What's new

[Chia sẻ] Đi lạc ở Tà Năng

Nhân kì nghỉ đầu năm, mình và nhóm bạn quyết định tổ chức chuyến đi Tà Năng - Phan Dũng. Mình đã đi 1 lần hồi tháng 11. Lần đó nhóm mình chỉ mất 1.5 ngày để ra đến Phan Dũng nên mình vốn rất tự tin. Lần này nhóm đông và muốn tận hưởng cắm trại trong rừng, mình lên plan và quyết định chia nhỏ lộ trình ra. Mỗi ngày đi tầm 15km cho thong thả. Chiều tà thì ngắm hoàng hôn trên đỉnh đồi, đêm xuống cùng nâng ly rượu tỉ tê...

Vậy mà, chỉ vì một lần sơ suất, bởi ta nói không có cái dại nào như cái dại nào... Nên hôm nay mình quyết định chia sẻ lại chuyến đi này. Tà Năng - Phan Dũng mọi người thấy nhiều rồi. Còn tụi mình, vì đi lạc mà mở ra một cung mới Tà Năng - Hồ Cà Dây. Mình đã hỏi nhiều người trên đường đi ra, họ đều trả lời là chưa thấy ai đi như nhóm mình cả.

10h tối 31/12, nhóm mình chia làm 2, 15 người đi xe Phương Trang và 3 người đi xe Quỳnh Giao. Tầm 4h sáng là đến ngã 3 Tà Hine, Đức Trọng. Ngó dáo dác tìm quán cafe chị Liên thì thấy xung quanh đóng cửa im ỉm. Mình nghĩ là quán chắc cũng bận nghỉ lễ. Lúc đó xung quanh tập trung khá đông. Mình nghe nói có 7-8 nhóm đi Tà Năng dịp này. Nhưng cũng vì đi lạc nên mình chả gặp nhóm nào cả.

5h sáng, xe 16 chỗ mình đã thuê trước đến đón tụi mình. Do trời còn sớm, chợ Đà Loan vắng teo. May sao đối diện đường có tiệm bánh mì vừa mở cửa. Thế là cả nhóm ùa vào làm ổ bánh mì lót dạ, chị chủ dễ thương cho tụi mình đi nhờ vs với đánh răng rửa mặt. Sau đó xe chạy thêm 1 đoạn thì rẽ trái. Bác tài thả tụi mình và bảo là hết chạy được rồi. Bác chở mấy nhóm toàn thả ở đây. Đi thẳng là vô rừng Tà Năng thôi.

Thế là, 6h sáng, sau khi phân chia đồ đạc xong, bọn mình tiến vào rừng từ hướng làng K'long bong.

Hay uống cafe nhưng lần đầu thấy hoa cà phê hihi

Hôm đầu tháng vừa rồi nhóm a đi cũng lại lạc mất khoảng 1h lệch track :) vẫn đến thác Yavly nhưng trễ hơn dự kiến. Tắm thác lạnh gần chết :)

trên đưởng có vắt không bạn?

Ngay giữa mùa khô nên không có vắt bạn ạ. Mùa này đồi cỏ cháy chỗ vàng chỗ xanh, lại thêm dân đi gỗ đốt cỏ nên nhiều đồi nham nhở xanh-vàng-đen. Quá nhiều rác so với quy định, nói chung thanh niên VN đi chơi đé.. có tí ý thức gì. Vác được cả thùng bia vào thác uống xong đé... gom nổi mấy cái lon bia cho gọn vào nữa. Hộp sữa, nilon, vỏ lon đầy đường dọc theo suối. Cứ đà này thêm vài đoàn nữa đi là éo còn ra cái " cung đường trek đẹp nhất VN " nữa đâu :(

Con đường vào rừng lúc đầu có lác đác vài cái nhà.. Lũ trẻ con tròn xoe mắt nhìn đám người lạ lù lù tiến đến, ánh mắt vừa tò mò vừa khó hiểu. Con đường này không có nhiều người qua lại, cũng không có xe công nông người dân đi rẫy để tụi mình xin đi ké nên cả đám tiếp tục cuốc bộ.

Mặt trời dần lên cao và cái nắng cái nóng bắt đầu vây rập. Mọi người càng đi càng phải.. cởi bớt đồ ra. Và rồi càng đi mình càng thấy lạ đường. Đã không còn thấy nhà dân, tuy xung quanh vẫn còn rẫy. Đi thêm đoạn thì gặp ngõ cụt thế rồi mọi người quyết định quẹo vào rẫy cafe và bất ngờ gặp được một chú và chú chỉ leo qua ngọn núi phía sau là thấy đồi.

Cái ngọn núi này nó gần như là dốc đứng 70-80 độ. Cả bọn leo qua là muốn tắt thở và phải nghỉ ngang lưng núi để dò đường tiếp. Khi vượt qua ngọn núi này bọn mình đã thấy được đồi cỏ.

Từ vị trí này buông mắt ra xa có thể thấy được hồ. Lúc đầu mình cứ tưởng đây là hồ Phan Dũng nên vội vàng bảo mọi người. Ở vị trí này mình đoán là nhóm mình đã vượt đường tắt cắt ngang rừng Tà Năng. Vì để nhìn thấy hồ gần như vậy thì bọn mình đã đến rất gần rừng Phan Dũng.

Tiếp tục đi theo hướng Tây Nam, những con dốc nối tiếp nhau trùng trùng điệp điệp.

Mình cũng định đi lại cung này vào 31/12, đưa cả vợ con đi theo. Vậy mà 2 thằng đi cùng nó hủy không đi, ấm ức mãi! Biết vậy cứ đi gặp đoàn em rồi!

Đợt tết Tây vừa rồi e nghe nói đi nhiều đoàn lắm. Có hẳn 1 đoàn 45 người thuê xe công nông chở đồ. Đoàn em lạc từ lúc xuống xe nên không hề gặp 1 đoàn nào. Đích ra cũng không phải xã Phan Dũng mà là xã Bình An gần Phan Rí.

Ngay giữa mùa khô nên không có vắt bạn ạ. Mùa này đồi cỏ cháy chỗ vàng chỗ xanh, lại thêm dân đi gỗ đốt cỏ nên nhiều đồi nham nhở xanh-vàng-đen. Quá nhiều rác so với quy định, nói chung thanh niên VN đi chơi đé.. có tí ý thức gì. Vác được cả thùng bia vào thác uống xong đé... gom nổi mấy cái lon bia cho gọn vào nữa. Hộp sữa, nilon, vỏ lon đầy đường dọc theo suối. Cứ đà này thêm vài đoàn nữa đi là éo còn ra cái " cung đường trek đẹp nhất VN " nữa đâu :(

Bạn nói đúng, thử lên núi Bà Tây Ninh là thấy, ngày xưa đẹp bao nhiêu thì giờ trên đỉnh toàn rác và rác.(NO)

Bạn nói đúng, thử lên núi Bà Tây Ninh là thấy, ngày xưa đẹp bao nhiêu thì giờ trên đỉnh toàn rác và rác.(NO)

Núi Bà Đen bọn mình lên theo đường đá trắng hồi tháng 11/2015 ( cung Ma Thiên Lãnh - Bà Đen ), lên đến nơi thực sự shock vì số người với số lượng rác same same nhau :(( bên cạnh các lều là hàng đống rác, chẳng còn chỗ mà dựng lều mà phải gom rác lại mới có chỗ nằm. Dọc đường chùa đi xuống cũng toàn rác là rác, chả hiểu mọi người đi chơi kiểu gì, thấy toàn trai xinh gái đẹp mà ý thức...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back