What's new

Đi bụi: Hà Nội - Pháp - TBN - Ý - Hy Lạp. Từ 18 / 7 đến 8 / 8 năm 2011

Đi bụi: Hà Nội - Pháp - TBN - Ý - Hy Lạp. Từ 18 / 7 đến 8 / 8 năm 2011

Chào các bác,
Bọn em hiện đang có 2 girls, đang lên kế hoạch đi mùa hè này theo lịch trình như sau ạ, có bác nào join được cùng bọn em thì hú để vừa thêm người thêm vui, giảm bớt dc chi phí :p, bọn em tinh thần chơi bời thì ko phải bàn, sức khỏe cũng tương đối, tiêu chí đầu tiên là nhiệt tình, tiết kiệm chi phí đi lại + ở tối đa, còn lại thì dành xiền vào ăn uống + chơi bời ở ngoài đường, ngắm càng nhiều càng tốt vì bọn em ham chơi lắm lắm lắm, bác nào có cùng chí hướng thì join cùng bọn em cho vui nhé, nếu ko được cả hành trình thì được chặng nào hay chặng đó ah. Bọn em cũng đang trong quá trình tìm hiểu thôi chứ chưa fix mọi thứ,hoang mang nhất ở khoản đi lại + ở (2 khoản này là tốn kém nhất nhất và bọn em mù tịt về cái này). Các bác có gì, đi hoặc ko đi mà biết về khoản đi lại + chỗ ở thì cũng bớt chút thời gian recommend cho bọn em với nhá, em xin chân thành cảm ơn và sẽ có hậu tạ (bằng cách này hay cách khác, hí hí :D ). Em cũng có đọc qua một số topic về đi lại ở Châu Âu nhưng mà định hướng kém nên vẫn ngu ngơ ko hiểu lắm các bác ạ.

Lịch trình như sau ạ:
Hà Nội - Paris: 18/7
ở Paris đến 23/7 - em đã hỏi được 1 appartment cho 4 người thuê/ 70eu/1 đêm. 3 phút đi bộ ra metro gần nhất, 10phút đi bộ ra bảo tàng Louvre,sông Seine và Nortre Dame. Có vẻ cũng ổn nhỉ. Cái này em tham khảo của bác già trên web,căn hộ đây ạ:http://www.centreparis.com/short-term-rental/studio-saint-joseph/paris-2/studio_65.html

Paris - Provence (tàu): 24/7
Provence - Barca (tàu): 26/7

Barca - Venice (bay): 28/7

Venice - Rome (tàu): 30/8

Rome - Athens (ferry/tàu/tàu đêm/bay): 1/8

Athens - Santorini (ferry/bay): 2/8

Santorini – Paris (đi kiểu gì chưa biết) :6/8

Paris - Hà Nội (bay): 8/8

Có bác nào hứng thú thì join với bọn em nhá nhá, nick YM của em là kieu_oanh60.
Mong tin các bác ^^

Last edited:
Re: LẬP NHÓM ĐI BỤI: HÀ NỘI - PHÁP - TBN - Ý - HY LẠP/ Từ 18- 7 đến 8-8 năm 2011

Vụ này dài ngày, chi phí ước tính khoảng nhiêu ơ thế bác!

Re: LẬP NHÓM ĐI BỤI: HÀ NỘI - PHÁP - TBN - Ý - HY LẠP/ Từ 18- 7 đến 8-8 năm 2011

Chia sẽ ở Venice
Tàu điện có thể hơi nhập nhằng, dễ bị nhầm lẫn. Mình đi xe điện rất nhiều ở vài nước rồi mà đến Italy vẫn bị confused. Ví dụ tên ga đến có thể giống nhau 2 chữ đầu nhưng khác nhau chữ cuối, coi chừng xuống nhầm ga thì toi. Hoặc cũng có khi mình bị lầm lẩn loại tàu nhanh hoặc tàu chậm, mua vé tàu nhanh nhưng lại lên tàu chậm, làm ảnh hưởng đến thời điểm đến đích (có khi lệnh nhau 2h luôn, dễ bị trể chuyến bay)
Người Italian nói tiếng Anh thì cũng như mình nói tiếng ...Ý, nên sẽ có chút trở ngại khi hỏi thăm đường xá
Giá thuê phòng ở châu Âu thì rất đắt, nên có khi bạn sẽ quyết định thuê phòng ở xa để được rẻ, nhưng mà coi chừng rất tốn thời gian đi lại.
Có thể bạn đã biết trang này http://www.hostelworld.com/

Vụ này dài ngày, chi phí ước tính khoảng nhiêu ơ thế bác!

Em chưa lên chi tiết xong, nhưng tính sơ sơ thì có lẽ rơi vào khoảng 4000USD gì đó bác ạ, là tính xông xênh lên nhưng tiết kiệm chắc cũng ko đến mức í

Re: Đi bụi: Hà Nội - Pháp - TBN - Ý - Hy Lạp. Từ 18 / 7 đến 8 / 8 năm 2011

Giá cả thế nào vậy bạn?mình cũng thích đi bụi lắm và cũng muốn đi châu âu nhưng không biết chi phí thế nào?giúp với

Giá cả thế nào vậy bạn?mình cũng thích đi bụi lắm và cũng muốn đi châu âu nhưng không biết chi phí thế nào?giúp với

Bác ơi, thực ra là em cũng dự tính chi phí dựa trên sự tìm hiểu các topic của các bác dày dặn kinh nghiệm và chuyên gia phượt Châu Âu ở trên này thôi ạ chứ nhà em cũng mới lần đầu sang đó nên cũng chưa có kinh nghiệm thực tế để giúp được bác, hy vọng sau chuyến này về thì em may ra có thể giúp được ah hihi. Hiện tại thì budget chung chung em mới đang (tạm) tính như sau - tiện thể các bác góp ý cho em lun với:
Số lượng ngày: 22 ngày
Tiền phòng: 25eur/night x 22 = 550 eur
Ăn: 20 eur/ngày x 22 = 440 eur
Đi lại:
+ Hà Nội - Paris - Hà Nội: 985 USD (đã book)
+ Còn lại là 7 chặng em liệt kê ở trên đi bẳng đủ loại ferry/train/flight..v..v..: cái này em vẫn chưa book và còn hoang mang về vụ giá cả với lại book ntn: thôi cứ tạm tính trung bình rẻ đắt bù trừ là :90eur/chặng: 630eur
+ Đi lại trong các thành phố: 10eur/ngày x 22 = 220 eur
Như vậy tổng cộng: ăn ở + đi lại bên đó là: 1840eur + 985 USD tiền vé từ VN sang và quay về.
Bác tham khảo nhá, có gì thì lên kế hoạch và join cùng bọn em, ta bàn bạc tiếp :)

Last edited:

Phòng 22 E/ ngày và ăn 20 E/ngày tôi e là không đủ đâu! Tính bù qua sớt lại giữa thành phố đắt đỏ như Paris và Rome bù cho thành phố tương đối rẻ như các thành phố của TBN và Greece, nên thêm vào vài trăm Euros dự phòng. Chẳng lẽ suốt 22 ngày bạn chỉ ăn bánh mì?

Tiền phòng: 25eur/night x 22 = 550 eur
Ăn: 20 eur/ngày x 22 = 440 eur
+ Đi lại trong các thành phố: 10eur/ngày x 22 = 220 eur

Ăn fastfood như sandwich: 7-8 EUR/phần, nhưng mau đói, nhất là mùa lạnh. Ăn fastfood 22 ngày ko nổi đâu. Nên tính ra tiền ăn phải 30EUR/ngày là ít nhất
Uống: tiết kiệm thì có thể uống nước công cộng, cái này an tâm, nước máy của nó vệ sinh lắm, uống được. Nhưng cũng phải mua chai nước đem theo. Trung bình 3EUR/chai loai 300ml
Ở: 25EUR/night cũng có thể có, ngủ chung 1 phòng nhiều giường tầng, toilet chung, nhà ăn chung
Giao thông: 10eur/ngày chắc chắn ko đủ. Có lẽ là 30EUR thì hợp lý hơn. Riêng khoản này, bạn có thể tính trước được bằng cách vào website của hãng tàu tại vùng bạn muốn đến. Các hãng tàu đều có website ghi đầy đủ thông tin giá vé, loại vé. Bạn có thể chọn vé trọn ngày cho tất cả phương tiện, hoặc vé tuần, vé weekend...Nói chung, cái này bạn hoàn toàn lên plan được tại VN và nên lên plan trước là sẽ mua loại vé nào tại vùng đó. Trên website luôn luôn có bản đồ tàu điện/tàu thủy...để bạn hoạch định những địa điểm đến và chọn phương tiện thích hợp
Ngoài ra, còn tính đến tiền vé vào cổng nữa, chứ ko lẻ chỉ đi bộ bên ngoài ko thôi hì hì hì? Vé thì cứ 30EUR/vé đi

Bạn phải chuẩn bị EUR nhiều vào, vì có nước nó ko chấp nhận USD. Nếu bạn xài thẻ credit, có chỗ bạn phải mua 10EUR trở lên nó mới chấp nhận, ko thì phải xài tiền giấy.

Cứ mỗi món hàng lưu niệm nhỏ nhất, giá chung là 5EUR trở lên

Chú ý quan trọng là Tax refund (hoàn thuế): có sân bay nó chỉ refund qua credit card loại có dãy số nổi trên thẻ (dãy số chìm/phẳng nó ko chịu). Có nước chỉ cần 30EUR cùng 1 cửa hàng thì sẽ có tã refund, có nước lại đòi cao hơn, phải 200-300EUR, cùng 1 cửa hàng, trong vòng 30 ngày chẳng hạn. Và khi yếu cầu tax refund, bạn phải trình giấy xác nhận có ký tên của cửa hàng (hoặc biên lai) + chính món hàng đó (để xác nhận là bạn ko dùng biên lai...lượm của người khác hehee)

Last edited:

tớ cũng muốn tham gia nhưng từ giờ đến đợt các bạn đi tớ saving ko đủ :D nên chắc ko tham gia được, chúc các bạn đi vui vẻ và về chia sẻ thông tin cho mọi ng trên Phượt với nhé ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back