What's new

[Chia sẻ] Dấu ấn Đà Lạt

nangmaidalat

Phượt tử
Hôm nay vòng quanh thành phố Đà Lạt cùng mấy người bạn, mình cứ ngất ngây vì hoa, mỗi góc phố, mỗi con đường là một bức tranh tuyệt đẹp. Trời Đà lạt lại đang rất lạnh khiến mình cứ tưởng đang ở một tp nào đó của Châu Âu. Tiếc là đường phố kẹt xe dữ quá, quán xá đông nghịt người. Tụi mình lại ra ngoại ô, xin giới thiệu với các bạn, thật sự món gà nướng, lẩu chua cay và gà chiên mắm ở nhà hàng - cà phê Thông Reo quá ngon, (hi hi mình lại quảng cáo không có phí cho họ rồi), khung cảnh tuyệt vời. Thử đến đó một lần nếu bạn nào có kế hoạch đến Đà Lạt. ĐT nhà hàng cà phê: 063.3571957

Cho vài hình ảnh đi kèm đi bạn, Nhóc cũng vừa từ Đà Lạt về hôm qua :D. Nếu update sớm chắc đã ghé đó ăn rồi, tiếc quá >"<

Cho xin địa chỉ đi bạn, mình sắp đi ĐL

Mình cũng mới có dịp quay lại Đà Lạt cách đây 2 tuần nè. Tiết trời tháng 3 của Đà Lạt đúng là tuyệt vời, trong lành, mát rượi và đặc biệt mùa này không có sương mù vào ban đêm nên bạn tha hồ ngắm những vì sao tít tắp nhấp nháy giữa bầu trời đêm xanh thẳm. Phố núi lành lạnh, rừng thông trầm mặc, thoang thoảng hương thơm của cây cỏ...
Mình cùng nhóm bạn tới nhà hàng Thông Reo vào buổi chiều tối thưởng thức cơm lam, thịt nướng, xong thì đốt lửa và nướng khoai lang, đàn hát. Cả không gian mênh mông tụi mình tha hồ hò hét, vui lắm bạn à. À, ở đây họ nướng cơm theo đúng kiểu của đồng bào dân tộc, đó là cho gạo nếp vào ống nứa rồi nướng chín. Quán cơm lam khác thì nấu xôi rồi gói vào lá mía, sau đó cho vào ống nứa nướng lên, như vậy sẽ không thưởng thức được vị cơm lam thơm lừng nữa bạn à.
Địa chỉ nhà hàng nằm trên đường Ankoret, ngay ngã ba nhà thờ Tùng Lâm có bản chỉ dẫn đi vào suối vàng, bạn rẽ theo đường đó đi khoảng 3km là tới rồi.
Chúc bạn một chuyến Đà Lạt thật vui nhé.

Đi ĐL các bạn nên ăn thử:

1) Cơm tấm Thủy : nằm trong hẻm đối diện - Bệnh viện Đa Khoa đường Hải Thượng. Các bạn cứ đến trước cổng bệnh viện rồi nhìn sang phía đối diện thấy cái hẻm, đi vào 1 khúc thấy cải biển đề cơm tấm Thủy, thì quẹo phải. Cơm tấm ở đây ngon tuyệt, quán rất sạch và đông, giá cả hợp lý . Quán mở từ 6h- 14h là đóng cửa.

2) Quán Cu Đức : cái này hỏi thì taxi ai cũng biết.

- Quán chuyên các món nướng trên ngói : ngói được đặt nghiêng trên bếp than, sau đó có 1 đĩa dầu được đặt dưới, khi rưới dầu lên ngói thì dầu sẽ từ từ chảy xuống cái đĩa bên dưới. Như vậy thịt nướng sẽ chín đều và có 1 lượng dầu vừa phải , không như nướng trên thành phố - dầu nếu dư sẽ nằm mãi trên đĩa nướng gây cảm giác ngán.

- Đừng quên kêu 1 bầu rựu thuốc của quán, chỉ có 28 ngàn 1 bầu rượu hâm nóng, rất ngon & hợp với thời tiết giá lạnh của ĐL. Tớ uống gần 2 bình mà mai dậy không nhức đầu tí nào.

Đi Đà Lạt về mấy tháng rồi vẫn thấy nhớ Đà Lạt. Nhớ cách phục vụ khách du lịch thật dễ chịu, nhớ món cơm Tấm bình dân 35k mà ở HN là 80k, trời lạnh uống hết luôn 1 bình Trà Atiso 2lit mà cũng chỉ tính tiền cơm. Nhớ mấy món ăn vặt lúc 23h đêm ở ngã tư gần chợ Phan CHu Trinh, nhớ bà già bán trứng nướng và khoai nướng bên Hồ Xuân Hương, gần 80 tuổi miệng luôn cười, không lấy lại tiền thừa cụ hóm hỉnh: lại cho bà già này tiền rồi, bà xin! Và nhiều lắm... đương nhiên cũng có chuyện không vui nhưng nhớ làm gì nhỉ?

Tôi lại vừa trở về từ Đà Lạt, lần này là đi làm việc, thời gian chỉ 1 ngày 1 đêm nên tranh thủ đi loanh quanh 1 một chụp hình buổi tối, cảm giác thân thiện vẫn còn nguyên đó, sau vài câu xã giao, nói chuyện cùng sở thích thế mà đi lúc về ngang qua chợ lại thấy như ai đang gọi mình, hóa ra mấy anh em vẽ tranh ngồi một góc vỉa hè uống rượu gọi mình vào làm chút cay cay. Dù chỉ có một hộp xốp ốc xào nho nhỏ nhưng 4 ae chụm lại thấy ấm áp vô cùng giũa đêm sương lạnh. Lại làm tôi nhớ.
Tuần sau tôi trở lại sẽ lâu hơn, và sẽ có ảnh chia sẻ cùng mọi người. Tôi mong nơi nào trên đất nước này cũng có nhiều điều đáng nhớ như thế phải không các bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back