What's new

Độc hành Tây Côn Lĩnh

Độc hành Tây Côn Lĩnh

Nhất trí với ôm là sẽ chạy một cung vào dịp cuối tuần – 2 ngày. Lọ mọ với tỷ cung thích đi như: Háng Tề Chơ, Cao Bằng, Trạm Tấu… rồi lại quyết định ụp phát là Tây Côn Lĩnh. Ôm đã chạy cung này (với cơ duyên cùng các bác Tây Bắc Group) dịp cuối năm rồi. Vác ẻm Fx già khọm đi tút tát lại, và đến 5h chiều thứ 6 mới xong, chẳng kịp test xem đã OK chưa. Nhằm hướng Hà Giang tà tà chạy tới.

Quyết định phải làm kiểu ảnh ẻm Fx già trước khi vào TCL vì nhỡ đâu đó, chẳng kịp ngắm vuốt em nó nữa :D

Sắm thêm chút đồ ăn đề phòng phải hạ trại giữa rừng, khổ thân ẻm Fx già đã phải mang 1 lều 6 khá nặng, 2 cái balo căng đét và xế ôm (còm còm) trên lưng. Mách lẻo với ACE là HG có 1 quán café ngon và rẻ (ngã ba đường HG đi Thanh Thủy, khoảng 500m phía bên tay phải), một bình bảo ôn 0,75lit café đen-đá-không đường = 60k.

Loanh quanh với chằng buộc vì ẻm Fx đuôi ngắn làm mấy chú bản địa nói vớt theo là “làm giề mà phải buộc chặt thế”, bố khỉ, không chặt chắc còn mỗi cái dây chun.

Vậy em xin lỗi nhé, em cũng đã lỡ rủ rê mất 1 em thuộc team bác hummer đi độc hành với em rồi.
Tiếp đi bác ơi, loại lan bác lấy về ấy, hoa xấu ạ.

Em xem ảnh thấy ôm của bác dắt con dao thần thánh thấy cũng ghê răng ... Cơ mà đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai . Em thích cái logic của bác ovuong . Bác bớt chút thời gian cho anh em đang hóng đc nghe thêm về chuyến đi của bác và đc xem thêm ảnh . Lan rừng của bác đẹp quá .

Thanks các bác đã quan tâm.
Để nói về lai lịch của con dao này thì mất khá nhiều thời gian, e chỉ kể vắn tắt mấy nội dung chính thế này: Vào một ngày đẹp giời, 8 con người và 4 porter hì hục mò theo đường Cát Cát, trong đó có 1 thành viên chưa hiểu khái niệm trekk là gì (bỏ không test thể lực) tung tăng nhập nhóm :)). Trưa ngày thứ 2 của hành trình, trên cái độ cao 2900 gì đấy, gặp 1 bác sơn tràng với súng và dao dắt quanh người; sau khi hỏi han, gạ gẫm đã nẫng được con dao đó (mà cũng chả biết bác sơn tràng này dùng từ đời tám hoánh nào nữa) lại còn xin thử 1 phát pạc-hoọc vang trời với khuyến mại khói um =)). Từ đó, tất cả các cung trekk như Pù Luông, Xuân Sơn, Cham Chu, Tà Sùa đến những cung bon bon khác con dao này đều tham gia. Của phải tội, chả bao giờ mài mà lúc nào cũng sắc lẹm. Từ chặt cây đến thái thịt đều ngọt lử. Gạ gẫm mãi em mới mượn được nó cho cái cung này đấy. Trong chuyến đi này, nó được phát cây mở đường, đào đường đi đến sáng loáng. Và hơn nữa, nó làm đồ trang sức của ôm. Một ôm đứng giữa trời đất TCL với dao mông giắt bên người !!! =))

Thanks các bác đã quan tâm.
Để nói về lai lịch của con dao này thì mất khá nhiều thời gian, e chỉ kể vắn tắt mấy nội dung chính thế này: Vào một ngày đẹp giời, 8 con người và 4 porter hì hục mò theo đường Cát Cát, trong đó có 1 thành viên chưa hiểu khái niệm trekk là gì (bỏ không test thể lực) tung tăng nhập nhóm :)). Trưa ngày thứ 2 của hành trình, trên cái độ cao 2900 gì đấy, gặp 1 bác sơn tràng với súng và dao dắt quanh người; sau khi hỏi han, gạ gẫm đã nẫng được con dao đó (mà cũng chả biết bác sơn tràng này dùng từ đời tám hoánh nào nữa) lại còn xin thử 1 phát pạc-hoọc vang trời với khuyến mại khói um =)). Từ đó, tất cả các cung trekk như Pù Luông, Xuân Sơn, Cham Chu, Tà Sùa đến những cung bon bon khác con dao này đều tham gia. Của phải tội, chả bao giờ mài mà lúc nào cũng sắc lẹm. Từ chặt cây đến thái thịt đều ngọt lử. Gạ gẫm mãi em mới mượn được nó cho cái cung này đấy. Trong chuyến đi này, nó được phát cây mở đường, đào đường đi đến sáng loáng. Và hơn nữa, nó làm đồ trang sức của ôm. Một ôm đứng giữa trời đất TCL với dao mông giắt bên người !!! =))

Cơ mà, e cứ nghĩ TCL phải đẹp cỡ nào thì mới được gọi huyền thoại chứ nhỉ @@ Xem ảnh chẳng thấy hứng thú gì cả, haizzz

Thì ra là tính từ Hoàng Su Phì qua Đản Vản cũng có đường vượt Tây Côn Lĩnh hả Hummer, đợt trước đi định liều qua Đản Ván nhưng thấy đoàn nào cũng nhằm Pố Lồ nên ko dám mạo hiểm :)

Thì ra là tính từ Hoàng Su Phì qua Đản Vản cũng có đường vượt Tây Côn Lĩnh hả Hummer, đợt trước đi định liều qua Đản Ván nhưng thấy đoàn nào cũng nhằm Pố Lồ nên ko dám mạo hiểm :)

Nếu đi từ HSP - Đản Ván - TCL thì chuẩn bị tinh thần kéo pháo bác ạ. Từ Đản Ván lên đường loằng ngoằng vì là đường vào nhà dân, dốc ngược. Hết nhà dân là lối mòn mà người và gia súc đi lên rừng thôi chứ không thành đường rừng như kiểu từ Lao Chải đi lên đâu. Nhưng, hiện tại em thấy họ đang làm khu dân cư trên đó, đường sẽ được mở đấy (thông tin này thu hoạch từ cán bộ huyện HSP đấy nhưng chả biết bao giờ xong :)) )

Khoảng độ 3km đường nó như thế này, cứ theo vết gia súc mà đi thôi (BB)

Sau khi nghỉ ngơi độ 1 tuần thuốc, tiếp tục chuyến đi những tưởng là rất nhẹ nhàng vì đường khá phẳng và rộng, có điều lối đi thì hẹp nên em đồ rằng đây là đường lâm nghiệp ngày xưa. Đang ngon trớn bị ôm gọi giật ngược lại là vì thấy 1 cây phong lan nữa. Tất nhiên là kẻ ham hố như em thì không bỏ qua.

Từ đó, mắt ít nhìn đường hơn và luôn dán vào vách ta luy hòng kiếm được cây lan nữa để ôm phải giật tóc mấy lượt. Bắt gặp 2 thanh niên đang chăn bò, hỏi về Bốt Đen thì được biết là ngay gần chỗ nghỉ lúc nãy. Bàn đi tính lại là không trekk Bốt Đen nữa mà để “lần khác”, hỏi đường xuống núi thì được biết là có đường, trời đã hơn 4h chiều.

Hình như đây là khu dân cư mới (theo lời kể của tay cán bộ huyện)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back