnh Ngu Công (bút danh của Huỳnh Phi Dũng, chủ khu du lịch).
- Để đến Đại Nam các bạn có thể đi xe bus :
  • 616 Bến Thành - Đại Nam, giá vé 15 ngàn, chạy liên tục.
  • 615 Chợ Lớn - Đại Nam, giá vé 15 ngàn, ngày có 2 - 3 chuyến.
  • Các tuyến xuất phát từ Bến Xe Miền Tây, Biên Hòa (các xe này không được đẹp cho lắm)

- Còn đây là một số hình ảnh mình bổ sung thêm về khu du lịch này:
- Tượng Bác Hồ khi chưa di chuyển:

- Ngoài Đền thờ còn có sở thú, khu vui chơi giải trí, biển nhân tạo ...
- Bình Dương nhiều khu công nghiệp, thiếu khu vui chơi giải trí, từ ngày có khu du lịch này, khách khứa, bạn bè từ xa đến chơi thì mình cũng có chỗ dẫn đi, kể cũng đỡ buồn. Còn về yếu tố văn hóa, lịch sử, thơ văn ở nơi đây thì mình nghĩ nên miễn bàn ...:)

Last edited:
- Đại Nam có khu sở thú, các con vật ở đây thuộc loại quí hiếm và rất mạnh khỏe như : Tê Giác, Sư Tử, Cọp, Hươu Cao Cổ ... Theo mình đây là vườn thú lớn nhất Việt Nam, các bạn không nên bỏ qua (một số tấm mình chụp bằng máy điện thoại di động nên không rõ lắm):

Last edited:
Việt Nam mình rất thiếu các khu vui chơi, chính quyền chỉ coi nhu cầu vui chơi của người dân là thứ yếu không cần quan tâm nhiều.. nên rất cám ơn bác Dũng "lò vôi" đã bỏ tiền ra xây dựng khu này phục vụ bà con mặc dù nó hơi "tả phí lù", cũng là tình trạng chung của các công viên, khu vui chơi ở VN.. phải chi xây dựng khu này thành 1 CV chủ đề kiểu "disneyland" thì hay... (NO)

Thực ra cái "Đại Nam Quốc tự" này cũng không phải là đầu tiên. Trước đây (năm 1964), tại Sài Gòn cũng đã dựng một ngôi chùa mang tên Việt Nam Quốc Tự rồi. Không ai phong cả, nhưng ngôi chùa đó vẫn còn đến ngày nay.

Lạm bàn một chút về chữ Quốc, và Quốc tự:

Xưa kia thì Quốc gắn liền với Vua, chứ không phải với khái niệm Quốc gia như ngày nay ta hiểu. Họ vua là Quốc tính; vợ vua, mẹ vua là Quốc mẫu; sinh nhật vua là Quốc khánh (hiện giờ các nước quân chủ vẫn giữ lệ này); đám ma vua là Quốc tang; bố vợ vua là Quốc trượng; anh em trai vợ vua là Quốc cữu... Thế nên khi triều đại mới lên thì cái đám "Quốc" cũ lại phải vứt bỏ hết, để một loạt "Quốc" mới thay thế.

Trong lịch sử Việt Nam, chưa bao giờ đặt ra "Quốc tự". Các ngôi chùa do hoàng gia lập cũng không có cấp bậc nào như thế. Đời Nguyễn thì chùa do vua sai xây được ban chữ "Sắc tứ" là oách rồi, kể cả chùa Thiên Mụ quan trọng thế cũng không dính dáng gì với chữ Quốc tự cả.

Giáo hội Phật giáo thì cũng chưa bao giờ đặt vấn đề "phân cấp" chùa để mà có Quốc tự, Tỉnh tự, huyện tự, xã tự, phường tự... bao giờ cả. (Không như Kitô giáo phân cấp nhà thờ rất chặt chẽ).

Do đó khái niệm "Quốc tự" và sự quan trọng của nó không được xác định. Có người cho rằng Quốc tự là Chùa cấp Quốc gia, chùa cấp cao nhất, nhưng có người chỉ cho rằng đó là một danh xưng, kiểu như "đại tùng lâm", "đại danh lam", "tổ đình" thôi, không có gì quan trọng cả.

Nó không giống như Quốc kỳ, Quốc ca, Quốc thiều, Quốc lễ, Quốc tang, Quốc khố, ... đã được quy định trong luật.

Cho nên trong trường hợp này, chủ công trình đã lợi dụng sự chưa (có thể cũng là không bao giờ) có quy đinh về cấp Quốc tự để mà dùng trong việc quảng bá, quảng cáo. Mục đích không phải là quảng bá văn hóa, lịch sử chính thống, mà là hút khách, kiếm danh và lợi, thì cũng không cần lo đến việc người khác nghĩ chữ "Quốc tự" có nghĩa thế nào.

Nó cũng giống như quảng cáo: Bột giặt sạch nhất (nhất so với cái gì??) Tẩy trắng gấp 3 lần (3 lần cái gì), sản phẩm được ưa chuộng nhất, giá rẻ nhất....

Những cái "nhất" đó không có luật quy định, thì cứ việc dùng, cấm cũng không được.

Chỉ là tự đặt tên thôi mà, có ai cấm ai phong dâu mà sợ.. Kiểu như ĐH Quốc tế HB bên trong chẳng có cái mẹ ji.. VN thích phô trương

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back