What's new

[Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

Về Cù Lao Ngũ Hiệp có 2 hướng và 6 con đường để đi :

I/- Từ Chợ Lách qua :

1/- Từ Trung Lương đi theo QL60 qua cầu Rạch Miễu - TX Bến Tre - cầu (phà) Hàm Luông - tiếp tục QL60 khoảng vài Km - rẽ phải theo TL882 đến ngã ba về xã Phú Sơn rẽ trái ra Ba Vát - rẽ phải vào QL57 - TT Chợ Lách - qua cầu sắt ngay chợ - hết dốc cầu rẽ trái đi luồn dưới gầm cầu theo con đường làng cặp sông về đến bến đò Thới Lộc (đường có quanh qua quẹo lại nhưng cứ theo đường chính cặp sông mà đi ) - qua phà là đến Cù Lao Ngũ Hiệp .

Cũng vì tò mò từ một chỉ dẫn của Barandom và lâu lắm rồi em chưa đi đò, nên nhân tiện chuyến nghỉ phép vừa rồi, em đã từ Cái Bè đi sang Bình Hòa Phước, Vĩnh Long rồi ngang dọc 2 cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp. Tất cả chuyến đò đều chở được xe máy với giá từ 2.500 đến 10.000 (cho 1 xe + 1 người). Xe otô, xe tải thì tùy vào từng bến đò.

Chuyến đò mà Barandom nêu trên nối liền Chợ Lách - Ngũ Hiệp, khả năng tải lên đến xe tải 3.5 tấn. Có điều là là đường dẫn từ Chợ Lách vào bờ bên này chỉ rộng 1m5, xe tải chắc khó khăn lắm mới đi được. Chuyến đò này em phải đi 2 lần. Về nhìn lại mới thấy 2 cù lao + các chuyến đò giống bài toán "7 cây cầu ở Kơ-nic-xbec của Euler quá =)) Tạm đặt là là "Bài toán 2 cù lao, 7 chuyến đò trên sông Tiền" vậy.

Còn trên chuyến đò từ Ngũ Hiệp về lại Cai Lậy, từng cần xé sầu riêng được chở đi, thơm nứt lỗ mũi.

attachment.php

Thật tuyệt vời, một ngày đi 13 chuyến (tại 12 bến khác nhau). Và sau 27 năm uống nước sông Cái Bè, lần đầu tiên mới thấy Vàm Cái Bè với một góc nhìn khác hẳn.

attachment.php

Cũng vì tò mò từ một chỉ dẫn của Barandom và lâu lắm rồi em chưa đi đò, nên nhân tiện chuyến nghỉ phép vừa rồi, em đã từ Cái Bè đi sang Bình Hòa Phước, Vĩnh Long rồi ngang dọc 2 cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp. Tất cả chuyến đò đều chở được xe máy với giá từ 2.500 đến 10.000 (cho 1 xe + 1 người). Xe otô, xe tải thì tùy vào từng bến đò.

Chuyến đò mà Barandom nêu trên nối liền Chợ Lách - Ngũ Hiệp, khả năng tải lên đến xe tải 3.5 tấn. Có điều là là đường dẫn từ Chợ Lách vào bờ bên này chỉ rộng 1m5, xe tải chắc khó khăn lắm mới đi được. Chuyến đò này em phải đi 2 lần. Về nhìn lại mới thấy 2 cù lao + các chuyến đò giống bài toán "7 cây cầu ở Kơ-nic-xbec của Euler quá =)) Tạm đặt là là "Bài toán 2 cù lao, 7 chuyến đò trên sông Tiền" vậy.

Còn trên chuyến đò từ Ngũ Hiệp về lại Cai Lậy, từng cần xé sầu riêng được chở đi, thơm nứt lỗ mũi.

attachment.php

Thật tuyệt vời, một ngày đi 13 chuyến (tại 12 bến khác nhau). Và sau 27 năm uống nước sông Cái Bè, lần đầu tiên mới thấy Vàm Cái Bè với một góc nhìn khác hẳn.

Hic hic thấy đi phát ham, bản thân tớ cũng chưa bao giờ đi được nhiều thế trong 1 ngày . Nhìn bản đồ của bạn, đếm chỉ thấy 9 bến + Tân Phú (hoặc hàm Luông) nữa là mới 10 , còn 2 bến nữa ở đâu ? 2 cái bến đò nhỏ trên sông Cái Bè?

Ở cuối đuôi của cái cù lao to to trên sông Cổ Chiên còn có 1 cái bến đò nữa (Cái Kè)

Chào bác Rắn, nhờ bác tư vấn giúp em chặng đường và địa điểm đến tại Cần Thơ - Hậu Giang và Trà Vinh với ạ.
Em sẽ xuất phát từ TP.HCM vào sáng ngày 23/4 và đến chiều 25/4 em sẽ có mặt tại SG.
Cảm ơn bác, mong nhận được chỉ giáo từ bác.
Em Nhói.

Ai kêu bác Come Back chạy ra quốc lộ làm chi cho công an bắn tốc độ . Đường miền Tây phải đi trong đưoờng nhỏ mới vui chứ . Đi đường lớn nắng lắm, xe nhiều chạy ẩu như quỷ mà chẵng có gì để ăn vặt dọc đường.

Đúng rồi! đi đường miền tây phải đi những con đường nhỏ với rừng cây, vườn,ruộng kinh.. hai bên như Rắn đốm nói ấy! Thì mới cảm nhân được không khí miền quê nơi này được. Nhưng nhiều lúc sẽ thấy mất phương hướng đấy, thế nên phải hỏi kĩ hoặc xem rỏ bản đồ trươc.

Chà biển 37, bác Nguyenhoangha o Nghệ An ?? Cung đường quả thật tuyệt. Dễ đi có thể đi về trong ngày, có nhìu trái cây.

Chào các bạn,lịch trình hôm đó mình đi như sau: Sáng đi từ Sài Gòn theo QL1A rẽ TL878B vào mộ Thủ Khoa Huân xong qua trại rắn Đồng Tâm,tham quan xong trại rắn theo con đường ấp ra TL 864 đến phà Tam Bình sang cù lao Ngũ Hiệp(trên đường đi ghé di tích Rạch Gầm-Xoài Mút),qua phà sang tiếp cù lao Tân Phong rồi lại qua phà sang Cái Bè,tha hồ ngắm sông nước nha,qua Cái Bè ra QL1A tới phà Mỹ Thuận cũ rồi đến cầu Mỹ Thuận chui xuống dưới chân cầu qua cái trại gà chụp hình cả cái cầu từ dưới chân chụp lên.Lúc về qua ngã 3 An Cư rẽ vào TL869 đi Hậu Mỹ Bắc theo TL865 về Mỹ Phước ra QL62 về Tân An theo QL1A về Sài Gòn đã 9h đêm,cách QL62 tầm 20km đường đất cực xấu,bụi mù trời luôn,lưu ý hỏi đường ra QL62 có một số dân họ không biết đâu nha,cứ hỏi đường đi Long An là được.Mình đi Tây Nam Bộ nhiều lần và mỗi lần đều có cảm nhận khác nhau và sẽ đi tiếp bất cứ khi nào có thể.Con người Nam Bộ thật thà chất phác,hiền lành dễ mến,không hoa lá mình có cực kỳ nhiều hình ảnh về Nam Bộ và sẽ chia sẻ với cả nhà khi điều kiện cho phép,và đây là tấm hình thể hiện sự chất phác không hoa lá đó của vựa trái cây mình đã đưa ảnh lên(muốn mua thì gọi-muốn bán thì gọi).Và em cũng xin cảm ơn anh BARANDOM đã tư vấn rất nhiệt tình cho em,xin chúc cả nhà ta mạnh khỏe!!!!

Chào cả nhà,

Mấy ngày lễ tới em và ông xã định đi xe máy ngao du xuân thủy. Tụi em có khoảng 3, 4 ngày. Em không có đích đến chính xác, cũng ko có kế hoạch phải tới được chỗ này chỗ kia. Em muốn đi gọn nhẹ, mang theo cần câu và bánh mì, la cà tiện đâu ăn đó, ngủ đó. Chủ yếu là để thả câu ngồi chơi, hòa mình với thiên nhiên, thấm cái đất cái hồn của miền Tây sông nước. Em không muốn đi đường quốc lộ lớn, mà muốn đi bằng những con đường nhỏ hơn, một bên là rạch một bên là nhà, rợp bóng cây xanh, đi qua chòm xóm.

Vì kế hoạch là không có kế hoạch như vậy, nên cũng dễ và cũng khó vì em không biết gì nhiều về miền Tây, nên không biết phải đi theo hướng nào để có thể trải nghiệm được những gì mình mà không lạc cả ngày trên quốc lộ hoặc các thành phố thị trấn khói bụi và nhà cửa.

Mong các bác có thể giúp em gợi ý một số hướng, đường đi để em có thể lờ mờ biết là mình nên đi về hướng đó hướng đó, rồi thì sẽ tự do khám phá tiếp.

Cám ơn các bác nhiều ạ

E và nhóm bạn (khoảng 8 đứa cả thảy) thứ 6 này định lòng vòng miền tây 1 chuyến để khám phá (là lần đầu tiên). E search diễn đàn vài ngày thì kiếm đc cái lộ trình này, của a Barandom, chi tiết và khá phù hợp với bọn e. Nhưng chỉ có điều là bọn e chỉ đi 3 ngày, từ thứ 6 đến cn và định ở Tiền Giang lâu lâu chút để tham gia lễ hội trái cây (tới Tiền Giang vào thứ 6 ngày 23). Vậy, xin ACE tư vấn giúp lộ trình nên rút ngắn, bỏ qua đoạn nào để phù hợp với 3 ngày. Sau là lộ trình của a Barandom mà e kiếm đc:
1/- Ngày 1 : SG - Cai Lậy

- Ngã tư Bình Phước theo QL1a về Long An, qua khỏi TX khoảng 3Km là đến cổng lăng Nguyễn Huỳnh Đức ở bên phải rẽ vào khoảng 2Km nữa là đến lăng .

- Đi tiếp QL1A về Tiền Giang qua khỏi cầu Tân Hương (ranh giới giữa Long An – Tiền Giang) khoảng 3Km có 1 ngã rẽ bên trái , đi vào khoảng 3km nữa là đến đền thờ Thủ Khoa Huân.

- Từ Mỹ Tho bạn qua cầu Rạch Miểu, đi hết cầu số 1 (đoạn dây văng) là đã đến Cù lao Thới Sơn – rẽ phải xuống cù lao .

- Từ Cù lao Thới Sơn đi Cai Lậy có 02 con đường :

a/- Theo QL1a về Cai Lậy : lắm xe nhiều bụi và cũng chẵng có gì để xem (trừ việc nếu bạn muốn đi Ấp Bắc thì có gần được vài Km)

b/- Theo đường TL 864 - đường béton nhựa rộng 8m - (từ cù lao trở lại cầu Rạch Miểu về Mỹ Tho, xuống hết cầu rẽ trái (thực ra là rẽ phải đi vòng theo vòng xoay chui dưới gầm cầu ) < hoặc từ cù lao Thới Sơn đi đò ở đầu cù lao qua xoài mút , lên bến đò đã là TL864 rồi > cặp sông Tiền về bến đò Ngũ Hiệp rồi theo TL 868 về Cai Lậy . Đi đường này ít xe , cảnh đẹp , nhiều vườn cây trái sum suê, có qua khu di tích Rạch Gầm nơi Nguyễn Huệ đại phá 2 vạn quân Xiêm (sông Tiền đoạn này đẹp mê hồn luôn) . Chú ý là đang đi trên đường rộng thì có qua 1 cây cầu rất hẹp , hết cầu là tới 1 cái ngã tư rẽ trái đi 500m là đến bến đò Ngũ Hiệp, rẽ phải về Cai Lậy, đi thẳng là về Cái Bè (đoạn Ngũ Hiệp - Cái Bè này khá phức tạp tuy mang tên là TL 864 nhưng qua đò nhỏ và cầu khá nhiều, đường sá quanh co nếu không rành đường thì không nên đi) .

Bạn về Cai Lậy thì nên theo đường này , muốn đi Ấp Bắc thì đi ngược 1A vài Km sẽ đến .

Khi đến Ngũ Hiệp thì theo tớ bạn nên qua đò về Ngũ Hiệp – vương quốc của sầu riêng – một chuyến . Đò khá lớn , rất an toàn, qua đây nằm võng ngắm sông mà ăn sầu riêng thì tuyệt vời.

Cù lao Ngũ Hiệp :

2/- Ngày 2 : Cai Lậy - Trà Vinh

- Sáng đi chợ nổi Cái Bè sớm , đi ra chợ nổi bằng đò (hỏi ở chợ) . Xe không phải lo - nếu nhà đò có chổ gởi thì gởi không thì gởi ở chợ , đến trưa bãi xe mới hết giử xe. Đằng nào thì bạn cũng phải quay lại cầu Mỹ Thuận mà , đem xe lên ghe làm gì? . Chợ Cái Bè có lắm thứ để ăn (có ăn gì thì ăn dùm tớ 1 phần nhé) .

- Quay lại Cái Bè theo đường trước chợ đi khoảng 4Km thì đến QL1a , rẽ trái khoảng 22Km thì đến cầu Mỹ Thuận .

- Qua cầu rẽ trái 7Km về đến Vĩnh Long , cặp sông Tiền ngang chợ Vĩnh Long có bến đò qua An Bình khu nhà vườn nổi tiếng của xứ này, chơi ở đây đến khoảng 15h00 thì về Trà Vinh .

- Vĩnh Long – Trà Vinh thì một là theo QL53 (53Km) , hai là từ bến đò An Bình bạn cứ đi đến phà Đình Khao (hỏi dân chỉ đường cho nếu cảm thấy không ổn) rồi theo con đường cặp sông (TL 902) mà đi , qua 1 cái phà Măng Thít đi tiếp khoảng 5-6Km nữa là đến Vũng Liêm , từ đây theo QL53 về Trà Vinh . Tớ đề nghị chọn TL902 vì không xa hơn bao nhiêu , đằng nào tối bạn cũng đến Trà Vinh mà .

3/- Ngày 3 : ở Trà Vinh

- Ở Trà Vinh đã có thổ địa rồi thì không lo , nhưng tớ liệt kê một lô điểm đến cho bạn đây để nếu thổ địa không nhớ thì nhắc – thổ địa không biết thì kêu Hamvui847 dắt đi
a/- Ao bà Om
b/- Chùa Âng (không biết phải hông nữa – chùa gần ao Bà Om đó)
c/- Đền thờ Bác Hồ
d/- Chùa Miên (dọc QL60 trên đường về Tiểu Cần) nhiều lắm và kiến trúc rất độc đáo, không có cái nào giống cái nào đâu.
e/- Biển Ba Động (dẫu nước không xanh , cát không trắng nhưng vẫn phải đến để biết thế nào là biển miền Nam chứ)
f/- Nếu muốn đi một vòng tỉnh Trà Vinh thì theo QL53 về Cầu Ngang – Duyên Hải – Long Vĩnh – đi hết QL53 qua đò về Đại An ra cửa biển Định An – Trà Cú – Tập Sơn – Tiểu Cần – Trà Vinh
g/- Nếu muốn đi biển Mỹ Long một chuyến thì tham khảo :Đường sá vùng Mỹ Long

4/- Ngày 4 : (đi về)

Trà Vinh – QL53 đến ngã ba rẽ phải về phà Cổ Chiên (hỏi đường nhá tớ quên mất là cái ngã ba đó cách Trà Vinh bao xa rồi)

Cái ngã ba này này :

qua phà Cổ Chiên rẽ trái theo QL60 về Mõ Cày – phà Hàm Luông – Bến Tre – Cầu Rạch Miểu – SG

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back