What's new

[Chia sẻ] Đảo Mallorca gần xèo à!! :)

Tới được nơi đây,là bạn đang đứng tại điểm CỰC BẮC của đảo Mallorca rồi đấy!!(beer)

Biển trời bao la,quan sát từ chân ngọn hải đăng...

Tớ vội vàng chụp một tấm ảnh kỉ niệm tại đây,điểm cực Bắc của hòn đảo,rồi còn tranh thủ đạp xe về lại kẻo trễ...

Rời khỏi hải đăng Cap de Formentor cũng đã hơn 4h30 chiều,tớ vội vã đạp xe quay trở về Port de Pollenca,quãng đường 20 Km đi về này chủ yếu là xuống dốc núi nên đạp xe thảnh thơi hơn nhiều,tuy nhiên tớ cũng ko dám thả hết tốc độ xe đạp khi xuống núi vì sợ tai nạn!!Cũng may là ở Mallorca trời tối phải đúng 7h,chứ cỡ như nước Hung hiện nay mới 4h chiều đã tối thui là tiêu rồi!!:DE

Rừng núi dang tay nối lại biển xa...

....ta đi vòng tay lớn mãi để nối sơn hà...

...mặt đất bao la anh em ta về,gặp nhau mừng như bão cát quay cuồng trời rộng.Bàn tay ta nắm nối tròn một vòng Việt Nam!!

Khung cảnh chiều tà lúc tớ chụp tấm ảnh này phải nói LÀ ĐẸP LẮM,LÃNG MẠN VÔ CÙNG!!!Tuy nhiên xui cái là lúc này máy ảnh của tớ báo hết pin,làm tớ cứ phải mở nắp máy ra lấy cục pin mà thổi phù phù phù,hy vọng máy ảnh nó thương tình cho tớ chụp thêm vài tấm ảnh....(NO)Rốt cục chỉ chụp được vội vàng có một tấm,mà ko phải chỗ đẹp nhất nữa....Ngắm thị trấn Port de Pollenca từ trên cao với ráng chiều rực hồng soi bóng xuống vịnh biển,làm tớ đứng lặng người ra mà ngẩn mà ngơ,trước khung cảnh tuyệt diệu lần đầu tiên trong đời tớ mới thật sự quan sát thấy được....:L

..............................

Về tới thị trấn Port de Pollenca,trả xe đạp,ra lại bến xe bus đúng 7h tối,cái tờ giấy mà bà Tourist infor phát cho tớ ngày hôm trước in rõ là chuyến xe cuối cùng về lại Palma lúc 7h30....Thế nhưng khi tới trạm xe bus,xem cái timetable mà tớ đứng chết lặng người...Chuyến bus cuối cùng đã khởi hàng từ lúc 6h45 chiều!!!(LD)Mà từ đây về Palma là 70 km,đi Taxi thì chắc cả một mớ tiền....Đang gãi đầu chưa biết tính làm sao:susel:,thì may quá có một bác già đi tới,tớ trình bày cái cớ sự này cho bác nghe,thì bác bày kế là bây giờ nếu muốn tiết kiệm thì cậu buộc phải đón Taxi về một thành phố nằm giữa Port de Pollenca và Palma,đó là Inca,rồi sau đó từ Inca đón xe lửa về tiếp Palma...

Đi Taxi tới Inca hết 35 euro,nhưng vẫn còn đỡ hơn là gần 80 euro tiền Taxi nếu đi thẳng về Palma(NO)Thế là tớ lật đật đón Taxi đi tới nhà ga Inca,cách Port de Pollenca chừng 20 Km,sau đó đi xe lửa về tiếp Palma!Quãng đường xe lửa từ Inca về Palma gần 50 Km,mà giá vé chỉ có...1.5 euro!Thế đấy,có cái miệng biết hỏi han đôi khi sẽ tiết kiệm cho bạn được một khối tiền đó nhé!:D

Xe lửa Inca-Palma,cũng khá sạch sẽ và đẹp,tuy chỉ có điều là ko có nhà vệ sinh bên trong!

Về tới Palma,việc đầu tiên cần làm là tớ ghé vào một tiệm KFC,gọi một thực đơn gồm 6 miếng gà rán bự chà bá mà ngồi ăn ngấu nghiến,chưa đầy 10 phút đã hết sạch sành sanh(beer)Bao nhiêu năng lượng bị xì khói đi hết khi đạp xe cả ngày hôm đó đã được bồi dưỡng lại xứng đáng!!

Thích quá....thêm ảnh Mallorca được không bạn mèo lười :) . Cố hắng hè năm nay cũng làm một chuyến tới Mallorca phơi nắng :))

Cái dung dịch đấy là chất chống đóng băng (de-icing)

Cảm ơn bạn đã ghé xem topic! :)

Thích quá....thêm ảnh Mallorca được không bạn mèo lười :) . Cố gắng hè năm nay cũng làm một chuyến tới Mallorca phơi nắng :))

Mèo lười có anh bạn thân học chung đã từng du lịch tới đảo Mallorca này 3 năm về trước,nói rằng vào mùa Hè,tại những bãi biển tuyệt đẹp tràn ngập nắng ấm của đảo,có rất nhiều những nàng tiên cá tắm biển phơi nắng nude 100%(watch)Mèo lười cũng đang định Hè năm nay quay trở lại đảo lần nữa để đi ngắm nàng tiên cá đây!!!:))

Giờ mới để ý, cái xe đẹp đẹp khen ngay bài đâu là xe thuê, cứ tưởng vác sang phượt cùng thì tài quá.^^

Sao mà vác xe độp lên máy bay được bác ơi...:gun

Phần 3:Khám phá tuyến đường sắt cổ Sóller!!

..........................

Ngày thứ TƯ 01/02/2012!!

Du khách đã tới khám phá hòn đảo Mallorca,chắc chắn rằng không một ai có thể bỏ qua tuyến đường sắt cổ du lịch nổi tiếng Palma-Sóller,tiếng Tây Ban Nha gọi là Ferrocarril de Sóller,nối liền thủ phủ Palma với thị trấn miền núi Sóller xinh đẹp!!Tuyến đường sắt này bắt đầu được đưa vào hoạt động từ năm 1912 cho tới tận ngày hôm nay,cùng với những đầu máy xe lửa cổ rất đặc trưng.

Giá vé tham quan là 10 euro/người cho một chiều đi,giá vé khứ hồi đi về hết 17 euro!

Có mỗi một chiếc đầu máy cổ mà tớ thấy biết bao nhiêu người cứ đứng chen chân nhau để tranh thủ chụp hình với nó,ngoài ý nghĩa là...cổ ra:Q,không biết tuyến đường sắt này còn mang ý nghĩa lịch sử nào nữa hay là không...

Bản đồ các nhà ga từ Palma cho tới thị trấn Sóller:

Chuẩn bị khởi hành nào!!!

Ngồi trên đoàn tàu hỏa chạy chậm rì kêu bí bo xình xịch rõ là to này:help làm tớ liên tưởng đến một câu chuyện Đô rê mon mà ngày xưa khi còn bé tí ti tớ đã từng đọc:anh chàng mỏ nhọn Xê kô hào hứng khoe với các bạn rằng cậu ta mới được Bố cho đi du lịch trên một đoàn tàu hỏa hơi nước cổ,tuy chạy thật chậm nhưng lại kêu bí bo xình xịch nghe rất là vui tai,rất hoài cổ...trước ánh mắt thòm thèm và ghen tỵ của Nô bi ta,Chai en, Xu ka...(NT)

.....thì ngày hôm nay tớ cũng đang được thưởng thức cái cảm giác đi tàu lửa cổ như cậu mỏ nhọn Xê kô năm nào rồi đây!!:)Đối với những ai có tâm hồn lãng du,thích khám phá sự hoài niệm thì đoàn tàu hỏa này quả thật là một món quà tinh thần thật giá trị cho bạn đấy!!

Có tất cả tổng cộng 13 đường hầm xuyên núi mà đoàn tàu phải chui vào trong suốt cả chặng hành trình!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back