What's new

[Hỏi đáp] Đất 9 Rồng – ước mơ từ ngày đầu biết phượt

Chia sẻ 1 số điều cho tulipman là đường vào phà Cổ Chiên có 1 đoạn ~ 4 km cực xấu và có đinh ( nên chuẩn bị đồ vá ). Mình đi xe ko ruột qua Trà Vinh vá bị thuốc 60k lỗ , ai đi xe ko ruột thì ráng bơm lên mà chạy ra khỏi TV rồi hãy vá.
Và cái địa danh ao Bà Om rất chán chả có gì ngoài cái ao nên bạn hãy thay Ao Bà Om = Ao cá Bác Hồ ( Dinh Bác Hồ ) . Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ .

@mario9252: Bạn cho mình hỏi đoạn vào phà Cổ Chiên tức là bên phía Mỏ Cày hay bên phía Trà Vinh hả bạn để mình còn chuẩn bị :D?
Mình dự định đi ao bà Om vì quanh đó có chùa Ang, bảo tàng Khơ Me, tranh thủ đi 1 lượt luôn.
Cám ơn bạn nhiều.

Gì mà gian nan vậy ta,sợ nhất là bị lủng bánh rồi tiệm vá phá hư xe vẽ lung tung
Với lại mình nghe nói ao bà om giờ hết nước mà toàn rác
Cũng đag có dự định làm 1 chuyến giống bạn
Ah cho mình hỏi thêm là mua vé đi cồn ở mỹ tho bao nhiu ?

Last edited:
Hi các bạn, đây là lịch trình mình đã update. Các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.

Ngày 0 – 26/4: Hà Nội – SG

Ngày 1 – Thứ 6 (27/4): Saigon – cầu nhị Thiên Đường – Cần Giuộc – Gò Công - Mỹ Tho – Bến Tre – Mỏ Cày - Trà Vinh (160km)
Ăn chơi:
Mỹ Tho: chùa Vĩnh tràng , book tour đi Cồn Phụng, cồn Thới Sơn, ghé thăm kênh rạch miệt vườn theo tư vấn bạn quycoctu. Giá tour dự kiến: 150k-200k/người. Tour kéo dài khoảng 3h.
ăn hủ tíu chay (quán Bồ Đề, đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa hoặc đối diện chùa Vĩnh Tràng)
Bến Tre: tượng đài Đồng Khởi, cơ sở làm dừa, uống nước dừa, ăn sầu riêng Cái Mơn
Trà Vinh: Ao Bà Om, chùa Ang, Bảo Tàng Khơ Me. Ăn bánh cánh Bến Có, bún nước lèo.
Ngủ Trà Vinh:
- Khách sạn Gia Hòa 75 Nguyễn Thị Minh Khai, khóm 5, P.7, Trà Vinh Tel: (84-74) 386 4477: 250k
hoặc
- Khách sạn Cửu Long (3*) 999 Nguyễn Thị Minh Khai, P.7, TP.Trà Vinh: 300k

Ngày 2 – Thứ 7 (28/4): Trà Vinh - Tiểu Cần – Cù Lao Dung - Sóc Trăng –Bạc Liêu (60km) - Cà Mau (60km)
Ăn chơi
Sóc Trăng: Chùa Đất Sét, Chùa Dơi, chùa Chén Kiểu, chùa Kh’leang. Ăn lạp xường, bún nước lèo, bánh pía
Bạc Liêu: KS công tử BL, di tích Cao Văn Lâu, chùa Xiêm Cán, nhà mát, Phật Bà Nam Hải, sân chim (đi được điểm nào thì đi :D)
Tối nghỉ tại Cà Mau:
- Khách sạn Cà Mau 20 Phan Ngọc Hiển, phường 2, Tp. Cà Mau Tel (84-780) 383 1165: 250k
Hoặc
Khách sạn Siêu Thị Cà Mau 1-2 Hùng Vương, phường 7, Tp. Cà Mau. Tel: (84-780) 383 2789 - 200k

Ngày 3 – CN (29/4): Cà Mau – Đất Mũi – Cà Mau (đi tàu 3 tiếng)
Sáng: Xuất phát từ bến tàu cao tốc. Tên tàu cao tốc Rạch Tàu – Ông Trăng
Đi cano tham quan khu căn cứ rừng đước, tiếp tục lộ trình đến vùng đất Mũi (huyện Ngọc Hiển vùng cực nam tổ quốc), ghé chợ Năm Căn.
Thời gian đi 3h.
Giá vé hiện nay là: 100-120k???
Đến chợ đất mũi, đón xe ôm (50k/đi và về???) ra mũi Cà Mau nới tọa độ 00 cực nam Việt Nam và Mũi đất Cà Mau. Thăm chợ nổi Cà Mau, KDL sinh thái Mũi Cà Mau, làng rừng kháng chiến và hệ sinh thái rừng ngập mặn, lên vọng hải đài quan sát toàn cảnh đất Mũi
Có thuê xe máy để đi lại tự do được ko nhỉ?
Về lại Cà Mau, Chuyến 1h30. 5h về đến Cà Mau. Tối dạo chơi Cà Mau
Ăn chơi tại Cà mau: Ăn cá lóc nướng, lẩu mắm, đồ nướng.

Ngày 4 – thứ 2 (30/4): Cà Mau – quản lộ Phụng Hiệp – Cần Thơ (145km)
Cần Thơ: chơi vườn cò Bằng Lăng, nhà cổ Bình Thủy
Tối dạo bến Ninh Kiều, du thuyền trên sông nghe đờn ca tài tử (book có khó ko các bạn ?)
Ăn : cá lóc nướng hoặc vịt nấu chao hẻm Công Đoàn (chẹp, chảy hết cả nước dãi rồi), lẩu mắm quán Dạ Lý đường 3/2, bánh xèo Mười Xiềm.
PHƯỢNG TRÂN HOTEL – 300k
Địa chỉ: Đại lộ Lê Lợi, đối diện cổng A Sân Vận Động Cần Thơ, Quận Ninh Kiều, Thành phố Cần Thơ.Điện thoại: 0710 3 824 722 - 0710 3 824 723 - 0710 3 824 724
Các bạn ở Cần Thơ tư vấn giúp KS này có ổn ko?

Ngày 5 – Thứ 3 (01/5): Cần Thơ- Saigon (170km)
Sáng: đi chợ nổi Cái Răng. Chợ Cái Răng thường họp khá sớm, thường từ lúc mờ sáng và đến khoảng 8, 9 giờ thì vãn.
(sáng tầm 6h đi Chợ nổi là vừa đỡ nắng mà được xem cảnh buôn bán tập nập trên song, tầm 9h là chợ tan rồi)
Ăn sáng cháo cá lóc/bánh xèo rồi theo QL1A về Saigon sớm để chiều tối bay về HN.
Kết thúc chương trình
(Thường những ngày này QL1A có đông, hay tắc ko nhỉ?)

QL50 đoạn đầu rất đông, tốc độ tối đa 40km/h.
Đang bị hỏng xe ở khu công nghiệp Tân kim :D, thay săm hết 55k.
Dg từ pha mỹ Lợi đi Gò Công rất đẹp, đi dc >60km/h.
Đang tạm nghỉ ở Chợ gạo, cách Mỹ Tho 15km. Trời nắng nóng nên khá mệt :D

Last edited:
Đã ăn xong hủ tíu chay quán Bồ Đề, bây giờ đi dáng đứng Bến Tre.
Ăn sầu riêng mua ở chợ dg Hùng Vương, 45k/ký.
Cầu Rạch Miễu đẹp tuyệt, dg đến phà Cổ Chiên đẹp, Phí qua phà Cổ Chiên: 7500đ
mình đã đến Trà Vinh, chưa biết ăn gì :D

Last edited:
Vừa ăn cơm gà quán Hùng Ký 684 Điện Biên Phủ, ngon tuyệt, quán có cả hủ tíu khô.
KS Gia Hòa 75 Minh Khai - 2* - chất lượng ổn, phòng ốc tiện nghi, điều hòa, nóng lạnh, có bồn tắm.
Kết thúc lịch trình hôm nay đi hết khoảng 200km.

Bác đến Trà Vinh rồi thì nên xuống Trà Cú thăm mấy cái chùa ở đấy: Điển hình là BONRAI CHAS (Vàm Rai) ở Trà Cú, và rất nhiều chùa khác ở Trà Cú và thành phố Trà Vinh

Ngày 2 bị vỡ cung, ko thăm dc nhà công tử Bạc Liêu, mưa to ở Sóc Trăng.
Ngày 3 đi đất mũi luc nắng lúc mưa, mũi Cà Mau đông nghịt, nhà hàng hết sạch đồ ăn. Mình cũng gặp 2 nhóm trên phượt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back