What's new

[Hỏi đáp] Đang dùng BB9780 có sử dụng đi phượt được không?

Bác nên search tìm hiểu thêm về BB và GPS.
-GPS là định vị qua sóng GPS không liên quan đến sóng điện thoại. Sóng điện thoại chỉ cần khi phần mềm của bạn dùng bản đồ online như Google Map. Bạn tìm hiểu thêm, có nhiều phần mềm khác dùng bản đồ offline như Trekbuddy chẳng hạn. Tớ đã chia sẻ ở đây https://www.phuot.vn/threads/19687-...reater-Cặp-song-sát-cho-Blackberry-Mobile-GPS
Khi điện thoại mất sóng, GPS vẫn hoàn toàn có thể hoạt động được.
- Bis chả liên quan gì đến chất lượng GPS cả.
- 9780 có phượt được? tất nhiên là được. Được ở mức nào thôi. So với GPS chuyên dụng (như 60 CSx tớ dùng):
+ Pin kém. Trung bình 1 cục pin điện thoại chỉ được tầm 4-6h GPS. Trong khi 60CSx dùng pin tiểu 2 cục được 1-2 ngày.
+ Sóng GPS kém. Điện thoại thì bắt sóng GPS kém nhạy hơn rất rất nhiều :D. 60 CSx có thể bắt sóng tốt dù để trong ba lô, cốp xe, trong phòng tương đối kín.
Phân tích thế thôi. Tùy nhu cầu mà bạn cân nhắc. Chúc vui.
Khi người ta đã biết tới cả BTS thì ko có lí do gì ko phân biệt được GPS và sóng điện thoại cả. Có chăng chỉ là bạn hiểu không đúng ý đồ của bạn này. Có thể Trekbuddy chưa được anh em biết và sử dụng, nhưng Google maps là 1 ứng dụng online khá phổ biến trên điện thoại. Và vì vậy Data service (3G, EDGE, GPRS) hay BIS (chung quy cũng là 3G, EDGE, GPRS) là điều kiện bắt buộc để sử dụng Google maps. Mà nói thật, tôi thấy Trekbuddy chỉ hữu dụng khi vào rừng sâu khi ko có sóng 3G thôi vì phần mềm này có thể load bản đồ terrain offline rất lợi hại, sử dụng Trekbuddy trên BB rất dễ gây bực bội và không thoải mái cho lắm.
Hiện nay có phần mềm Topoexplorer rất hay, free và sử dụng được offline. Bản đồ dùng cho phần mềm này lấy từ dữ liệu của Quân Đội nên đáng tin. Tuy nhiên, hạn chế lớn nhất của nó là vẫn chưa có bản đồ cho Việt Nam.

Không biết BB dòng cao có cải thiện gì nhiều về GPS không, chứ 8800 của em hôm nào trời nhiều mây là bắt chập chờn thấy rõ. Được cái còn có xác định vị trí qua sóng GSM, sai số lý thuyết là cao nhưng dùng tạm cũng vẫn thấy khá chuẩn. Đi đường Hồ Chí Minh vẫn dùng GPS từ BB ngon, vào rừng sâu thì em chưa thử.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
abmintern
Back