What's new

[Hỏi đáp] Đạp xe vòng quanh Việt Nam 6000km từ SG, chinh phục 4 cực Đ,T,N,B

Sau nhiều ngày lang thang, bây giờ mới có thời gian viết bài.
Sáng 22/7, 2 anh em tập trung tại trường Văn Lang để chia tay chia chân bạn bè, chụp vài bức hình lưu niệm.

Vì 1 số lý do kỹ thuật, phải ghé trường gặp thầy cô nên tới 12h trưa mới khởi hành. Đạp 1 mạch thẳng xuống Mỹ Tho là 6h, chắc là vì chưa quen cách chạy xe, đề lip cũng chưa quen, nên tốc độ đi khá chậm, mệt nữa.
Nghỉ mệt chút xíu rồi bắn tiếp lên cầu Rạch Miễu, hình em nó đây

Và quất luôn cây cầu Hàm Luông, thế là được 2 cây cầu lớn nhất miền Tây..hehe

Qua cầu Hàm Luông tới Mỏ Cày Bắc - Bến Tre, dự kiến là chạy xuống Trà Vinh để ở chung với mấy bạn sinh viên đang chạy mùa hè xanh dưới đó, nhưng tới đây là 10h rồi, còn tới 40 cây mới tới Trà Vinh, thế là 2 anh em đành đi xin nhà dân nghỉ. Dưới đây nhà nào cũng có chó, vừa dừng xe lại là nó sủa tới tấp làm cũng chẳng dám xin, may sao gặp phải 2 cô chú bán trái cây tốt bụng cho vào ngủ ngoài sân, còn dọn cơm ra cho ăn nữa, mừng gì đâu.
Mâm cơm chay của cô chú đây, có tráng miệng trái cây và trà đá luôn, ngon không gì bằng.

"Hotel" của 2 anh em đây

Sáng dậy sớm tạm biệt cô chú xong là chạy thẳng 1 mạch tới phà Cổ Chiên qua Trà Vinh luôn.

Dưới Trà Vinh hình như là chuyên về lò gạch, đi vài căn nhà là thấy lò nung gạch

10h là tới nhà cô Mười, nơi tá túc của các bạn sinh viên mùa hè xanh, chơi với các bạn và trò chuyện cùng cô thì được biết là nhà cô rất hay giúp đỡ các bạn mùa hè xanh từ xưa nay. Nên về tới Trà Vinh huyện Càng Long hỏi nhà cô Mười chè là ai cũng biết.

Các bạn sinh viên đang mần đồ ăn đây

Nghỉ ngơi xong, chạy tiếp qua Sóc Trăng cho kịp giờ, ghé ngang thăm Đền thờ chủ tịch Hồ Chí Minh.

Chạy đến Trà Vinh là 3h, hỏi xe ôm thì mấy chú kêu phà Đại Ngãi 6h là hết chạy làm 2 anh em dầm mưa chạy thục mạng từ Trà Vinh tới phà, chạy tới phà là vừa đúng 6h, hỏi chú bán vé thì chú bán vé kêu tàu mở tới 8h lận, điên tập 1.

Qua phà thì đã gần 8h, đường đi Sóc Trăng lúc này tối như mực, ko có đèn đường, thế là 2 anh em đành tấp vào nhà nghỉ hiu quạnh gần cánh đồng, và giá phải nói là rẻ thặc, chỉ có 60k/đêm
Sáng hôm sau đạp tiếp tới Sóc Trăng, ghé ngang chùa đất sét tham quan. Tất cả các tượng phật đều làm bằng đất sét, rất đẹp và bền.

Sẵn tiện ghé chùa dơi chơi luôn.

Được dân địa phương giới thiệu, mới biết gần chùa dơi có lò heo 5 móng, xưa giờ nghe nhiều sự tích, lời nguyền về heo 5 móng, giờ mới được thấy tận mắt em ấy. Theo báo chí viết thì người xưa vô tình làm thịt con heo này bị nguyền rủa chết cả gia đình nên từ đó về sau không ai dám giết loại heo này nữa.
Chân dung em ấy đây

Trên đường về Bạc Liêu thì thấy ngôi chùa màu sắc sặc sở này nên chụp lại luôn.

Tự sướng trên đường đi

Chạy qua Bạc Liêu được 20 cây thì trời đã tối thui, thiêu thân bay ngập đường, cực hình là đây. Thiêu thân nó cứ bay khắp người, ngứa và đau là cảm giác lúc này. Thấy tình hình không thể chạy tới Cà Mau với lũ thiêu thân này, thế là đành phải tấp vào nhà trọ.
Giặt đồ phơi dưới nhà xong lên phòng thì ôi, trong phòng cũng ngập thiêu thân, thế là mất 1 đêm ngủ.
Sáng hôm sau xuống lấy đồ thì ôi thôi rồi, nhìn quần áo với khăn toàn là thiêu thân.

Hành trình này khá gian khổ đây.

Em cũng dự tính làm hành trình: Guitar đường phố - đạp xe Xuyên Việt vào hè năm 4 ( năm tới em học năm 4 trường Kiến Trúc Tp. HCM)
Chỉ đạp từ SG ra HN thôi, còn vòng quanh Việt Nam chắc em phấn đấu đi xe máy sau khi ra trường - hè năm 5

Mục đích của chuyến đi, ngoài thách thức bản thân khám phá vẻ đẹp đất nước, còn là giao lưu các nhóm du ca và giới thiệu về trào lưu guitar đường phố suốt dải đất SG - HN.

Em cũng chủ trương ăn bờ ngủ bụi như anh, lều cá nhân, túi ngủ, bếp cồn, xe đạp, guitar em chuẩn bị xong cả rồi, chỉ chờ nhóm thêm vài cây guitar nữa thôi là lên đường, mà khó quá.

Xuyên Việt đã khó, xuyên Việt xe đạp còn khó hơn, dân nghệ sĩ + xuyên việt + xe đạp khó hơn rất rất nhiều

Em cũng đang lập nhóm, và lập cung và tìm bạn đồng hành. Hy vọng lên đường kịp thời gian.

Mong học hỏi được nhiều về kinh nghiệm ăn bờ ngủ bụi từ anh, và cả cung đường quốc lộ 1A HN - SG nữa.
Chúc anh lên đường bình an, hành trình thành công.

Em cũng dự tính làm hành trình: Guitar đường phố - đạp xe Xuyên Việt vào hè năm 4 ( năm tới em học năm 4 trường Kiến Trúc Tp. HCM)
Chỉ đạp từ SG ra HN thôi, còn vòng quanh Việt Nam chắc em phấn đấu đi xe máy sau khi ra trường - hè năm 5

Mục đích của chuyến đi, ngoài thách thức bản thân khám phá vẻ đẹp đất nước, còn là giao lưu các nhóm du ca và giới thiệu về trào lưu guitar đường phố suốt dải đất SG - HN.

Em cũng chủ trương ăn bờ ngủ bụi như anh, lều cá nhân, túi ngủ, bếp cồn, xe đạp, guitar em chuẩn bị xong cả rồi, chỉ chờ nhóm thêm vài cây guitar nữa thôi là lên đường, mà khó quá.

Xuyên Việt đã khó, xuyên Việt xe đạp còn khó hơn, dân nghệ sĩ + xuyên việt + xe đạp khó hơn rất rất nhiều

Em cũng đang lập nhóm, và lập cung và tìm bạn đồng hành. Hy vọng lên đường kịp thời gian.

Mong học hỏi được nhiều về kinh nghiệm ăn bờ ngủ bụi từ anh, và cả cung đường quốc lộ 1A HN - SG nữa.
Mình thấy dự án của bạn cực kỳ thú vị, mình cũng dự tính hè sang năm làm 1 chuyến Xiên Vịt, kết hợp thêm du ca nữa thì thật tuyệt. Giao lưu, thỉnh thoảng đạp du ca nha. Mình tên Nguyên sđt 0973076145. Chúc hành trình khủng của chủ thớt an toàn và thành công!!!

Ngưỡng mộ 2 bạn quá, vì can đảm bước đi và thực hiện điều mà mình muốn. Mình gặp nhiều người nói ghê lắm, mà làm thì ko được như các bạn. :D

Mình cũng dự định làm 1 chuyến đi như vậy vào cuối năm nay (nhưng đi bộ và nhờ xe thôi, vì ít kinh phí).
Chúc 2 bạn khỏe để tiếp tục vững bước trên hành trình. Và nhớ cập nhật tin tức thường xuyên để mọi người hóng theo nhé!

Hiện tại vì 1 số lý do khách quan nên hành trình chỉ còn 1 mình, mình đang ở Buôn Mê Thuộc, dự tính là sẽ đi lên Ngã 3 Đông Dương cách KonTum 80km vào 2 hoặc 3 ngày nữa, cần tìm bạn đồng hành đi cho an toàn, hy vọng có anh em nào tham gia đi cùng, xe máy hay xe đạp cũng được, ai tham gia được thì alo 0984227505 cho mình nhé..:)
P/s: Sẽ cập nhật bài viết sau, đang ngồi quán net nên ko up hình và cập nhật bài viết được :D

Anh cũng rất thích kế hoạch của em, hy vọng năm sau nếu không vướng bận gì sẽ tham gia cùng em...:)

Sao lại bỏ qua rừng Dương của Móng Cái,bỏ qua Cao Bằng,Lạng Sơn, bỏ qua Châu Đốc ,Hà tiên ?! vậy thì không nên nói là vòng quanh ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back