What's new

Đi Thượng Hải ngày 2.10 cần giúp đỡ chút kinh nghiệm + tìm bạn đồng hành

Status
Not open for further replies.
Đi Thượng Hải ngày 2.10 cần giúp đỡ chút kinh nghiệm + tìm bạn đồng hành

Chào cả nhà
Em đi Thượng Hải lần đầu nên còn bỡ ngỡ, em mò mẫm mới biết được web này nên đăng ký xin chút kinh nghiệm của cả nhà.mọi người đã đi rồi cho em hỏi chút ạ
tháng 10 thời tiết ở TH thế nào? có phải mang quần áo dài tay đi ko ạ?
đến TH thì nên mua gì? ăn uống thì nơi nào ngon, em cũng ko kén ăn lắm mà cũng muốn ăn đồ ăn TQ nên muốn hỏi địa chỉ nào ngon mà giá cả chấp nhận được.
đi chơi thăm quan ở TH thì nên chơi những chỗ nào? đến đấy mua tour lẻ đi có được ko hay tự tìm taxi đi cũng được ạ?vì em thấy mọi người bảo đi tour nó lôi đi như lợn con mà chỗ đẹp chẳng cho xem toàn dẫn vào mấy chỗ linh tinh cho hết thời gian.
....
cả nhà có bí kíp gì thì cho em với.em đi 1 mình cũng hơi liều nhưng em đọc thấy nhiều ss ko biết cả tiếng A cả tiếng TQ, ko kinh nghiệm mà vẫn lần mò đi được nên em cứ đánh liều.em làm visa và mua vé rồi nhưng gần đến ngày đi tự nhiên lại thấy sợ, nhỡ lớ ngớ nó bán đi thì ko biết bao giờ mới về được với bố mẹ , mà huỷ thì tiếc tiền...hix ...hix... em đi có một mình, tiếng Anh em cũng ko biết mà tiếng TQ em cũng ko biết,em nên mua quyển tiếng Trung giao tiếp nào để áp dụng khi đi du lịch ạ, em ra hiệu sách thấy nhiều quá mà ko biết chọn quyển nào,cả nhà có ai biết vài câu cơ bản dễ áp dụng chỉ em với.hihi
còn nữa, em mua vé VN AIRLINE đi từ sb Nội bài HN ngày 2.10 chuyến 11:15 đến sân bay Pudong là 15:15 .
chiều về là 6.10 từ sân bay Pudong 17:10 về Nội bài HN là 19:15 có ai đi cùng chuyến cùng ngày alo em đi chung cho vui nhé.em cảm ơn nhiều nhiều

Last edited:
Re: Em đi Thượng Hải ngày 2.10 cần giúp đỡ chút kinh nghiệm + tìm bạn đồng hành

Hi bạn,

Bạn đi Shanghai thôi, hay có dự định đi đến nơi nào khác ở China nữa không? Vì theo mình ở Shanghai không có nhiều nơi để đi chơi hay tham quan nhiều đến nổi bạn phải ở sử dụng đến 14 ngày. Theo mình chỉ khoảng 3-4 ngày là đủ rồi. Bạn nên đi Hangzhou, hoặc Tô Châu (mất khoảng 02 giờ đi bằng train từ Shanghai). Ngoài ra, bạn cũng có thể đi lên Beijing sẽ có nhiều nơi để tham quan hơn.

Bạn gửi cho mình email add. của bạn đi, mình sẽ chuyển cho bạn files tổng hợp những địa điểm và nơi cần tham quan ở Shanghai.

Bạn có một mình mà không có biết Anh và biết Trung mà đi TQ, quả thật là cũng hơi gian nan lắm đó ! Ở TQ, đa số họ không biết tiếng Anh, họ chỉ sử dụng Tiếng Trung của họ thôi, nên rất vất vả khi hỏi đường. Vì vậy, bạn nên chuẩn bị kỹ những nơi cần đến.

Lần đầu đến Shanghai, bạn thử đi tàu Maglev Train từ Pudong Aiport đến Longyang Station, rồi bắt taxi vào trung tâm thành phố. Tàu chạy bằng từ trường 300km/h (mất khoảng 7-10' gì đó), bạn đi thử cho biết !!! Nhưng thường thì lúc về hãy đi tàu này ra sân bay. Và nhớ là khi mua vé train nhớ show vé máy bay ra thì sẽ được giảm giá vé (sorry nhen, giảm bao nhiêu thì mình không nhớ rõ nữa !!!)

Hix, mình sign in chỉ để reply cho bạn
Bạn thật sự quá liều mạng, đi 1 mình đã là kin lắm rồi, mà mình thật sự ớn lạnh với câu "Tiếng Anh em cũng không biết mà tiếng Trung em cũng không biết" :|

Có 1 số điều bạn cần lưu ý như sau:
1. Sách tiếng Trung: Mua cuốn 301 câu đàm thoại. Tuy nhiên phải nói rằng ngôn ngữ nói thực tế ở TQ ko giống với trong sách lắm.
2. Tầm bạn đi là Quốc khánh, điểm đến lại là Thượng Hải (nơi đắt đỏ nhất) nên ngay khi đến Thượng Hải, bạn nên lánh xuống vùng lân cận như Thiệu Hưng ở đó 2 ngày (đi Thẩm viên, Lan Đình, Lỗ Tấn cố gia) hay Ninh Ba. 14 ngày thì ở Thượng Hải đi hết 10.000 tệ là thường. Mà cũng chẳng để làm gì. Bạn nên kết hợp đi Tô Châu - Hàng Châu - Vô Tích - Nam Kinh
3. Search các Youth Hostel trên trang world hostel đi. Nó có lợi cho người ko biết tiếng như bạn
4. Ở TQ nhất là khu Giang Triết bạn đến đó thì luật thuê ks làm rất gắt (Cho ng nước ngoài thuê ks 3 sao trở lên). Bạn cố gắng tìm kiếm, ngủ ngoài ra, hoặc hostel nhé.

Thượng Hải
- Đi tàu điện ngầm (có tên bằng tiếng Anh, nhưng nếu bạn ko biết tiếng Trung để đọc bản đồ thì cũng chết dở :(( ) đi tham quan những điểm sau
+ Viện khoa học kỹ thuật
+ Viện hải dương học
+ Bến Thượng Hải
+ Đông Phương Minh Châu
+ Phố đi bộ Nam Kinh
+ Dự viên
+ Chùa Phật Ngọc
+ Tân thiên địa
+ Miếu Thành Hoàng

=> Trong trường hợp không còn cách nào cứu vãn, bạn mua vé tàu đến Vũ Hán gặp mình mình đưa bạn đi Cửu Trại Câu chơi :D

ui....tớ viết nhầm từ 2.10 đến 6.10 là tớ về thôi, mắt mũi thế nào tớ viết thành 16.tớ cũng thấy hoang mang lo sợ quá.hix mà bỏ cuộc thì ...phí.ko biết phải bắt đầu thế nào, thực là tớ cũng chưa đi nước ngoài nước trong bao giờ,chỉ đi loanh quanh trong nước thôi.....đau đầu quá....

Ui!!! bạn chưa đi mà tớ đã hâm mộ bạn quá chừng rồi... Nếu chuyến đi của bạn thành công,... có lẽ năm sau hoặc năm sau nữa tớ cũng có 1 chuyến như bạn (có thể là 1 mình luôn).
Muốn đi như thế cho an tâm, bạn nên đọc lại mấy thông tin về TQ bên trang "Diệu kì châu Á "ấy...
4 ngày thì chơi đc Thương hải và Tô Hàng rồi nhỉ...
Tự tin lên bạn ... Mấy thành phố lớn như thế ko mấy ai bắt cóc đâu... vơi lại nghe thiên hạ đồn dân Thượng Hải cực kì văn minh, cũng khá ok...
Good luck...

@all: Các bạn lỡ hướng dẫn rồi thì viết luôn cái tên khu du lịch nên đến bằng tiếng Việt và Tiếng Bông luôn, có gì thì bạn cannabis chỉ cần chìa cái tên khu du lịch, thì taxi nó đưa đến nơi luôn cũng đc......

1. Bạn ko cần phải mang theo cuốn sách tiếng Trung làm gì, vì một khi bạn hỏi = tiếng Trung, bạn sẽ nhận được một tràng trả lời = tiếng Trung và bạn sẽ càng...bế tắc. Tốt nhất là nên in các món ăn cơ bản như cơm, canh, đậu phụ... để chỉ cho họ khi cần, và mang theo 1 cuốn Lonely Planet China là đủ.

2. Bạn có thể kiếm hostel trên trang hostelbookers.com hoặc hostels.com hoặc hostelworld.com. Recommendation: Phoenix Hostel, ngay gần People Square, sát trạm subway, phòng dorm rất xịn, giá 40-50 NDT (free wifi, bathroom inside, bed lamp, AC).

3. Hệ thống subway ở Shanghai khá tốt, một lần đi tối thiểu 2 NDT, tối đa 6 NDT tùy tuyến đường & độ dài bạn muốn đi (ko giống như Beijing, mất 2 NDT đi thoải mái).

4. Bạn sang đó ngày 2.10 thì nên tập trung đi Shanghai Expo trước vì qua lễ của TQ là sẽ bế mạc. Nên mua vé 3-day Admission để đi cho thoải mái (must-have). Ngoài ra bạn có thể đi: phố cổ Dự Viên (Yuyuan); bờ sống Hoàng Phố (Huangpu) - nơi tập trung các kiến trúc đặc sắc nhất Shanghai (nên đi bình mình, hoàng hôn hoặc 10h đêm khi đã vắng người); đi dạo ở phố đi bộ Nam Kinh (Nanjing) - đi cho biết thôi chứ cũng chả có gì đặc biệt;

5. Nếu bạn ko muốn đi Shanghai Expo hoặc chỉ đi 1 ngày, bạn có thể đi Tô Châu (Suzhou). Nên ở ít nhất 1 đêm ở đây để có thể ngắm được hoàng hôn thơ mộng dọc theo những con kênh liễu rủ xanh mướt. Nên thuê một chiếc xe đạp, dạo qua một loạt các khu vườn được công nhận Unesco WHS (Tiger Hill, Cang Lang Ting, Wangshi Yuan). Note: Nếu bạn hiểu biết về phong thủy thì sẽ cảm thấy những khu vườn này đẹp hơn bình thường rất nhiều. Ngoài ra bạn có thể đi Hangzhou, nhưng theo mình Hangzhou ko có gì đặc biệt lắm ngoài Tây Hồ, với một khúc đường phủ đầy liễu rủ và hoa rất lãng mạn.

6. Còn nếu bạn thích trekking, thì nên ở Shanghai 2 ngày thôi, còn lại phi sang tỉnh An Huy (Anhui) để leo Hoàng Sơn, top 10 moutains của TQ đương đại - mất 2.5 ngày và 1 đêm trên đỉnh núi.

Last edited:

cho em hỏi thêm là sang đấy mua sim để gọi về VN thì bấm số như thế nào ạ?

Mã vùng của VN là +84
Kaka...Bạn nên suy nghĩ lại chuyến đi này nếu bạn chỉ đi 1 mình với "hành trang" hiện có của bạn.
Hy vọng bạn tìm được người đồng hành để hỗ trợ được cho bạn

ôi hoang mang chết đi được.....

Mình vừa đi về tháng 7, TH thì chỉ nên chơi 2 ngày, sau đó đi Suzhou hoặc Wuxi sẽ đẹp hơn. Nói chung nếu bạn không thạo tiếng Trung và lại đi 1 mình thì cũng khá mạo hiểm, bạn nên tìm một người biết tiếng Trung đi cùng thì sẽ thuận lợi hơn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,612
190,146
Latest member
sportifiles
Back