What's new

Danh mục phim và sách nên đọc trước khi phượt ở nước ngoài

Em cũng xin bổ sung vào list

Đi Tây Tạng ngoài "Samsara" và "Seven years in Tibet" còn có vài phim khác cũng rất hay như
- Cry of the snow lion
- The horse thief
- Kundun
- Kekexili
- Himalaya

Đi Nhật có "Lost in translation" "Still walking"

Đi Ý có "Under the Tuskan sun" cùng "Cinema Paradiso' nổi tiếng từ lâu

Đi Châu Phi có "Out of Africa"

Hình như bộ phim "Australia" có Nicole Kidman là phim quảng cáo cho du lịch Úc nữa.

Last edited:
Đi Pháp và Paris: Mr Bean holiday

Đi Paris và thích nấu ăn: Julie and Julia

Đi Paris: Before sunset và Before sunrise

Đi KL và Penang: Entrapment

Last edited:
Em đang chuẩn bị đi Tân Cương , các bác có biết sách hay phim nào giới thiệu cho em với .
Hiện e đang cày bộ Hồ Tuyết Nham của Tàu có nói về quá trình Tây chinh chiếm lại Tân Cương của Tả Tông Đường .

Một số bác ở trang đầu của thread có vẻ hơi spam nhỉ? Toàn là tán chuyện ngoài lề không (mà không thấy Mod vào đây nhắc nhở nhỉ), trong khi đây là 1 thread cũng rất thú vị của Phuot.com mà... :( (Xin lỗi đã nói thẳng, vì nhiều khi thấy vài người gõ vào chữ cho đủ 10 mà nội dung không giúp mở rộng vấn đề mà chủ thread đưa ra)

Mình chưa đi nhiều như mọi người, chỉ mới đến Anh vì hiện đang theo học ở đây. Nước Anh thì nổi tiếng ở nhiều điểm, trong đó kể đến: bảo thủ và lạnh lùng. Nhưng ngoài ra cũng là 1 dân tộc có tầm nhìn xa và trí tuệ. Cách mạng công nghiệp đầu tiên trên thế giới, cách mạng tư bản Anh... là những điển hình.

Nếu đến Anh dù là du lịch hay sinh sống, thì những sách và phim sau đây có thể giúp bạn thêm yêu xứ sở sương mù này.
Sách:
Oliver Twist và các tác phẩm khác của Charles Dickens để hiểu phần nào cuộc sống London nói riêng và nước Anh nói chung vào thế kỷ 19.
Sherlock Holmes - nhân vật trinh thám có thể nói là nổi tiếng nhất mọi thời đại. Đến London thì cũng nên ghé bảo tàng Sherlock Holmes cho biết nhé!

Phim:
TV Series về Sherlock Holmes bắt đầu từ năm 1984 cũng là một series đáng xem, không chỉ đối với những ai mê trinh thám, mà còn để thấy cuộc sống London thế kể 19 (như Oliver Twist).
Shakespeare in Love - phim có bối cảnh thời Shakespeare thế kỷ 16 (Nữ hoàng Elizabeth I).
Robin Hood - The Prince of Thieves (1991) - do Kevin Costner thủ vai Robin - bối cảnh nước Anh thời phong kiến và khu rừng Sherwood (có thật) nổi tiếng.
Robin Hood (2010) - do Russel Crowe - phim này mình chưa coi nhưng bối cảnh cũng như phim kia.
Elizabeth (1998) và Elizabeth : The Golden Age (2007) - phim lịch sử về nữ hoàng tài giỏi lừng danh đã đưa nước Anh trở thành cường quốc, vượt qua Tây Ban Nha và Pháp vào thế kỷ 16.
The Other Boleyn Girl (2008) - phim có bối cảnh thời Tudor và câu chuyện về Vua Henry VIII (cha của nữ hoàng Elizabeth I sau này).
Kingdom of Heaven (2005)

Nói chung thì còn rất nhiều sách và phim nữa, nhưng vì hôm nay tạm thời chỉ nhớ được nhiêu đây thôi. Khi nào nhớ ra thêm sẽ viết tiếp. Mọi người nếu biết thêm phim hay sách về nước Anh thì bổ sung giúp nhé!
Mình thích tìm hiểu về văn hóa và lịch sử của những vùng đất, nên những phim về nước Anh mà mình giới thiệu ở trên cũng không ngoài 2 chủ đề này. Nếu có thiếu sót, mong mọi người chỉ giáo thêm. Hihi. :)

Em đang chuẩn bị đi Tân Cương , các bác có biết sách hay phim nào giới thiệu cho em với .
Hiện e đang cày bộ Hồ Tuyết Nham của Tàu có nói về quá trình Tây chinh chiếm lại Tân Cương của Tả Tông Đường .

Bạn nên đọc
* Con đường tơ lụa - Xa Mộ Kỳ
* Muôn dặm không mây - Tôn Thư Vân: hành trình của một người phụ nữ Trung Quốc đi theo dấu chân của Ngài Huyền Trang, từ Tây An tới Ấn Độ.

Đi Pháp và Paris: Mr Bean holiday

Đi Paris và thích nấu ăn: Julie and Julia

Đi Paris: Before sunset và Before sunrise

Đi KL và Penang: Entrapment

Vote cho bộ Before the sunset và Before the sunrise của bác Travel Bug 5 sao.

Thấy bác nhắc đến vụ thích nấu ăn em lại nhớ tới đoạn mở đầu vô cùng ấn tượng về khoản mục ẩm thực của các bạn Trung Quốc trong 1 bộ phim rất hay của đạo diễn Lý An là "Eat, drink, man & woman"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back