What's new

[Hỏi đáp] Đạp băng rừng Chiến Khu Đ (Trị An - Mã Đà - Tà Lài - Nam Cát Tiên - Đắc Lúa - Đạ Tẻh)

bixycler

Phượt thủ
Đạp băng rừng Chiến Khu Đ (Trị An - Mã Đà - Tà Lài - Nam Cát Tiên - Đắc Lúa - Đạ Tẻh)

Chào mọi người, mình đang âm mưu đạp một chuyến xuyên rừng từ Mã Đà theo TL768 băng rừng Chiến Khu Đ tới Tà Lài qua rừng Nam Cát Tiên lên Đắc Lúa rồi tiếp tục lên Đạ Tẻh qua rừng Lộc Bắc vòng xuống Bảo Lộc lên Đà Lạt đổ đèo Omega xuống Nha Trang như bản đồ sau:

Bạn nào có hứng thú đạp xe & rừng rú thì cùng chia sẻ với mình nhé, một vài đoạn thôi cũng vui rồi. ;)

Sức khoẻ và tinh thần thì có thừa rồi, chỉ còn vấn đề cần phải xác nhận lại đường đi nữa mà thôi.

Nhìn trên ảnh vệ tinh thì thấy có đường đi như đã vẽ nhưng không biết là có đi được không và nếu được thì chắc phải đăng ký trước với BQL VQG Nam Cát Tiên.

Theo thông tin mình biết thì VQG NCT có cho thuê xe đạp để đạp xuống Tà Lài, nhưng mình muốn đi ngược lại từ bên ngoài vào và quan trọng hơn là đi bằng xe của mình thì không biết có vấn đề gì không vì nghe nói BQL VQG hơi khó về vụ này. Thêm nữa là theo ảnh vệ tinh thì mình thấy ở Đắc Lúa có đường từ nội bộ VQG ra DL1 và từ DL1 có vẻ như có cầu qua sông nối với ĐT721 nhưng không biết có đúng không nữa. Cùng lắm thì quay lại trung tâm BQL VQG rồi lội ngược ĐT721 lên, nhưng như thế thì mất một tí vui!

Re: Đạp băng rừng Chiến Khu Đ (Trị An - Mã Đà - Tà Lài - Nam Cát Tiên - Đắc Lúa - Đạ

Cám ơn bạn ngynvuloc.

Re: Đạp băng rừng Chiến Khu Đ (Trị An - Mã Đà - Tà Lài - Nam Cát Tiên - Đắc Lúa - Đạ

Bác tính khi nào đi vậy? 13/3 được ko?

Tới Đà Lạt mình chia tay, em đi tiếp lên Buôn Mê Thuộc, bác về Nha Trang. Em cũng thích đi cung đó vì được một lần vô rừng NCT rồi, chỉ cũng như bác, ko biết đem xe mình vô đó chạy ra có được không?

Tại sắp tới em đi tới vài tháng lận, nên định ngày 13/3/2014 luôn rồi, bác thu xếp được tới ngày đó thì cám ơn bác nhiều.

Còn xa quá thì bác đi về truyền tí kinh nghiệm cũng được.

Cám ơn bác.

Thấy bạn vẽ đường băng rừng nhiều, chắc cũng pro rồi. Tuy nhiên anh em hỏi có vào được rừng NCT bằng lối đó không, xin trả lời rằng được, và không phải xin phép ai cả. Có 2 đường, 1 đường xiên thẳng vào rừng, dễ đi dễ nhớ, nhưng đường này nói chính ra là đường lậu. Nghe nói đi sớm hoặc trễ là có khả năng có voi ra. (nhưng tui chưa gặp bao giờ). 1 đường thứ 2 vòng xuống sát hồ, rừng thứ sinh, đường này xa hơn một chút và thực ra cũng không dễ đi hơn :D nhưng đường này là đường dân sinh tự do đi thoải mái. Đoạn băng rừng NCT này tâm 40km offroad không có nước và cũng không có hàng quán gì đâu.

Khả năng bị "đậu phộng đường" là khá cao nếu bạn chưa đi bao giờ.

Nói thêm, đoạn cắt từ Phú Lý tà lài thì ok, đoạn dọc sông ok. Nhưng đến đoạn có để "Vườn quốc gia Nam Cát Tiên" như trong hình đến DT721 thì không chắc nhé. Vì đoạn đó là cửa rừng, khách du lịch nhiều không dễ gì bạn được đạp xe vào đó mà không xin phép.
Mà xin phép thì cần bác dẫn đường chỉ lối và họ cần chắc chắn bạn không bị lạc trong rừng.
Mình nghĩ nếu không xin được thì bạn nên qua đò qua bên kia sông, đi thẳng rồi cắt về DT 721 rồi đi tiếp về Đạ Tẻ là ok.

Tới Đà Lạt mình chia tay, em đi tiếp lên Buôn Mê Thuộc, bác về Nha Trang. Em cũng thích đi cung đó vì được một lần vô rừng NCT rồi, chỉ cũng như bác, ko biết đem xe mình vô đó chạy ra có được không?

Tại sắp tới em đi tới vài tháng lận, nên định ngày 13/3/2014 luôn rồi, bác thu xếp được tới ngày đó thì cám ơn bác nhiều.

Còn xa quá thì bác đi về truyền tí kinh nghiệm cũng được.

Cám ơn bác.

Cũng muốn đi vào tháng 3 đây :D

Nhưng đến đoạn có để "Vườn quốc gia Nam Cát Tiên" như trong hình đến DT721 thì không chắc nhé. Vì đoạn đó là cửa rừng, khách du lịch nhiều không dễ gì bạn được đạp xe vào đó mà không xin phép.
Vô khu du lịch thì nhóm bên Xedap.org có xin đi rồi, để em hỏi kinh nghiệm bên đó xem sao. Tham khảo chỗ "xin lệnh" qua cổng VQG NCT:D) Xem ký sự bên đó thấy vào đây có vẻ còn mệt mỏi hơn đi rừng, hết đợi lệnh qua cổng rồi tới trung tâm còn bị chặn lại... chẳng biết các bác đó phù phép thế nào để được qua nữa :Dam

Có 2 đường, 1 đường xiên thẳng vào rừng, dễ đi dễ nhớ, nhưng đường này nói chính ra là đường lậu. Nghe nói đi sớm hoặc trễ là có khả năng có voi ra. (nhưng tui chưa gặp bao giờ). 1 đường thứ 2 vòng xuống sát hồ, rừng thứ sinh, đường này xa hơn một chút và thực ra cũng không dễ đi hơn :D nhưng đường này là đường dân sinh tự do đi thoải mái. Đoạn băng rừng NCT này tâm 40km offroad không có nước và cũng không có hàng quán gì đâu.
Hèm, em tuy sinh ra ở TP nhưng hình như có gốc ở rừng hay sao ấy, em sống giữa thiên nhiên dễ hơn giữa phố bác à. Mà bác nói "1 đường xiên thẳng vào rừng" thì có phải là con đường em vẽ đó không (nhìn từ ảnh vệ tinh xuống thấy rõ đường này, chắc xe tải chạy thường xuyên... chở gỗ lậu chăng :D). Em thích đi xuyên rừng "nguyên sinh" (hỏng bít còn nguyên được mấy phần), chứ đi đường vòng xuống hồ qua rừng thứ sinh thì hơi bị chán bác à. Còn em mà gặp được voi hay con thú gì thì cũng mừng hết lớn bác ơi, kiểu này chắc phải tranh thủ đi sớm với đi trễ thôi ;) (Hồi đó giờ em xuống đáy biển toàn mong được gặp cá mập mà chưa thấy con nào, toàn thấy mấy con trên bàn nhậu thôi, bùn!)

Khả năng bị "đậu phộng đường" là khá cao nếu bạn chưa đi bao giờ.
Hỏng bít bác nói lạc ở đường nào, chứ theo đường xuyên rừng em coi trên ảnh vệ tình thì đâu có thấy ngã rẽ gì đâu nhỉ :(

Tới Đà Lạt mình chia tay, em đi tiếp lên Buôn Mê Thuộc, bác về Nha Trang.
Giữa tháng 3 à, có vẻ hợp lý đấy, còn tháng rưỡi nữa :)

Cũng muốn đi vào tháng 3 đây :D

Vậy là trước mắt có 3 cục gạch nhỉ.

hình như bác bixycler là giảng viên ở trường đại học Khoa Học Tự Nhiên thì phải?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back