What's new

[Chia sẻ] Đi bụi Cambodia - Thailand - Myanmar [11 ngày và 400USD]

Mấy tháng trước tết có nằm vắt tay lên trán trăn trở không biết đợt tết âm lịch biết phiêu dạt phương nào. Ý nghĩ chóng vánh làm một vòng tròn Cambodia- Thailand và Myanmar, xong. Thời gian 11 ngày từ 01.02-11.02.2014 (từ m2 tết), xong. Cũng lên mạng tìm thông tin như người lớn, ngó nghiêng la liếm phuot.vn và đủ thể loại web thông tin du lịch khác, cambodia cũng dễ, thailand thì càng không nhằm nhò gì. Còn Myanmar, ẩn số khó nhằn rồi đây. Bên cạnh đấy cũng lân la hỏi han tìm bạn đồng hành mà bất thành do dịp tết mọi người còn bận tung hoa và bung lụa bên gia đình. Thôi kệ, chả có ai thì ta tự lướt một mình cho thoả cái đam mê xê dịch. Bắt đầu màn ngụp lặn thông tin:

Bước 1: Vé máy bay, hoàn toàn không khả thi do đi vào dịp tết nên hoàn toàn không có vé rẻ. Muốn đi thành vòng tròn nên nếu bay thẳng được Yangon (myanmar) hoặc Siem Reap (Cambodia) là tốt nhất nhưng khổ nỗi giá vé lại cực kì chát: tầm 10 triệu/khứ hồi, phương án B ngay lập tức được đưa ra chỉ trong vòng chưa đầy 1 nốt nhạc: vé chiều đi của Vietjetair và chiều về của Airasia (với chi phí 2.100.000vnd cho 2 chặng bay) và vé oto Sài Gòn- Siem Reap của The Sinh Cafe (với giá 602.000vnd- Mua lại 52 Lương Ngọc Quyến), thôi thì nghèo cũng cắn răng cho thằng tèo đi học. Lịch trình vẽ tạm thời như sau: Hà Nội- Sài Gòn- Siem Reap- Bangkok- Yangon- Bangkok- Hà Nội.

Bước 2: Thông tin du lịch. Cambodia thì các bác nhà phượt có vẻ đi nhiều lắm, tìm thông tin về Angkor Wat không khó gì. Từ Cam lượn xe khách qua Thái cũng tính toán sơ sơ. Vẫn cứ mắc lại ở Myanmar, tình cờ trong thời gian này lại có thông báo chính thức về việc Myanmar miễn visa cho Việt Nam. Sướng run người, ngay lập tức gửi mail lên đại sứ quán myanmar ở Hà nội kiểm tra thông tin, feedback hoàn hảo. Vậy là yên tâm. Không cần visa thì kiểu gì chẳng vào được Miến Điện. Run rủi thế nào sau kha khá bài đăng tìm bạn đồng hành lại lòi ra được một cu cậuthừa thời gian như mình. Nhanh chóng song kiếm hợp bích. Cung đường đơn giản như trên kia ngay lập tức được tô vẽ thêm cho long lanh và óng ánh như sau: Hà Nội- Sài Gòn- (cửa khẩu Mộc Bài- Bavet)- Siem Reap- (Cửa khẩu Poipet)- Bangkok- Chiang Mai- (cửa khẩu Mea Sai- Tachilek) Mandalay- Yangon- Bago-(cửa khẩu Mea Sot- Tak)- Bangkok- Hà Nội. Hành trình hoàn toàn là đường bộ. Các bác chắc sẽ nói là đi nhiều như vậy thì thời gian đâu mà tìm hiểu văn hoá nọ kia nhưng biết sao giờ, thôi kệ, được đến đâu sâu đến đấy, cứ đi đã!

Tìm mỏi cả mắt ra được 1-2 trang nhưng hoàn toàn không có đủ thông tin đi bụi bằng đường bộ mấu chốt mà mình cần. Tự nhủ có lẽ cũng có nhiều người đi rồi nhưng về không mấy ai viết lên cho mọi người tham khảo, đành phải dùng chút vốn liếng tiếng anh thiếu thốn đầu thò đuôi thẹo lên mạng hỏi anh google để xem chúng bạn backpackers trên thế giới đi như nào. Quả nhiên ra nhiều kết quả khả quan hơn hẳn. Quyết tâm cao ngút trời chuyến này về phải note lại cho anh em đọc tham khảo và đây là thành quả của em, lần đầu viết bài, sai đâu các bác nhắc nhở ngay để em còn rút kinh nghiệm. Search thông tin là thế nhưng vẫn lí bí ở đoạn từ Chiang Mai Thailand qua Myanmar ở cửa khẩu Tachilek. Thông thường mọi người bay trực tiếp từ Chiang mai hoặc Bangkok qua Myanmar chứ không ai rỗi hơi vòng vèo dư vầy. Hí hửng trong cỗ lòng, nếu thành công chắc mình sẽ thành ngôi sao lớn trên bầu trời bụi-biz. Bản đồ thì sơ sài kiểu in ra từ google map, kế hoạch cụ thể thì bâng quơ. Kệ. Đâu có đường là ta cứ đi. Quyết vậy đi.

Bước 3: Kế hoạch chi tiêu, tính sơ sơ cầm đi dư dả 700$ cũng đã xong. Giờ thắp đèn chờ độc lập, mùng 2 tết là lên đường về miền nắng ấm. Thiên hạ đồn thổi mấy nước đấy cũng rẻ thôi. Hy vọng thế!

-to be continued-

Thật khâm phục chủ thớt!!!(HH)không ngò có một cao thủ võ lâm trong chốn phượt này nếu gặp mình từ những chặng cuối giữa nơi mà không có lấy 1 du khách nào thì không biết xoay sở ra sao nhỉ?????,mà cho hỏi tý sao không thấy chủ thớt nói chuyện tắm rửa nhỉ!nhi11 trời nóng sao chịu được nhỉ:D

Thú thật với bác là 4 ngày cuối em không được tắm rửa gì đâu. Khổ lắm. Haha có hôm đầu là tắm nhờ chỗ đại lý du lịch. Mấy hôm sau phải tắm theo kiểu lấy giấy ướt vệ sinh cá nhân. May mà lúc đi phòng bị 1 bịch giấy ướt. Tha hồ lau chùi haha

Trong đoàn của bạn có cậu bạn mình quen là Hoàng, rất khâm phục vì đi được nhiều và dám đi. Mình rất thích nhưng vẫn đi được ít quá. Rất hy vọng 1 ngày nào đó có thể join cùng Hoàng và các bạn

Trong đoàn của bạn có cậu bạn mình quen là Hoàng, rất khâm phục vì đi được nhiều và dám đi. Mình rất thích nhưng vẫn đi được ít quá. Rất hy vọng 1 ngày nào đó có thể join cùng Hoàng và các bạn

Nói là làm ngay đi anh kaka

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back