What's new

[Đã đi] Dạo chơi đất Lào 30/4

Hi cả nhà,

Mặc dù lễ hội té nước diễn ra trước dịp 30/4 nhưng dịp đó lịch nghỉ ở Việt Nam lại quá ngắn. Chính vì vậy em lập topic này để dành cho những ai mún đi Lào mà lại k dc nghỉ dài. Lịch trình đi hoàn toàn mở để phù hợp vs lịch nghỉ của mọi người. Nếu những ai có ít thời gian thì có thể rút ngắn điểm đến còn ai nhìu thời gian vi vu thì mình cứ kéo dài ra. Bởi em nghĩ mõi cuộc hành trình là những trải nghiệm trên đường đi chớ k hẳn là điểm đến.
Em tạm thời đưa ra lịch trình sau, mọi người góp ý kiến và tư vấn giúp em nhé

Ngày 0 (28/4) Hà Nội - Vinh
18h có mặt tại bến xe nước Ngầm, xuất phát đi Vientiane hoặc Luong Prabang
Tầm 23h xe có mặt tại Vinh. Bạn nào ở miền Trung hoặc miền Nam thì có thể đón xe tại Vinh

Ngày 1 (29/4) Vientiane
tầm 16h có mặt tại Vietiane. Nhận phòng khách sạn. ăn uống nghỉ ngơi rùi chơi dọc bờ sông Mekong, quảng trường Khải Hoàn Môn (cực kì nhiều người Việt ở đây)

Ngày 2 (30/4) Vientiane - Vang Vieng
Sáng: thăm quan Vientian (That Luong, Khải Hoàn Môn, Vườn Phật)
Chiều: xuất phát đi Vang Vieng hoặc đi Luong Prabang luôn

Ngày 3(1/5) Nếu đi Vang Vieng thì sẽ dành 1 ngày chơi các trò chơi sông nước, thăm quan thác, động
Chiều bắt xe đi Luông

Ngày 4 (2/5) Luong Prabang
Sáng: 5h sáng dậy sớm xem cảnh khất thực
Thăm quan cố đô, chùa, thác, leo núi
Tối thưởng thức ẩm thực cố đô

Ngày 5 (3/5) Luong Prabang - Vinh. Nếu ai dư dả thời gian thì dành ngày này đi Xieng Khoang thăm Cánh Đồng Chum
từ Luong Prabang có xe về Vinh. Xe sẽ đi qua Xieng Khoảng. nếu đi từ sáng sớm thì tầm 7-8h tối về đến Vinh thì pải. (e cũng không rõ lắm. ai bít thì bảo e giùm cái :D)

Ở: sẽ ở nhà nghỉ bình dân. Ai có kinh nghiệm về nhà nghỉ xin tư vấn giúp em
Ăn: Chủ yếu là các món ăn đường phố, cứ tìm hàng nào có đông người Lào ăn thì xông vào ăn. bởi như vậy thì mình sẽ được ăn những món ăn dành cho người bản địa chứ không phải những món dành cho khách du lịch
Đi: xe khách, tuk tuk, xe đạp, xe của bộ....
Kinh phí chuyến đi ước chừng từ 5-6triệu cả nhà nhé
Sơ bộ lịch trình như vậy. Bác nào tham gia được thì đặt gạch, ném đá nhé
Trên đây là lịch trình mà e cóp nhặt lại từ diễn đàn, Bác nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em thêm ạ.(S)

Last edited:
Ra Vinh mình sẽ làm sao mà bắt kịp được xe nào của đoàn ? bạn có thễ nói rõ hơn được không ? mình đề nghị cung đường như này nhé vinh luang prabang vientaine qua nongkhai rồi đi xe lữa lên bangkok , xuống poipet qua xiêm riệp rồi về lại phnon pehn rồi về lại sàigon.

Nghĩa ơi, mình cũng là dân SG nè, bạn có đi chuyến này ko? cho mình đi chung với!

Ý kiến mình thế này, để tranh thủ thời gian thì từ 19 giờ thứ sáu 27/4 đoàn mình sẽ bắt xe tại bến khai thác nước ngầm.Tuy lộ trình hơi khác nhau 1 chút nhưng phần lớn trùng nhau ít ra cũng share tiền phòng và cũng vui hơn. Trong chuyến du xuân Đà Nẵng bằng tầu hỏa Tết ÂL vừa rồi mình đã được học kinh nghiệm của 1 bác người Tàu : bác ta đêm cả lô mì ăn liền mang từ TQ sang để ăn suốt hành trình HN-SG (ĐK:có nước nóng ah) cùng với cả túi bánh mì lận "đúng là mưu Khổng Minh vừa save money lại đánh tan quân Tào Tháo". Thực tế cũng thấy rằng ẩm thực gì là lạ cũng chỉ nên ăn thưởng thức không nên ăn nhiều. À mà khá lâu rùi ko thấy chủ thớt phát biểu gì nhỉ!

Hy vọng 2 đoàn sẽ gặp nhau ở Luongphabang, đoàn nhà mình cũng đi cung này, nhưng bằng xe máy, nên vất vả hơn đoàn Bạn, nhưng đến Luong í ới cafe giao lưu các Bạn nhé.
Đi ô tô như các bạn hay, vì khỏi lo thiếu xế như đoàn mình!

Vụ này có vẻ chìm xuồng rồi hay sao ý nhỉ, thời gian ngày càng tới gần mà yên ắng dễ sợ. Cứ thế này chắc mạnh ai nấy đi khó mà thành lập nhóm được ah!!!

cũng đang hóng hớt vụ này lắm ạ,chủ thớt ở đâu rồi ạ ? lên tiếng cho ae mừng vs ;)
nhân tiện cho e hỏi : sao mình k đi từ ngày 27 ạ, 6h mới xuất phát thì bác nào có đi làm nốt hôm nay vẫn tham gia đc mà, vừa thêm 1 ngày lại chơi dc lâu hơn.

Sozi các bác nhé, dạo này e bận quá nên bị lơ là việc update thông tin. Vụ này chưa chìm được đâu ạ :D
Em cũng đang suy nghĩ là mình có nên đi Luong trước không để dành nhiều thời gian ở Luong mà
Có khi chúng ta cũng cần có 1 ngày để off và thống nhất lịch trình cho hợp lý nhỉ. Off Tối thứ 2 ngày 2/4 các bác thấy thế nào ( mình off sau ngày Cá tháng tư cho nó chắc :D)
Bác nào đăng kí đi thì cứ để số điện thoại hoặc email roài e sẽ gửi thông báo trực tiếp nhé.

chốt đoàn khá linh động để mọi người có thể thu xếp được thời gian, miễn là bạn đừng đăng kí quá sát ngày (trước 1-2 ngày thì không nên) như thế sẽ không chủ động cho việc đặt phòng
Cho mình đặt gạch nha ! bao giờ chốt đoàn vậy ? (^_^)

uh, ngày đi là tối ngày 27/4 bạn ạ :D
cũng đang hóng hớt vụ này lắm ạ,chủ thớt ở đâu rồi ạ ? lên tiếng cho ae mừng vs ;)
nhân tiện cho e hỏi : sao mình k đi từ ngày 27 ạ, 6h mới xuất phát thì bác nào có đi làm nốt hôm nay vẫn tham gia đc mà, vừa thêm 1 ngày lại chơi dc lâu hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back