What's new

[Hỏi đáp] Địa điểm phượt gần Hà Nội

Em muốn đi phượt trong 1 ngày, mọi ng giúp em với

em ở hà nội, t7 này em và bạn gái muốn đi chơi xa 1 chuyến nhưng mà chưa biết đi đâu cả. Mọi người vào tư vấn giúp em với, em chỉ đi trong ngày thôi ạ khoảng 100km đổ lại. Cám ơn mọi ng !

Re: Em muốn đi phượt trong 1 ngày, mọi ng giúp em với

Cụ lên Đại lải vừa gần và đẹp, vắng người, rất phù hợp với những người đi cùng bạn gái như cụ.

Xin thông tin về tàu hoả Tp Hcm ra Hà Nội, và thông tin về du lịch bụi Hà Nội!

Vào thẳng chủ đề luôn các bác ạh:
Em 20 tuổi, là sinh viên, sống tại Tp HCM. Em đã và đang nung nấu một ý tưởng phượt bụi từ Tp HCM ra Hà Nội bằng tàu hoả. Và cho đến hôm nay có lẽ ý tưởng sắp thực hiện được rồi vì kinh phí em bỏ ống heo đã đạt đến con số..... vừa đủ xài đối với em =)) Nên em lên đây hỏi các anh chị một ít thông tin để chuẩn bị cho chuyến du hí sắp tới.
Chuyện thế này:
1/ Đi tàu hoả từ HCM ra HN em tính đi loại rẽ nhất, là ghế cứng, giá vé nó chính xác là bao nhiêu anh chị nhĩ, em xem trên google sao lại cùng 1 loại ghế cứng nhưng có nhiều mức giá khác nhau quá, chênh lệch khoảng 100k lận. Với lại phần ăn uống thì nên mang đồ ăn theo hay ăn đồ ăn trên tàu?
2/ Em nghe nói có loại tàu nhanh, tàu chậm, vậy cho em hỏi nếu đi tàu loại chậm thì khoảng bao lâu mới tới nơi vậy (bao nhiêu tiếng)?
3/ Em cũng nghe nói là sinh viên học sinh gì đó sẽ được hưởng chế độ ưu tiên, giảm giá vé thì phải, ko biết thông tin này có đúng hay ko vậy?
4/ Em dự định khi ra tới HN thì sẽ qua khu Phố Cổ thuê nhà nghỉ, chắc chỉ ở 2 đêm thôi, ban ngày thì đi tham quan các địa điểm (chủ yếu đi bộ hoặc bus hoặc xe ôm), ăn thì cứ "ẩm thực lề đường" làm tới! Nhưng thú thật em sợ bị chém quá, vì nghe đâu nói giọng miền Nam ra ngoãi dễ bị chặt chém lắm. Anh chị nào biết nhà nghỉ nào giá rẽ, và hàng quán hay khu vực ăn uống nào giá rẽ thì chĩ em 1 ít đi!
Em xin cám ơn nhiều nhiều ạ :D

Re: Xin thông tin về tàu hoả Tp Hcm ra Hà Nội, và thông tin về du lịch bụi Hà Nội ^_^

Mình xin trả lời giúp bạn một số vấn đề sau:
- Đi tàu từ Sài Gòn ra Hà Nội có 2 loại tàu là SE và TN, SE là tàu nhanh, TN là tàu chậm( . Ghế cứng thì có 2 loại là cứng quạt và cứng điều hòa. Bạn có thể mang đồ ăn lên tàu tùy thích. Thông tin về vấn đề tàu hỏa bạn có thể tham khảo giá, đặt chỗ... tại trang vetau.com.vn là chuẩn nhất. Sài Gòn- Hà Nôi thì bạn nên đi tàu SE chuyến 6h30' sáng. Chiều ngày hôm sau bạn sẽ tới Hà Nội
- Thẻ sinh viên thì bạn được giảm 10%

Re: Xin thông tin về tàu hoả Tp Hcm ra Hà Nội, và thông tin về du lịch bụi Hà Nội ^_^

@bạn alohacool_143: Vấn đề của bạn về thông tin tàu hỏa thì bạn vào mấy trang Web đường sắt (vr.com.vn, hoặc gasaigon.com.vn) thậm chí mấy trang bán vé trực tuyến cũng có thông tin mà.
Tạm thời thì mình giải thích một số vấn đề bạn đưa ra như sau:
1. Giờ tàu và giá vé
Nói về tàu thì đường sắt chia các chuyến tàu HN - SG và ngược lại làm 2 loại cơ bản là TN và SE. SE thường là tàu nhanh, có chất lượng cao hơn so với TN. SE có các loại rất nhanh, nhanh vừa và chậm của nhanh. Cụ thể,
- Các tàu từ HN xuôi SG đánh số lẻ; các tàu từ SG ngược HN đánh số chẵn và chia thành các cặp giống nhau (SE1 = SE2; SE3 = SE4 v.v.., nói chung là các tàu này giống hệt nhau về thời gian chạy, giá vé và giờ xuất phá.)
- Ở VN hiện nay, tàu nhanh nhất là SE3,4 = 30h (Xp 23h00 đến 5h00), Các loại tàu nhanh: SE1,2 = 33h (xp 19h00 đến 4h00), SE 5,6 (xp 9h00 đến 19h00 hôm sau), SE 7,8 (Xp 6h15 đến 15h10), Tàu chậm là tàu TN1,2 (xp 13h30 đến 3h00 hôm sau nữa). Các tàu càng chạy chậm thì đỗ ở càng nhiều ga, bạn xem thêm trong trang Web tên các ga tàu dừng đỗ.
- Về chất lượng các tàu cũng khác nhau, tàu SE1,2,3,4 chỉ có ngồi mềm điều hòa và nằm còn tàu SE5,6,7,8 thì có đủ loại, tàu TN1 thì chủ yếu là ngồi cứng chỉ có 1 toa giường nằm.
- Còn giá tàu phụ thuộc vào chất lượng tàu, tàu càng nhanh càng đắt, càng chậm càng rẻ, loại vé thì càng xịn càng đắt. Chính vì vậy cùng là nằm nhưng giá của SE3,4 > SE1,2 > TN1; cùng là ngồi cthifthif SE5,6 > TN1,2
=> bạn chọn tàu nào là do kinh tế của bạn và do thời gian, muốn rẻ thì TN1 là siêu rẻ rồi nhưng với kinh nghiệm đi tàu của bản thân thì mình nghĩ nên đi vé mềm điều hòa, có thể giá vé đắt gấp đôi ngồi cứng nhưng bù lại bạn sẽ gặp ít phiền toái hơn so với tàu ngồi cứng. (chỉ là những phiền toái nhỏ có thể phát sinh mà chủ yếu là do những người đồng hành trên tàu gây ra). Hơn nữa nếu muốn ngắm cảnh thì ngồi ghế mềm cũng hơn ngồi cứng với lý do cửa của khoang điều hòa là cửa kính cho nên bạn dễ dàng ngắm cảnh bên ngoài, tàu ko điều hòa dùng lưới để ngăn làm khó ngắm cảnh hơn nữa tàu ko điều hòa đi rất ồn so với có điều hòa => tóm lại thì cứng điều hòa cũng có thể là sự lựa chọn. Ưu điểm của ghế cứng là nếu tàu vắng (đợt t9->12) có thể nằm ngủ sướng hơn ghế mềm.
2. Kinh nghiệm đi tàu
Về vị trí ngồi, khi mua vé bạn yêu cầu nhân viên bán vé lấy cho cái vé cạnh cửa sổ, sẽ tiện hơn cho một chuyến đi xa (thứ nhất là đỡ bị xe đẩy đi lại liên tục trước mặt, hai là gần cửa sổ toa tàu có sạc điện cũng như công tắc đèn, ba là chủ động điều chỉnh được rèm cửa và thêm nữa là có mặt kính để tỳ người vào.. ngồi lâu thường rất mỏi. Vé tàu bạn mua lấy số ghế chia cho 4, nếu chia hết hoặc dư 1 thì đó là ghế sát cửa sổ; chia cho 4 được bao nhiêu thì bạn ngồi ở hàng thứ bấy nhiêu.
Về ăn uống, bạn phải tự túc 100% bạn có thể tự mua đem lên tàu, mua tại tàu khi các xe đẩy đi bán cơm hoặc giải khát hoặc mua tại các ga hoặc có thể xuống toa hàng ăn trên tàu để ăn. Lưu ý là đồ ăn trên tàu bán khá đắt và không được ngon lắm.
Về các ga dọc đường (trừ HN và SG) mình tạm thời chia làm 3 loại ga (việc chia này dựa trên cơ sở chủ quan của bản thân và do nghiệp vụ kỹ thuật của ngành đường sắt.
Loại to: Đồng Hới, Đà Nẵng, Diêu Trì, 3 ga này tàu sẽ thay đầu, thay nước đỗ rất lâu, thoải mái chạy xuống chơi... Hơn nữa ba ga này rất nhiều hàng quán ăn, bạn có thể mua xôi ở Đồng Hới (lưu ý ko bao giờ mua trứng luộc ở ga ĐỒng Hới, toàn phải trứng hết hạn sử dụng), mua gà, xôi, cơm ở ga Diêu trì, mua cơm ở ga Đà Nẵng.
Loại vừa: Vinh, Huế, Nha Trang tàu đỗ vừa có thể xuống chơi, nhưng chỉ nên mua đồ ăn vặt linh tinh.
Còn lại là loại nhỏ không nên xuống tàu.
3. Về chế độ ưu đãi, bạn là sinh viên được giảm giá 10% cho mọi loại vé trên tàu thống nhất, yêu cầu mang theo thẻ sinh viên, Chứng minh thư khi mua vé và lên tàu để đối chứng.
4. Giá k/s ở phố cổ HN thì mình không rõ vì ko đi ks trong phố cổ bao giờ.
Ở HN đi lại bạn nên đi = xe buýt, buýt có thể đưa bạn đi khắp nơi, chỉ 5000/vé.
Còn việc có bị chặt chém hay không là do bạn thôi. Ở đâu cũng có chặt chém, chỉ là đừng để nó chém mình. Còn về hàng ăn, quán xá thì ở HN bạn cứ nhìn mặt tiền quán thôi, quán trông bình dân thì giá cũng bình dân, giá cả ở phố cổ đắt hơn khu vực bên ngoài!
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

hi! ở trên tàu có nước nóng bác cứ mua mì ly, trứng và xúc xích sống qua ngày nhe, di chuyển bằng xe bus bác lên lịch trình tham quan rồi nhờ hội đi xe bus trên fb hướng dẩn nhé.
https://www.facebook.com/yeuxebus?fref=ts

@bạn alohacool_143: Vấn đề của bạn về thông tin tàu hỏa thì bạn vào mấy trang Web đường sắt (vr.com.vn, hoặc gasaigon.com.vn) thậm chí mấy trang bán vé trực tuyến cũng có thông tin mà.
Tạm thời thì mình giải thích một số vấn đề bạn đưa ra như sau:
1. Giờ tàu và giá vé
Nói về tàu thì đường sắt chia các chuyến tàu HN - SG và ngược lại làm 2 loại cơ bản là TN và SE. SE thường là tàu nhanh, có chất lượng cao hơn so với TN. SE có các loại rất nhanh, nhanh vừa và chậm của nhanh. Cụ thể,
- Các tàu từ HN xuôi SG đánh số lẻ; các tàu từ SG ngược HN đánh số chẵn và chia thành các cặp giống nhau (SE1 = SE2; SE3 = SE4 v.v.., nói chung là các tàu này giống hệt nhau về thời gian chạy, giá vé và giờ xuất phá.)
- Ở VN hiện nay, tàu nhanh nhất là SE3,4 = 30h (Xp 23h00 đến 5h00), Các loại tàu nhanh: SE1,2 = 33h (xp 19h00 đến 4h00), SE 5,6 (xp 9h00 đến 19h00 hôm sau), SE 7,8 (Xp 6h15 đến 15h10), Tàu chậm là tàu TN1,2 (xp 13h30 đến 3h00 hôm sau nữa). Các tàu càng chạy chậm thì đỗ ở càng nhiều ga, bạn xem thêm trong trang Web tên các ga tàu dừng đỗ.
- Về chất lượng các tàu cũng khác nhau, tàu SE1,2,3,4 chỉ có ngồi mềm điều hòa và nằm còn tàu SE5,6,7,8 thì có đủ loại, tàu TN1 thì chủ yếu là ngồi cứng chỉ có 1 toa giường nằm.
- Còn giá tàu phụ thuộc vào chất lượng tàu, tàu càng nhanh càng đắt, càng chậm càng rẻ, loại vé thì càng xịn càng đắt. Chính vì vậy cùng là nằm nhưng giá của SE3,4 > SE1,2 > TN1; cùng là ngồi cthifthif SE5,6 > TN1,2
=> bạn chọn tàu nào là do kinh tế của bạn và do thời gian, muốn rẻ thì TN1 là siêu rẻ rồi nhưng với kinh nghiệm đi tàu của bản thân thì mình nghĩ nên đi vé mềm điều hòa, có thể giá vé đắt gấp đôi ngồi cứng nhưng bù lại bạn sẽ gặp ít phiền toái hơn so với tàu ngồi cứng. (chỉ là những phiền toái nhỏ có thể phát sinh mà chủ yếu là do những người đồng hành trên tàu gây ra). Hơn nữa nếu muốn ngắm cảnh thì ngồi ghế mềm cũng hơn ngồi cứng với lý do cửa của khoang điều hòa là cửa kính cho nên bạn dễ dàng ngắm cảnh bên ngoài, tàu ko điều hòa dùng lưới để ngăn làm khó ngắm cảnh hơn nữa tàu ko điều hòa đi rất ồn so với có điều hòa => tóm lại thì cứng điều hòa cũng có thể là sự lựa chọn. Ưu điểm của ghế cứng là nếu tàu vắng (đợt t9->12) có thể nằm ngủ sướng hơn ghế mềm.
2. Kinh nghiệm đi tàu
Về vị trí ngồi, khi mua vé bạn yêu cầu nhân viên bán vé lấy cho cái vé cạnh cửa sổ, sẽ tiện hơn cho một chuyến đi xa (thứ nhất là đỡ bị xe đẩy đi lại liên tục trước mặt, hai là gần cửa sổ toa tàu có sạc điện cũng như công tắc đèn, ba là chủ động điều chỉnh được rèm cửa và thêm nữa là có mặt kính để tỳ người vào.. ngồi lâu thường rất mỏi. Vé tàu bạn mua lấy số ghế chia cho 4, nếu chia hết hoặc dư 1 thì đó là ghế sát cửa sổ; chia cho 4 được bao nhiêu thì bạn ngồi ở hàng thứ bấy nhiêu.
Về ăn uống, bạn phải tự túc 100% bạn có thể tự mua đem lên tàu, mua tại tàu khi các xe đẩy đi bán cơm hoặc giải khát hoặc mua tại các ga hoặc có thể xuống toa hàng ăn trên tàu để ăn. Lưu ý là đồ ăn trên tàu bán khá đắt và không được ngon lắm.
Về các ga dọc đường (trừ HN và SG) mình tạm thời chia làm 3 loại ga (việc chia này dựa trên cơ sở chủ quan của bản thân và do nghiệp vụ kỹ thuật của ngành đường sắt.
Loại to: Đồng Hới, Đà Nẵng, Diêu Trì, 3 ga này tàu sẽ thay đầu, thay nước đỗ rất lâu, thoải mái chạy xuống chơi... Hơn nữa ba ga này rất nhiều hàng quán ăn, bạn có thể mua xôi ở Đồng Hới (lưu ý ko bao giờ mua trứng luộc ở ga ĐỒng Hới, toàn phải trứng hết hạn sử dụng), mua gà, xôi, cơm ở ga Diêu trì, mua cơm ở ga Đà Nẵng.
Loại vừa: Vinh, Huế, Nha Trang tàu đỗ vừa có thể xuống chơi, nhưng chỉ nên mua đồ ăn vặt linh tinh.
Còn lại là loại nhỏ không nên xuống tàu.
3. Về chế độ ưu đãi, bạn là sinh viên được giảm giá 10% cho mọi loại vé trên tàu thống nhất, yêu cầu mang theo thẻ sinh viên, Chứng minh thư khi mua vé và lên tàu để đối chứng.
4. Giá k/s ở phố cổ HN thì mình không rõ vì ko đi ks trong phố cổ bao giờ.
Ở HN đi lại bạn nên đi = xe buýt, buýt có thể đưa bạn đi khắp nơi, chỉ 5000/vé.
Còn việc có bị chặt chém hay không là do bạn thôi. Ở đâu cũng có chặt chém, chỉ là đừng để nó chém mình. Còn về hàng ăn, quán xá thì ở HN bạn cứ nhìn mặt tiền quán thôi, quán trông bình dân thì giá cũng bình dân, giá cả ở phố cổ đắt hơn khu vực bên ngoài!
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

Từ SE1 -> SE7 giá vé giống nhau nhé bạn,vào chẵn ra lẻ. Chẵn thì S4 nhanh nhất, lẻ thì S3 nhanh nhất. Hơn nữa các tàu từ S1-8 đều có đầy đủ các loại ghế từ cứng quạt, cứng điều hoà, mềm quạt, mềm điều hòa đến nằm cứng, nằm mềm, Còn trang web mình nói: vetau.com.vn là trang web bán vé trực tuyến của ga Sài Gòn. Bạn đặt vé có thể thanh toán tại Ngân hàng nếu xa ga. Qua trang web bạn có thể đặt vé, check vị trí của vé trên toa, check giờ tàu chạy, giá vé, khoảng cách giữa các ga... sao lại phải tính vị trí ghế ngồi nhỉ :)). Làm cái ảnh minh họa cho bạn chủ thớt nhé :D

Em cần xin thông tin gấp.

2/9 e sẽ đi hồ Gò Miếu, huyện đại từ , tỉnh thái nguyên .
Xem thông tin trên mạng khá mơ hồ, nên e lên đây mong cả nhà giúp đỡ ai đi rồi hoặc có thông tin giúp e với.
Đây là thông tin e tìm đc trên mạng
http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/97616/suoi-da-huyen-dieu-duoi-chan-tam-dao.html
http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/97616/suoi-da-huyen-dieu-duoi-chan-tam-dao.html
Tương đối gấp nên e mong mọi ng giúp đỡ . E cảm ơn.

Re: Em cần xin thông tin gấp.

Mình nhớ, ngày 20-6-2013, lúc 12h chiều bạn peodung cũng đã post nội dung câu hỏi như vậy, mình đã vào coment phản hồi, nhưng có lẽ bạn chưa đọc, thì nay mình nói lại vậy:
- Đường đi: Đi từ Hà Nội lên đến Phổ Yên thì rẽ trái để lên huyện Đại Từ (để ý biển chỉ báo hiệu đường sẽ thấy) sẽ đi ngang qua hồ đó, hồ nằm phía bên tay trái, hồ bình thường...nhưng các bạn lưu ý, không phải phút bốc đồng mà lao ngay xuống hồ...để rồi có những chuyện không may...
- Ăn, ở: ra tt.Đại Từ
- Chi phí: các bạn tự dự trù theo số ngày lưu lại, lưu ý ngày 2/9 dễ bị chặt chém đấy nhá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back