What's new

[Chia sẻ] [Đạp ăn] Sài Gòn - Phan Thiết - Đa Mi : trở lại chốn xưa

Đợt tết Dương lịch mình có tổ chức cho anh em đi ĐaMi, mà tour kì đó nặng quá nên 1 số anh em bị rớt dọc đường. Về nhà ấm ức nên cứ đề nghị tổ chức lại nên cuối tuần rồi mình làm lại tour SG - Đa Mi cho anh em đi . ( tour Đami đợt trước : http://batshop.vn/sg-ke-ga-da-mi-ho-coc-tour-hanh-xac-dau-nam-35585u.html )

Kì này anh em đăng ký đi hơi bị đông ( đến 15 người ) nên chia ra làm 3 nhóm

Nhóm 1 : tối thứ 6 ngồi xe đò từ SG ra Phan Thiết
Nhóm thứ 2 : Sáng thứ 5 đạp từ SG ra Hồ Cốc, cắm trại 1 đêm rồi sáng thứ 6 đi tiếp ra Phan Thiết
Nhóm hành xác : sáng thứ 6 đạp từ SG ra Phan Thiết. Mình đi nhóm thứ này :(

Sáng thứ 5 5g30 nhóm 2 tập trung tại Metro Q2 rồi đi Hồ Cốc theo hướng Cát Lái, mình chạy lên tiễn đoàn qua Cát Lái

DSC02900 by Nam Nguyen, on Flickr

Nhóm 2 có 7 người

DSC02901 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02903 by Nam Nguyen, on Flickr

Có 1 bạn nữ đi theo, cái xe hơi bị nổi

DSC02902 by Nam Nguyen, on Flickr

Qua Cát Lái khoảng 4km thì nghỉ ăn sáng

DSC02904 by Nam Nguyen, on Flickr

1 tô mì xương to đùng như vầy chỉ có 25k, mà nước lèo hơi mặn

DSC02905 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC02906 by Nam Nguyen, on Flickr

Ăn sáng xong cafe với mọi người rồi mình chia tay chạy về SG lại, mọi người tiếp tục đạp ra Hồ Cốc

Sáng thứ 6, 4g30 sáng mình và anh Hưng đạp 1 mạch ra PT, anh Hưng thuộc loại siêu xe đầu kéo, lần trước đi ko ngược gió 2 anh em chạy 1 mạch từ SG ra Bà Tô 115km ko ăn ko nghỉ trong vòng 5 tiếng rưỡi :( .

Giờ thì có tuổi rồi ko còn dc như xưa, nên chạy 60km đến Phú Mỹ phải ghé ăn sáng

DSC02909 by Nam Nguyen, on Flickr

ăn hủ tíu ở Phú Mỹ, quán tên Trâm Anh hay Phương Anh thì phải, quán này dân đi VT ăn đông lắm, giá thì cũng ko rẻ lắm nhưng mà dc cái ngon, tô này 35k

Ăn xong nghỉ 10p cuốc tiếp 65km ra Bà Tô, từ Phú Mỹ ra Bà Tô bắt đầu gió ngược, tốc độ giảm hẳn, biết vậy đi đường Mỹ Xuân Ngãi Giao tuy dốc hơn nhưng ít gió .

Đi với anh Hưng là chỉ biết cắm đầu đạp, ko ngừng lại chụp dc tấm hình nào luôn :(, có ngang khúc Đất Đỏ thấy ruộng lúa đẹp quá ráng nhảy xuống chụp 1 tấm

DSC02911 by Nam Nguyen, on Flickr

Đến Bà Tô thì 2 anh em nghỉ ăn trưa, đến đây là 11g trưa, tính ra chạy 115km trong 6 tiếng rưỡi, trễ hơn 1 tiếng so với đợt trước vì nghỉ ăn sáng 30p và gió ngược quá

Ăn cơm ở quán cơm tấm Sài Gòn khá ngon và rẻ, 1 dĩa cơm sườn trứng vầy chỉ 25k, có cơm thêm, canh, trà đá free, có sữa đậu xanh cũng ngon lắm có 5k. Ly đậu xanh đem ra trắng nhách à làm mình tưởng là đem lộn sữa đậu nành, mà dì chủ quán nói đậu xanh này ko cho màu nên nó vậy đó. Uống thi đúng là đậu xanh thiệt, thơm mà béo lắm. Vậy ra sữa đậu xanh trên SG toàn cho màu :(

Ăn xong thì gần 12g, 2 anh em ra quán cafe võng nằm nghỉ đến 1g rồi đi tiếp. Lúc này bắt đầu nắng đổ lửa và gió tạt kinh dị .

Nghỉ trưa xong thì 1g 2 anh em bắt đầu đi tiếp, đi theo đường QL55 ra Kê Gà, ráng đua để bắt kịp nhóm 2 nhưng lúc này tốc độ chậm đi hẳn, chỉ còn dc khoảng 12 - 15kmh do gió và dốc. Tụi mình đạp 1 mạch từ 1g trưa đến 7g tối mới bắt kịp nhóm 2 ở Kê Gà. Ko ăn ko nghỉ, vừa đạp vừa gặm bánh quy và lương khô.

Lúc từ Lagi ra Kê Gà mình hết sạch đồ ăn, may mà anh Hưng còn trái bắp mua hồi chiều, 2 anh em gặm bắp rồi đạp tiếp, lúc đó ăn trái bắp mà ngon như ăn tôm hùm :))

7g hơn tụi mình gặp nhóm 2 tại Kê Gà, nhóm 2 đứng chờ tụi mình cũng cả tiếng hơn, nhập đoàn xong đạp thẳng ra Phan Thiết, lúc này thiệt sự là đuối quá rồi ko chụp dc tấm nào nữa .

Đến PT đi ăn tối rồi nhận phòng đi ngủ. Mình đặt phòng ở nhà nghỉ số 548 Trần Hưng Đạo cho gần bến xe. Giá phòng là 200k/ phòng 2 người. 250k/ phòng 3 người . Phòng cũng tạm ổn thôi, bị cái phòng mình máy lạnh hư, làm tối ngủ nóng lắm .

11g tối hôm thứ 6 thì team 1 gồm 3 người đi xe đạp và 2 bạn đi xe máy từ SG bắt đầu đi PT. 4g sáng thì nhập đoàn đông đủ gồm 15 người rối bắt đầu đi Đami

KHởi hành sớm quá nên chưa có hàng quán gì, tụi mình đạp đến Ma Lâm cách PT khoảng 16km rồi mới ăn sáng

DSC02913 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02914 by Nam Nguyen, on Flickr

Ăn cơm tấm, 1 số anh em thì ăn mì ở quán đối diện. Dĩa này 25k, cũng ok .

DSC02915 by Nam Nguyen, on Flickr

xe ai cũng thồ đồ tứ tung, 2 bạn đi xe máy là cực nhất, chở wá trời

Kì này đi khá nhẹ nhàng do đi từ sớm và khởi hành từ PT. Lần trước đi từ Kê Gà mà 7g sáng mới đi, đến đây là gần 11g trưa, đúng nghĩa lê lết dứoi cái nắng đổ lửa .

Từ PT chạy khoảng 20km sẽ có 1 cái ngã 3, quẹo trái 45km là tới Đa Mi

DSC02916 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC02918 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02919 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02921 by Nam Nguyen, on Flickr

Dọc đường có rất nhiều vườn Thanh Long, mùa này bông Thanh Long đang trổ hoa, nghe nói bông Thanh Long làm mứt ăn dc

Đường vào Đami, đường khá dằn và dốc

DSC02922 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02923 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02926 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02927 by Nam Nguyen, on Flickr

Bình Thuận đang mùa hạn, cây cối 2 bên cháy khô hết, nắng thì đổ lửa, tour này mà đi sau mùa mưa mới đẹp, mình tính qua mùa mưa làm lại 1 tour nữa, vì mùa đó trên hồ Đami có sương sớm đẹp lắm, sáng dậy sớm leo lên đồi trực thăng là nhìn xuống nguyên 1 biển mây

DSC02929 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02930 by Nam Nguyen, on Flickr

Đang cắm đầu đạp thấy nguyên dàn bông giấy đẹp quá phải thắng lại chụp, dàn này gồm 5-6 cây bông giấy chụm lại, nghe chú chù nhà bảo là trồng 15 năm rồi. Cây bông giấy ưa nắng, càng nắng ra bông càng đẹp. Mà cái cây này toàn là bông ko ko thấy lá luôn

muốn vào dc Đami phải leo lên 1 cái đèo rất kinh dị, hình như là đèo Ara hoặc là đèo 3 Ngọn, mình ko biết chính xác tên ko nữa, hay gọi là đèo Đami à

Bản thân mình từng leo rất nhiều đèo miền Trung ko phải dắt, nhưng cái đèo này đúng là bó tay, ko đạp nổi

DSC02931 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02932 by Nam Nguyen, on Flickr

tour này gọi là tour dắt xe leo núi

DSC02933 by Nam Nguyen, on Flickr

cũng có 1 số đội mạnh đạp theo kiểu zíc zắc lên dc

DSC02937 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02939 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02940 by Nam Nguyen, on Flickr

đạp dc 1 khúc là đứng thở, may mà có mua Thanh Long đem theo, ăn cho đỡ khát

DSC02941 by Nam Nguyen, on Flickr

DSC02942 by Nam Nguyen, on Flickr

đến khúc này là hết đạp nổi vì đường rất xấu, ổ gà ổ voi ko à. Nguyên 1 đoạn từ chân đèo tới đỉnh khoảng 4km, lên liên tục và dốc đứng .

Mình với chú Hùng, chị Tuyết và Uyên thuộc team yếu nên lọt lại phía sau, cắm cúi dắt xe, có nhìu xe tải chạy từ dứoi lên thấy vậy ngừng lại hỏi có cần chở lên ko mà tụi mình cám ơn do lúc đó còn sức dắt dc. Còn khoảng 1km hơn đến đỉnh thì đuối, lúc đó có 2 anh chạy xe máy lên, chắc là làm trong thủy điện vì thấy mặc đồ bên điện lực. 2 ảnh hỏi cần đẩy ko thì chú Hùng đuối rồi nên nhờ 1 anh đẩy lên đỉnh dốc. Anh kia hỏi chị Tuyết với Uyên thì chị Tuyết với Uyên nói để dắt thôi, hỏi mấy lần luôn mà 2 chị em quyết tâm dắt. Còn có mình mình thì ảnh éo thèm hỏi, cũng éo thèm nhìn luôn chạy thẳng 1 mạch, tủi thân dễ sợ :(

dắt lên dc hết cái đèo, lên tới đỉnh xong đổ 1 mạch xuống là tới thị xã La Đạ, lúc này đói rồi nên kiếm chỗ ăn và nghỉ trưa luôn. Mình đi trước tiền trạm thấy có 1 quán hủ tíu nhỏ nhỏ nên ghé vào hỏi có gì ăn ko thì bà chủ nhìn nhìn như kiểu nhìn mấy thằng bụi đời này mà cũng có tiền vào ăn quán bà à ? Nói chuyện cộc lốc mà khó chịu lắm, mình cũng bực nhưng ráng nhịn tại cũng sợ anh em đói. Chứ cái quán bả ko biết đủ đồ ăn cho nguyên team mình ko nữa ấy chứ

Đứng chờ anh em lên mình kêu chai nước uống, xin cái ly đá thì bả bảo ở đây ko có đá, uống thì uống ko thì thôi ( dcm gặp bà già đến tháng >.< ) , mình điên quá đi luôn, chạy lên 1 tí thấy có quán cơm nên kêu anh em ghé vào . Mà nghe mấy anh em đến sau nói bà đó thấy đi nguyên đoàn đông nên bắt đầu đổi giọng ngọt ngào lắm. Móa. Đừng có coi thường mấy thằng đạp xe nha

DSC02943 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02944 by Nam Nguyen, on Flickr

Quán cơm này đúng dễ thương, mà đồ ăn cũng ngon nữa, 1 dĩa cơm này có trứng, đậu hũ, thịt kho có 20k. Cà pháo ngâm rất ngon free, trà đá free, cơm thêm free, trước quán có nguyên nải chuối bự, ai muốn ăn tự bẻ. Mà gặp team này mặt dầy, hỏi chị chủ khuân nải chuối này đi lun dc ko ? Chị chủ hơi tần ngần nhưng mà cũng gật đầu luôn, mà tụi mình giỡn thui, mỗi người làm 1 2 trái tráng miệng thui .

Vui nhất là nguyên đám tràn vô gọi món, chú Huyến chắc cũng U60 rồi đứng kế bên kêu cơm, chị chủ lo lấy đồ ăn nói " Cưng chờ chị chút " làm bà con cười lăn lộn :D

Ăn no căng bụng xong ghé quán cafe võng gần đó nằm nghỉ đến 2g rồi đi tiếp, từ La Đạ vào Đami khoảng 20km à

DSC02946 by Nam Nguyen, on Flickr

qua dc cái đèo kinh dị đó thì bắt đầu khỏe, đường cũng có dốc nhưng leo dc. Đường đẹp, trời cũng bắt đầu mát mát.

Đi qua khu này là vào khu làng của người dân tộc Châu ro ( ko biết viết đúng ko ) . Hai bên là vườn điều, đang mùa điều chín rất thơm. Thỉnh thoảng lại thấy mấy đàn heo mọi ( đúng heo mọi chứ ko phải heo nhuộm lông như SG ) chạy qua. Lần sau đi chắc hùn tiền mua 1 con đem vô Đami mần :D

Lúc này 2 bạn đi xe máy là 2 chị em Thịnh và Yến đã tới Đami từ 12g trưa, mua 3 con gà vườn và 2 kg heo quay để ăn tối. Team xe đạp tụi mình đén 4g mới tới dc Đami

DSC02947 by Nam Nguyen, on Flickr
DSC02948 by Nam Nguyen, on Flickr

Tới nơi leo lên đồi trực thăng chơi, chỗ này buổi tối ghê lắm, âm u lắm, gần đó có cái miếu, nghe dân địa phương nói là lên trên này cắm trại thì phải lại đó thắp nhang, chứ ko là bị vật. Tụi mình ko cắm trên này nhưng lần nào cũng thắp nhang cho chắc

DSC02949 by Nam Nguyen, on Flickr

2 vợ chồng hạnh phúc :D

DSC02950 by Nam Nguyen, on Flickr

team áo vàng

DSC02952 by Nam Nguyen, on Flickr

Chỗ này mùa mưa rất đẹp vì có sương, mùa này nắng wá chả thấy gì

DSC02957 by Nam Nguyen, on Flickr

ra hồ Đami chụp 1 tấm đông đủ các thành viên

DSC02969 by Nam Nguyen, on Flickr

rồi ra bờ hồ hạ trại

DSC02958 by Nam Nguyen, on Flickr

mần đồ ăn, ướp gà với muối ớt

DSC02959 by Nam Nguyen, on Flickr

tắm hồ, nước hồ Đami rất sạch, sạch hơn Trị An với Dầu Tiếng luôn

DSC02960 by Nam Nguyen, on Flickr

Lều mình đây, lều rộng rinh mà tối ngủ 1 mình :(

DSC02961 by Nam Nguyen, on Flickr

bày heo quay ra dĩa, mà ko mua dc bánh hỏi với bánh mì :(

DSC02963 by Nam Nguyen, on Flickr

nướng gà. Gà nảy là gà vườn, nhỏ nhỏ mà thịt chắc và ngọt lắm, chỉ cần ướp muối ớt rồi bỏ lên nướng thôi. Gà 110k/ kg, heo quay 200k/kg

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back