What's new

Độc hành Sài Gòn - Hà Nội - Hạ Long - Sapa

Khuya nay, tình cờ được một cô bạn mới quen có cái nickname paven khích lệ, tôi quyết định viết một bài hồi ức về chuyến đi bụi miền Bắc của mình. Chuyến đi cách đây đã 6 tháng, cũng khá lâu rồi nhưng ấn tượng về nó thì vẫn còn đọng lại rất nhiều. Có lẽ tôi sẽ viết bài này hơi chậm và trầm lắng một chút. Bởi bản chất của chuyến độc hành này mang hơi hướng của một kẻ đang tìm về lối “sống chậm”. Tôi nghe ở đâu đó rằng “Đôi khi bạn cần phải sống chậm lại để không hời hợt, chậm lại để nuôi chín cảm xúc, để lắng nghe nhịp chảy của cuộc sống...Và chậm lại để nhìn lại, chậm lại để… nhanh hơn...”

Tạm biệt Sài Gòn vài ngày nhé!

Last edited:
Chừng nào em có plan đi Tàu mà bay ra Hà Nội lần nữa sẽ tầm sư học đạo, đi sảng mà lại đi trong nước nên ko chuẩn bị gì hết.

HN đối với mình chẳng lạ lẫm gì nhưng qua cách viết của HANAHAN thì chỉ nói đúng một từ,Tuyệt
Hóng với chủ thớt vài tầm ảnh về Hồ Tây tím mờ nè

attachment.php

attachment.php

Cảm ơn bạn đã dẫn dắt câu chuyện về chuyến đi thật thú vị, lúc đầu hơi giật mình vì tưởng bạn là cô gái độc hành hôm mình gặp trên tầu từ lc vê hn
Đọc mà chỉ sợ nhanh hết : D

Kết luận về Kem Tràng tiền là hoàn toàn chính xác. Kem tràng tiền ăn không ngon.
Tuy nhiên người tìm đến ăn kem tràng tiên không phải vì nó ngon mà để thưởng thức cái gọi là "văn hóa ẩm thực Hà Thành".
Người ta đến ăn kem để trải nghiệm cảm giác thú vị khi xếp hàng mua kèm, cầm que kem ăn trên vỉa hè, vừa ăn kem vừa nghe những câu chuyện cuộc sống của nhưng người cùng ăn xung quanh mình.
Mỗi lần đến ăn kem lại là là một lần trải nghiệm với những cảm giác hoàn toàn khác nhau với hương vị kem "rất cũ" từ hồi bao cấp ở HN.

Nhiều bạn ở nơi xa tới đều có 1 nhận xét chung về kem Tràng Tiền ko ngon ^^ Với riêng bản thân mình là người Hà Nội gốc , cũng từng ăn rất nhiều loại kem nhưng chưa bao h cảm thấy có kem ngon hơn kem Tràng Tiền, nói thật ko hề bênh vì là người HN đâu , vì sinh ra lớn lên người già trong nhà đều nói kem Tràng Tiền là ngon nhất Hà Nội, rồi dần dần lớn lên với suy nghĩ đó, bị cảm giác ngon đó ngấm và máu thịt rồi, h đi đâu xa nhà vài hôm thèm đc ăn kem TT lắm, đó có thể gọi là dư vị quê hương mà người Hà Nội còn giữ lại, và chắc chắn ko riêng gì mình là thế hệ trẻ HN đâu mà hẳn từ người già, trung niên cho tới trẻ em HN đấy :)

lâu lâu đọc bài viết này thấy nể bạn quá. Kiên nhẫn để viết được hành trình dài. Mình cũng xuyên Việt rồi mà lười không buồn viết (NO)

Em cũng có 1 chuyến độc hành giống bác nay nhưng mà là ngược lại Hà Nội - Sài Gòn - Miền Tây. Tiếc là hồi đó chẳng ham hố chụp choẹt gì nên chẳng có gì chia sẻ cả :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,123
Latest member
Clayjenson
Back