What's new

Đi Mộc Châu 2 ngày mùng 6,7 Tết Âm Lịch tuyển người đi cùng

Status
Not open for further replies.
Mình định đi Mộc Châu vào ngày Mùng 6 - 7 Tết Âm Lịch, cần tuyển người đi cùng cho vui . Ai rảnh rỗi không đi lâu được đi cùng mình nha. Mình mới "phượt" nên chưa có kinh nghiệm, xin tý kinh nghiệm của các tiền bối nha. Thanks nhiều

Cung đường của bạn cần phải có lịch trình cụ thể, chi phí sơ bộ thì hi vọng có người ném đá, xây gạch.

Last edited by a moderator:
Em là em ko có làm trưởng đoàn hay phó đoàn gì đâu nhé, em làm đoàn viên thôi, pót bài lên để mọi người tham khảo lịch trình mới này nhé.

Sáng mùng 6 :
- 7h sáng có mặt ở bách hóa Thanh Xuân ( hay cổng Pico Plaza cũng được ) Tốt nhất là ăn sáng ở nhà vì sáng mùng 6 chẳng biết hàng quán thế nào.
- Đoạn HN - HBình 80km : cứ cho 10h tới nơi, bà con ai muốn lên chào Bác Hồ 1 tiếng thì lại lên thủy điện HB.
- 11h rời HB đi 60km đến Mai Châu, tớ nghĩ chỉ lang thang, ăn trưa ở đây thôi, kô qua đêm.
- 12h30 rời Mai Châu, tiến thẳng Mộc Châu. Cá nhân tớ rất thích dừng lại các bản bên đường như Loong Luông, Loong Sập...hay cái gì đại loại thế (vì tớ là dân đi chụp), nhưng anh bạn tớ là công an có comment là tránh ra vì bây giờ tình hình đang căng thẳng, dân bản ko còn thân thiện như mấy tháng trước đây mà họ khá cảnh giác với người lạ, nhất là với những ai súng ống điên cuồng như tớ, sẽ xử ko cần hỏi... Nên dù đẹp thì mình cũng ko muốn mạo hiểm quá, vậy nên chúng ta chạy thẳng. Còn nếu 2 bên đường có gì đẹp thì mình có thể nghỉ chân ngắm nghía nhưng tránh dừng lâu, đề phòng có chú nào bỏ của chạy lấy người, gửi tạm 1 số vật thể lạ lên xe chúng ta thì cũng phiền. Tuy nhiên tùy tình hình thời tiết cũng có thể qua Hua Tạt, có sân bóng hay gì đó (ko biết rét thế này có cháu nào đá ko hay chỉ có các cô chú đứng với nhau :-s), và đường từ Hua Tạt đến Mộc Châu tuy hơi xấu nhưng cảnh rất đẹp, có nhiều nhà nhỏ xinh xinh (tuy nhiên ko biết trong đó có gì). Cái này anh Vũ khi gọi hỏi khách sạn thì hỏi luôn dân ở đó xem là liệu có đi đc thế ko.

Hiện nay thời tiết ko được tốt, trời sẽ tối nhanh nên tớ hi vọng đến Mộc Châu khi trời còn sáng.
Ăn, ở thì thế này ( cám ơn Thị Xù )
- Ngủ:
+ Ở khách sạn Công Đoàn (Đối diện KS này có quán cafe Trung Nguyên 99 có thể hát hò ăn uống đậu xe thoải mái. Xe để ở sân KS Công Đoàn chỉ cần khóa cổ. Mình thì thấy bảo khách sạn Hương Sen cũng rất ổn, vì thế nên có 2 lựa chọn, tùy anh Vũ, ko đc cái này thì hỏi cái kia, ko được cả 2 thì lại google search :))
+ Giá phòng: Tầm 180k/phòng/3 người ( có thể ở 4 người – thương lượng)
Đặt trước fòng tại KS Công đoàn, SĐT: 022 386 9047
- Ăn :
+ Ở quán 64 (hoặc Quán Bê 70 nổi hơn, nằm trên đường từ Mai Châu đến Mộc Châu, cách Mộc Châu khoảng 7km bên tay phải đường; có món cá suối ăn ngon lắm, rau, dưa + sữa chua cũng ngon, bê thì bình thường, canh khoai tạm tạm, tuyệt đối đừng gọi… cá chép om dưa , chán lắm).
+ Quán này ăn ngon, giá cả hợp lý

Các bữa khác ở Mộc Châu có thể đặt ngay cơm tại KS Công đoàn (nếu ở đây). Ngoài ra thì chạy vào thị trấn có chợ thị trấn cũng sầm uất, nhiều dịch vụ.
Đêm thuê KSCĐ đốt lửa trại ăn với lợn nướng cũng quá OK. ( chi phí 2tr gì đó ) Chỗ này service chắc prồ hơn Thung Nai...

Ngày mùng 7

Sáng :
- Đón bình minh trên những nương chè xanh rất hay, chạy qua Nhà máy Sữa Mộc Châu thì rẽ fải lên các đồi chè. ( hì hì lạnh thế này thì chỉ có ôm nhau ngủ chứ ngắm nghía gì <<< em nhất quyết dậy lúc 5h30 chụp bình minh đồi chè, sau đó có thể sẽ vào ngủ tiếp cùng các bác =)) )
-Ăn sáng quanh KS có sữa nóng, bánh mì, sữa chua, hoặc vào thị trấn ăn phở cũng ngon

Chơi thì thế này :
+ Từ thị trấn Mộc châu, ngược đường lên thị xã Sơn La khoảng 300 m, Hang dơi ở phía núi bên tay phải, cách quốc lộ 6 khoảng 150 m. Cửa hang quay về hướng nam nhìn xuống thung lũng lớn, ở gữa thung lũng lớn gồm bảy quả núi nhỏ tựa như bảy viên ngọc.
+ Chạy sâu vào đường 6 cũ và thị trấn nông trường Mộc Châu. Nói chung là chơi cả ngày thoải mái (có đồi chè & đồi chè ). CÓ THỂ CHÔM CHÔM MẬN ở dọc đường.
+ Khu du lịch Bản Áng - Rừng Thông (Mộc Châu) (đến Mộc Châu rùi đi them khoảng 3km là đến, cảnh nhìn thì cũng không đặc biệt lắm, nhưng lên ảnh vẫn khá lung linh , với cả có cánh đồng cũng tương đối đẹp)
+ (Có thể hỏi đường chạy Tân Lập, cách nông trường MC khoảng 17km, cũng có mấy chỗ khá đẹp trên đường đi, mấy quả đồi, cánh đống cỏ,… khá rộng, hình dung như… thảo nguyên) <<< cái này thấy bảo cũng đẹp, vì mình nhiều thời gian nên em comment là nên lượn qua đó chơi 1 chút.
+ Thác Dải Yếm: chắc mùa này hết nước thì thác chả có gì, nhưng đường lên thác thì khá đẹp, chúng ta sẽ lên đó một chút (mình thích chụp chẹt, các bạn thông cảm :D)

Mình cứ chơi thoải mái bét nhè, quãng 3,4h chiều phóng về Mai Châu

Ăn tối và ngủ lại Mai Châu 1 đêm. Ở Mai châu thì ứ 60K/người/ đêm. Bạn em bảo ngủ tập thể, ngủ giao lưu thoải mái và ko khí thì cũng rất thích.

Ngày mùng 8

Sáng dậy ăn sáng ở Mai Châu, lượn lờ chơi bời, rồi tùy tình hình trưa sẽ thẳng tiến Hà Nội, đảm bảo về HN trước khi trời tối :D (đoạn ăn chơi Mai Châu để mai em google search hoặc hỏi các vị tiền bối chứ giờ muộn quá các vị đắp chăn đi ngủ cả rồi :p)

LƯU Ý

1. Vì tình hình an ninh nên các bác mang đầy đủ giấy tờ xe cho em, và cả CMT nữa.
2. Trời cực rét nên nếu muốn thứ 2 vẫn đi làm được thì mặc ấm vào, và nhớ mang áo mưa đề phòng trời mưa.
3. Mua đầy đủ các loại thuốc cảm cúm, becberin, kẹo ngậm...gì gì đó (tùy mọi người nhưng em thì vẫn cầm đi cho chắc, vì em sợ chết :p)
4. Em phải tính lịch trình dư ra vì thời tiết hơi xấu, đường trơn, ko đi nhanh được, và trời tối nhanh, đi đường hơi nguy hiểm. Hơn nữa quốc lộ 6 trong mấy cái ngày cuối tuần khá đông xe tải, xe ô tô phóng về HN với tốc độ cao nên đề nghị các bác đừng tổ lái, em là em hốt lắm :-ss
6. Chi phí dự kiến là quãng 400K-600K/ người (theo tham khảo từ 1 cơ số nguồn khác nhau), nhưng cũng có thể hơn vì mình còn nghỉ lại Mai Châu 1 đêm. Các bác cứ mang thừa ra, đề phòng...chết đói, hoặc phải cược quần áo ở lại :))
7. Các ôm chăm sóc kĩ các xế, đề phòng trường hợp phải từ ôm chuyển thành xế (em là em có kinh nghiệm vụ này 1 lần rồi nên em ko muốn phải đau khổ lần thứ 2 :-ss, vì em nhát lắm, thấy xe tải là muốn xuống đi bộ nên chắc ko làm xế nổi :)) )

Thôi thế mai 15h30 họp tại quán 2 cây gì đó ở Hồ Đắc Di, chắc anh Vũ cũng nhắn rồi. Có vấn đề gì về lịch trình các bác cứ comment, chúng ta cùng xem xét rồi sẽ thay đổi cho phù hợp. Em đi ngủ đây, chào các bác :D

Tình hình là em thấy cái bản đồ nè bên "nhà" bác người mộc châu mạn phép copy sang cho mọi người chiêm ngưỡng trông đường đi rất rõ ràng đấy.Mà em thấy ở 3 ngày trên đấy mà đi từng ấy địa điểm hình như hơi nhiều.Đấy là ý kiến của em,mọi người xem lịch trình rồi góp ý thêm nha.
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4077&page=12

Em có xế rồi các bác ơi he he :D

Theo bạn em vừa thám thính thì quán 2 cây dừa hôm nay nghỉ các bác ạ.Còn quán bên cạnh thui.he he. Vào quán đó nhé mọi người

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,537
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back