What's new

Đi vòng quanh bờ biển Úc vào tháng 5

Bãi biển Manly, 19km từ trung tâm Sydney, trong TK19 đến đâu TK20 là 1 trong nhưng khu nghỉ mát nổi tiếng nhất Úc Tên "Manly" do thuyền trưởng Arthur Philip đặt xuất phát từ đặc điểm người dân bản xử ở đây: "sự tự tin và phong cách đàn ông ;) của họ khiến tôi nghĩ đến việc lấy đặt tên là vinh Manly"

Cát ở Manly có màu nâu nhạt, cảm giác như đất sét vậy :)

Ơ, mình cũng có cái ảnh chụp đúng như thế này. Lang thang đường đi bộ ven bãi.

À, có vụ giá rẻ bay đi Melbourne tháng 3 năm tới. Từ ngày 2 đến 11 Mar/09. Vé cả thuế từ VN khứ hồi khoảng 480$. Bạn nào đi không nhỉ.

Định đặt vé rồi nhưng chợt nhớ ra, Từ 17 Feb đến 21 Feb mình cũng ở GoldCoast. Chả lẽ 21 Feb về rồi mồng 2 Mar lại đi.

Nhưng nếu có bạn nào đi thì đi cái nhỉ, lái xe xuyên sa mạc đến Alice Spring rồi quay về :))

Vé phải mua trước 24 Aug :))

À, bổ sung thêm là visa khỏi phải lo lắng. Bạn nào đi tớ xin hộ. Giấy tờ hơi nhiều và phải đem đi dịch hơi lằng nhằng tí thôi.

Last edited:
Ngon rồi!

Vậy chính thức là 6 đồng chí nhá.

Tớ chưa được hân hạnh tiếp kiến bạn Oliman đâu đấy. Bạn bây giờ lại sang Perth rồi à. Đúng là tớ muốn đi dọc biển từ Mel đi Adelaide rồi chạy thẳng vào tâm Alice Spring, tham khảo thì thấy bảo tháng 4, tháng 5 là đẹp nhất để đi vào đây. Trời nắng, không nóng lạnh quá. Tháng 4 hết vé rẻ nên đi tháng 5 :)

Nhưng mấy cụ kia thời gian hơi vội, chỉ khép trong 10 ngày nên chạy cũng hơi nhiều đây. Để xem trả xe một chiều có ổn kô. Nếu ổn thì bay từ A.S về thì thời gian lại rất xông xênh . :)

Tớ cũng mong có dịp diện kiến các bạn. Tớ đã sang Perth nhưng cỡ khoảng tháng 5 năm sau có thể đang làm ở Canberra và cũng tiện xuống Melbourne. 10 ngày cũng đẹp vì thời gian nghỉ phép không nhiều.

Cung đường thì để google ngâm cứu thêm chi tiết đi thế nào cho nhanh mà xem nhiều cảnh hay trong 10 ngày. Adelaide - Alice Spring là đoạn phổ biến đối với dân du lịch outback, tha hồ xem sa mạc. Cuộc sống outback cũng hay đấy (giông giống trong phim cao bồi, tớ nghe bảo thế). GPS ở đây sử dụng rộng rãi nên rất dễ tìm đường.

Phương tiện đi thì 1 hay 2 đều OK. Chưa biết là caravan loại lớn có cần bằng lái gì đặc biệt hơn không. Bằng lái xe Úc của mình có thể chạy xe dưới 4.5 tấn và 12 người trở xuống. Để ngâm kíu thêm về việc lái caravan. Nghe mấy đứa bạn bảo bằng lái VN có thể chạy 1 tháng ở đây mà không cần convert, không biết có đúng thế không. Đi caravan chậm nhưng có thể chạy đêm chạy ngày, không cần dừng để ngủ, nấu ăn hay giải quyết gì cả hơ hơ.

Google một lúc tìm được vài thông tin

Melbourne - Adelaide: 750km, chạy liên tục khoảng 10 giờ. Nếu muốn xem Ocean Road như bác Arvill và đi cung bờ biển thì có thể mất khoảng 15 giờ chạy xe. (http://www.melbourne.visitorsbureau.com.au/itineraries/melb-adelaide.html)

Adelaide - AS: đường dài 1530km, chạy liên tục khoảng 20 giờ.

Dự đoán 5 ngày vừa chạy vừa ngắm cảnh thì cũng dư sức tới Alice Spring. 5 ngày còn lại vừa quay về vừa rẽ sang vài thị trấn nhỏ trên đường, hay đến các national park cũng còn kịp cho các bác đến Melbourne.

Adelaide - AS trong 10 ngày nè:
http://realtravel.com/adelaide-journals-j1436280.html

Bằng lái của bạn Oilman là lái được xe này rồi. Ngon rồi.

Bên Úc chấp nhận bằng VN trong 30 - 90 ngày, yêu cầu có bản dịch. Thegioixe có bằng D Việt Nam, lái được. Vậy là có 3 ông lái được xe.

3 ông còn lại đi nâng bằng đi. Ngồi sau đánh bài hoài cũng không sướng đâu :). Đúng là đi xe chạy xuyên đêm thì rất ngon và thoải mái thời gian, nhưng còn cái vụ chạy loanh quanh sa mạc nữa. ... Bạn Oilman tìm hiểu thêm thông tin nhá.

Tớ nghĩ là có 4 ông lái xe thì chạy thoải mái opt 2.

Outback thì tiểu bang nào cũng có một ít. Cung đường Adelaid-AS thì chỉ đi phần outback của South Australia va Northen Territory. Có lẽ chỉ lượt ra những điểm quan trọng để chụp ảnh thiên nhiên outback và làm quen với cuộc sống văn hóa thổ dân. Bọn Úc đi outback còn để sống với thiên nhiên, bushwalking nhưng cần nhiều thời gian. Các điểm đi phải gần và tiện đường vì cứ nếu mất nhiều thời gian trên đường quá mà chỉ xem mỗi nơi một ít cũng không thích lắm. Ví dụ trên đường đi AS có thể đi Uluru bằng cách rẽ từ quốc lộ A87 (đường đi AS) sang Yulara cách đường A87 khoảng 250km, ở lại 1 ngày 1 đêm rồi tiếp tục quay về A87 để đi AS.

Các bác xem website http://en.travelnt.com/advice/itinerary-ideas/alice-springs-15-days.aspx , bên phải có một list hành trình outback mà NT giới thiệu. Hôm nay nếu rảnh em sẽ vào nhà sách xem qua mấy quyển viết về du lịch outback bằng caravan viết bởi mấy chú Úc.

Giá thuê con CamperVan 6 beds khoảng 200$ một ngày cộng cả thuế và bảo hiểm. Nếu tìm được thì chắc là giảm giá 20%. Xe này cũng phải đặt trước lâu lâu đấy vì nó không có nhiều.

Có bạn Oilman thổ địa rồi, bạn lên hành trình, cái gì cần xem và tính toán xem đi bằng gì , cung đường các ngày để thuận tiện nhất. Các Lãnh tụ nhất trí đồng ý bầu bạn Oilman làm Hoa tiêu dẫn đường cho hành trình đi vào tâm sa mạc này nhé. ( Tớ tạm trở về với Nam Mỹ đã, sát ngày đi rồi ;) )

Hành trình chính thức ở Úc là sáng 18 May chúng tớ đến Melbourne ( 9h sáng ) và rời Melbourne là 23h đêm ngày 28 May ( tường là ngày 29 nhưng hóa ra là bay sáng sớm 29 )

Em đang ở Melbourne. Thế tức là 18 May 2009 các bác sang đấy ạ. Tầm đấy hy vọng em thi xong để bám càng các bác. Nếu chưa xong thì hy vọng được diện kiến các bác ở Melbourne.

Giá thuê con CamperVan 6 beds khoảng 200$ một ngày cộng cả thuế và bảo hiểm. Nếu tìm được thì chắc là giảm giá 20%. Xe này cũng phải đặt trước lâu lâu đấy vì nó không có nhiều.

Có bạn Oilman thổ địa rồi, bạn lên hành trình, cái gì cần xem và tính toán xem đi bằng gì , cung đường các ngày để thuận tiện nhất. Các Lãnh tụ nhất trí đồng ý bầu bạn Oilman làm Hoa tiêu dẫn đường cho hành trình đi vào tâm sa mạc này nhé. ( Tớ tạm trở về với Nam Mỹ đã, sát ngày đi rồi ;) )

Hành trình chính thức ở Úc là sáng 18 May chúng tớ đến Melbourne ( 9h sáng ) và rời Melbourne là 23h đêm ngày 28 May ( tường là ngày 29 nhưng hóa ra là bay sáng sớm 29 )

Để tớ thêm thời gian ngâm kíu hành trình thế nào cho hay rồi sẽ bàn với các bạn. Tớ đã máu một chuyến outback như thế này từ lúc còn sinh viên. Đi caravan là đẹp nhất, tính ra có thể chỉ bằng giá máy bay hai chiều Melbourne-AS cho mỗi người mà mobile hơn nhiều. Chỉ cần có đủ tay lái mà tay lái VN là số một rồi hơ hơ miễn đừng chạy sang bên phải và bớt máu taxi một chút.

Để tớ thêm thời gian ngâm kíu hành trình thế nào cho hay rồi sẽ bàn với các bạn. Tớ đã máu một chuyến outback như thế này từ lúc còn sinh viên. Đi caravan là đẹp nhất, tính ra có thể chỉ bằng giá máy bay hai chiều Melbourne-AS cho mỗi người mà mobile hơn nhiều. Chỉ cần có đủ tay lái mà tay lái VN là số một rồi hơ hơ miễn đừng chạy sang bên phải và bớt máu taxi một chút.

Ờ, quên. Đúng rồi. Còn vụ tay lái nghịch nữa nhỉ. Bốn Ông còn lại lái tay lái nghịch bao giờ chưa? Không thì đi tập đi nhá. Nói chung thì cũng dễ, sang Úc tập cũng được , chắc mất 1 tiếng.

Ở VN kô có xe nghịch thì sang Lào, Thái hoăc Cam tập =))

Outback luôn cho chi phí hợp lý, thoải mái tự do và sướng nhất rồi. Mình tự phục vụ mình thích dừng đâu dừng,ăn đâu ăn, ngủ đâu ngủ....

Oái, bạn Quyce đang ở Melbourne à. Thế mà tớ không biết, hồi tháng 4 vừa rồi ở đó phải đi một mình chặng bay đi Adelaide nên chán buồn bỏ luôn vé đó về Hà nội.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back