What's new

[Chia sẻ] Đài quan sát đẹp nhất China - 1 điểm mới được phát hiện thử thách dân Phượt

Đài quan sát đẹp nhất China - 1 điểm mới được phát hiện thử thách dân Phượt

Bài viết chỉ là 1 phần nói về NiuBei Mountain trích từ bài viết dài của CL (Hành trình vạn dặm)

Nói đến NiuBei, đỉnh núi này mới được 1 nhiếp ảnh gia vô tình phát hiện ra vào năm 2009, mãi đến 2011 dân China mới nhiều người biết đến nó và thu hút rất nhiều các bạn phượt Chinese lên đây khám phá, năm 2011 nó được Vote là đài quan sát đẹp nhất China

Núi này nằm ở Tây Nam tỉnh Tứ Xuyên, nếu bạn nào đã đi qua Hailuogou hay công viên đá đỏ thì nó nằm ngay gần đấy

Niubei có 1 đặc điểm rất đặc biệt là nó ngắm được 360 độ với 1 năm cả trăm ngày có biển mây, hơn 90 độ nhìn thấy dãy núi tuyết ngọn cao nhất 7700m

Nếu đi từ Côn Minh có thể đi qua Huazhipan rồi đến cao tốc đi Thành Đô xuống Shimian cho gần

Bài này mình sẽ viết cách đi từ Thành Đô qua Ya An, xuống G318 rồi đến đó, nơi đây có thể trinh phục bằng đi bộ, xe đạp địa hình, xe máy địa hình và dĩ nhiên là những chiếc xe địa hình như Landcruise

Những cung đường nguy hiểm trên mây

Sunrise với những biển mây

Những ngọn núi tuyết với mây màu hồng

Trải nghiệm cùng CL cuộc sống ở đây chỉ đủ nước ăn và chăn điện chạy máy nổ 1 ngày 4 tiếng cũng đủ thu hút nhiều người đến đây, nếu mạo hiểm hơn còn rất nhiều người mang lều tự căng và dĩ nhiên không có chăn điện trong thời tiết âm độ ;-)

Last edited:
Re: Đài quan sát đẹp nhất China - 1 điểm mới được phát hiện thử thách dân Phượt

Thế này mà chú lái xe cứ điện thoại liên tục mà phát gớm

1 tay lái 1 tay nghe phone là mình phát hoảng

NIUBEI moutain, mình muốn đi đến đây đã lâu lắm, hy vọng lần sau đi luôn một thể.

".....,,, nơi đây có thể trinh phục bằng đi bộ, xe đạp địa hình, xe máy địa hình ....." "....yêu cầu của mình, dễ ăn, thậm trí là ngon."
hình ảnh và thông tin quá hấp dẫn , tuy nhiên bac "truotlang " vui lòng xem lại lỗi chính tả trong bài viết .

Nhìn biển mây thích thật đấy, mà ngó đến cung đường thì lại ngán.

NIUBEI moutain, mình muốn đi đến đây đã lâu lắm, hy vọng lần sau đi luôn một thể.

Tây Bắc Area, nhìn chữ ký của bác thì thích hợp rồi hehe

Nhìn biển mây thích thật đấy, mà ngó đến cung đường thì lại ngán.

Đi đi bác, lúc đầu cũng kinh khi ngồi xe, nhưng lúc đi hơn nửa đường thấy cũng bt, lúc xuống thì quen với mạo hiểm rồi
Chắc cung đường bị LOCK còn khiếp hơn nhưng cũng ko nên thử vì mục đích mình chỉ cần lên thôi ;-)

".....,,, nơi đây có thể trinh phục bằng đi bộ, xe đạp địa hình, xe máy địa hình ....." "....yêu cầu của mình, dễ ăn, thậm trí là ngon."
hình ảnh và thông tin quá hấp dẫn , tuy nhiên bac "truotlang " vui lòng xem lại lỗi chính tả trong bài viết .

Em xa VN gần 15 năm rồi, viết sai chính tả như em là còn ít đấy hehe

Cảm ơn Chuotlang.
Sai chính tả sửa không khó. Bạn cứ viết tiếp nhé.
Bạn đang ở TQ à, mà Niubei (nghĩa là Ngưu Bắc á?) thuộc Tứ Xuyê phải không?

Cảm ơn Chuotlang.
Sai chính tả sửa không khó. Bạn cứ viết tiếp nhé.
Bạn đang ở TQ à, mà Niubei (nghĩa là Ngưu Bắc á?) thuộc Tứ Xuyê phải không?

Dịch nôm na là núi lưng bò bạn à hehe, như mình đã nói, nó thuộc tây nam TX mà, mình ở China bạn à
牛背山

Bài này mình trích đoạn gần cuối và viết trc cho Phượt, còn bài chính mới đang viết đến Lugu Lake, nhiều ảnh quá ko quản lý nổi nên bài này chắc tuần nữa mới viết tiếp đc

Dưới độ cao 2000 thì thỉnh thoảng vẫn gặp nhà dân, đây là 1 nhóm đang mổ lợn

Lên cao chút, đã bắt đầu nhìn thấy núi tuyết

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,717
190,161
Latest member
haivt27020
Back