What's new

[Hỏi đáp] ĐI BỘ, Nam - Bắc

Re: Đi Bộ Xuyên Việt

vác balo phía sau đi bộ khó khăn hơn so với không có rất nhiều. nên cần có 1 chiếc balo chuyên dụng đi bộ đường dài bạn à, hơn nữa 1 ngày mà chỉ đi được 16km thì khi nào mới tới nơi, đường đi rất dài, đi vừa ngắm cảnh vừa trải nghiêm. nhưng cần phải tính toán để có chỗ ngủ. hạn chế đi đêm vì 2 xe đi đối diện hay bị lóa rất dễ va vào mình, nên hạn chế đi trời tối. ko được ngủ ngoài đường là điều tiên quyết, chúc bạn thành công. nên tập luyện để khỏi bỡ ngỡ bạn nhé

Em đang muốn đi bộ xuyên việt từ Sài Gòn ra Hà Nội

Em đang tính đi vào t7 này mà thật sự rất gà mờ về vụ đường đi lẫn kỹ năng. Em thì rất mún và hy vọng dc nhìn thấy nhiều cảnh đẹp. Các anh/Chị có thể chỉ giúp em các cung đường để em có thể đi từ Sài gòn ra Hà Nội ko :(. Thứ 7 này em đi rồi nên em mong có ai đó sẽ giúp em :( em xin cảm ơn trc' ạ

p/s: em đi bộ ko phải đi xe

Re: Em đang muốn đi xuyên việt từ Sài Gòn ra Hà Nội

Mình khuyên bạn nếu chính bạn đã tự nhận thức được mình gà mờ đường đi và thiếu kỹ năng phượt thì không nên đi XV. Bản thân mình định hướng đường đi thuộc loại khá và kinh nghiệm + kỹ năng khoảng 3000km phượt bằng xe máy, NHƯNG mình vẫn phải lên kế hoạch 1 năm cho chuyến XV của mình đây. Mình sẽ đi vào cuối tháng 9 năm sau, nếu bạn muốn thì đợi thêm 1 năm nữa rồi đi cùng mình. Sẵn tiện trong 1 năm đợi chờ đó, bạn trau dồi kỹ năng và kinh nghiệm thì sẽ có được 1 chuyến đi vui và an toàn hơn nhiều đó. :)

P/s: Bạn tính đi bộ à? Có khả thi không? SG ra HN cũng tầm 1500-1800km, mỗi ngày bạn đi được bao xa? Mất bao lâu đây?

bạn không có kỷ năng với chưa hiểu biết gi thì mình mong bạn hãy suy nghĩ lại, vì đi xuyên việt bằng xe máy hây xe đạp cũng cần 1 vài kỷ năng để ứng phó với mọi tình huống còn bạn đi bộ mà không có kỷ năng gi thì nguy đấy. như bạn Nhan_Gau đã nói bạn có thể dời hành trình của mình lại 1 năm hoặc vày tháng mình có thể chỉ cho bạn đến nơi học hỏi kỷ năng sống miễn phí, ở sài gòn bạn lợi thế hơn rất nhiều so với các nơi khác vì sài gòn có Hướng Đạo Sinh họ sinh hoạt chuyên về các mưu sinh thoát hiểm và kỷ năng sống.nếu bạn là 1 người Hướng Đạo Sinh thật thụ thì việc đi nam ra bắc là việc bình thường bạn ak. mình là 1 Hướng Đạo Sinh mình có chuyến đi bộ qua 20 tỉnh thành của phía bắc không sử dụng đến tiền và hiện tại mình đang đi hành trình xe đạp qua 63 tỉnh thành của việt nam cũng hạn chế đến tiền luôn vì mình đã có những kỷ năng sống nhất thiết. nên mình không sợ gi cả bạn ak nếu cần tìm hiểu thì bạn có thể qua FB của mình, mình sẻ chia sẻ kinh nghiệm cho bạn từ đi bộ cho đến đi xe đạp https://www.facebook.com/cauut.gatre

Em đang tính đi vào t7 này mà thật sự rất gà mờ về vụ đường đi lẫn kỹ năng. Em thì rất mún và hy vọng dc nhìn thấy nhiều cảnh đẹp. Các anh/Chị có thể chỉ giúp em các cung đường để em có thể đi từ Sài gòn ra Hà Nội ko :(. Thứ 7 này em đi rồi nên em mong có ai đó sẽ giúp em :( em xin cảm ơn trc' ạ

p/s: em đi bộ ko phải đi xe

Bạn làm cái thẻ Agribank, đi đến đâu cũng có, cứ ăn với tiêu thoải mái. Còn cung đường như nào thì bạn cứ tìm có nhiều bài rồi :) Bạn muốn xv thì bạn cũng phải tự chủ động trong việc lên cung đường

Phượt bộ từ hcm đến tp.pleiku, gia lai!

Mình và người yêu quyết định phượt bộ từ HCM về Pleiku, hơn 500km. 2 đứa chưa có kinh nghiệm, đi lần đầu, đã coi đường đi trên ggmap rồi, coi danh sách đồ cần chuẩn bị rồi, nhưng vẫn còn lo lắm! Muốn có thêm người đi chung cho vui. Ai có kinh nghiệm hay muốn đi chung thì cmt nhá nhá <3 Hóng :3

Re: Phượt bộ từ hcm đến tp.pleiku, gia lai!

Trời, "phượt bộ" trở thành cái mốt rồi hay sao ta mà sao nhiều người dám thử thách vậy?

Theo mình biết, cung đường này khá vắng vẻ, cảnh đẹp và hùng vĩ. Nhưng các bạn chỉ nên đi vào ban ngày và phải nhắm lộ trình nghỉ tứ lúc 17h hàng ngày, nếu không rất nguy hiểm.

Trước khi đi các bạn nên tập thể lực cho quen chân bằng cách chạy bộ khoảng 2 tuần trước khi đi, tập vai nữa vì mang balo khá nặng.

Mang theo đèn pin, dao nhỏ, áo mưa, lều, võng, bao nilon để bọc đồ (vùng này hay mưa lắm), giày để thay, áo ấm, thuốc men, đồ cứu thương đầy đủ.

Giấy xác nhận của chính quyền, hoặc cơ quan đoàn thể, giấy tờ tùy thân....

Chỉ nên mang tiền mặt ít thôi, thiếu thì rút (vùng này chỗ nào hơi đông dân cũng có cây ATM của Aribank).

Nhưng mình khuyên thật, không nên phượt bộ vùng này cùng bạn gái, nguy hiểm lắm.

Thực ra.. mình là con gái... chủ ý đi là của mình :p Mình đã lây cái sự hào hứng với chuyến đi với ông người yêu của mình :) hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,464
190,099
Latest member
long99999l
Back