What's new

Độc hành Xuyên Việt - Ra đi để tìm lại chính mình ( Đoạn Cuối )

Độc hành Xuyên Việt - Ra đi để tìm lại chính mình

Ngày 4 : Sáng 7h dậy nhưng thôi rùi, quần áo chưa khô lắm đành ngồi chờ thêm 2 tiếng, 9h lên xe chạy thằng ra TP Quảng Ngãi cách đó 40km, nơi đây vẫn còn 1, 2 người bạn. Gọi làm 1 ly café và đi dự 1 cái đám cưới hehe. Đúng là miền trung ko thể nắng và nóng hơn nữa, đi đám cưới mà cứ như đi dự lễ hội tạt nước ở Thái Lan,
2h xong xuông lên đường tiếp tục. Đà Nẵng 178km, không xa lắm đâu cứ chạy rồi sẽ tới, nhưng đường đông quá. Tại sao, khi ra tới nơi mới biết, hôm nay Đà Nắng bắn pháo bông, có nên đi ngắm ko ta haha, dạo 1 vòng qua 3 cây câu mới xây, Cầu Rồng, Cầu Giăng và 1 cầu gì đó. Cầu Rồng nhìn hoành tráng thế, chạy vào khu thể thao Long, Lân, Quy, Phụng gì đó. Làm 1 tấm cho em nó.

Chiều rùi, bụng cũng đã kêu, ghé làm 1 dĩa cơm cho ấm bụng và tìm 1 thú vui nhất định : Café hehe

Xong café cafao chạy xe tới chân cầu Rồng tìm chổ gởi xe và ngắm Pháo Hoa với mọi người thui. Đông quá như lễ Hội. Khi pháo hoa được bắn lên thì thôi rồi, mình đứng sai vị trí, bị khuất mất tòa nhà cao tầng chỉ nghe Pháo, không thấy Hoa hohoho. Nhưng ko buồn nhìn phía xa xa ngắm em Sông Hàn đẹp quá, đèn nhiều màu tiện thề chụp em nó vài pô. Đứng 1 hồi ko nhìn thấy gì haziiii đau quá đánh móc dt xin địa chỉ thằng bạn ghé tá túc 1 đêm thui hehe, pháo hoa lên google seach có mà đầy haha.

Ngày 5 : Sáng tinh mơ, tắm táp cho tươi tỉnh chào tạm biệt và tiếp tục thuii. Hầm Hải Vân không thể bỏ qua dù rất muốn leo đèo nhưng quyết định chui Hầm thui. Xe máy được đưa lên 1 xe tải nhỏ, người thì trèo lên xe 16 chổ, xong xuôi lệ phí xe lăn bánh. Hầm Hải Vân nghe quá hoành tráng nhưng so ra thì cũng chưa thật sự ấn tượng lắm, hầm nhỏ chỉ cho 2 làn xe chạy,phía trên hầm cũng ko cao lắm, phía bên kia có 1 cái như thế nhưng ko thấy thông xe, chắc để dự phòng. Nhưng cái khoảng vượt dưới 1 con Đèo như Hải Vân thì nó đáng để ta phải nghiêng mình, lấy xe xong chạy chậm tà tà tìm 1 quán ăn sáng thui. Bún Bò Huế ăn trên đất Huế nghe thấy hay hay. Còn chần chứ gì nữa: Cho con 1 Tô Bún Bò, ở đây có bán café ko ạ, cho con xin 1 ly.

9h45 TT TP Huế, đến đây thì ko lo lạc đường, chạy vòng vòng vài con đường quen thuộc, ngang qua cầu Trường Tiền và Phú Xuân, Đại Nội đã đi rồi nên không đi nữa, lên thăm nhà thờ Phú Cam, chợ bến Ngự và với 1 thói quen, ghé vào quán cóc bên đường làm 1 ly nước ngắm nhìn nhưng dấu vết xưa. Chạy dọc con đường Nhật Lệ 1 thời đã đi qua. Mình đang tìm gì đây, bắt đầu đã xuất hiện nhưng câu dấu hỏi mênh mông, không định hình và gần như vô thức, lang thang hoài rồi cũng có lúc phải dừng chân, tự hỏi và tự trả lời. Đành tấp vào 1 quán cơm để mình bớt hoang tưởng đi 1 tí haha. Định hình cái Bụng đã. Nhưng có vẻ cũng không thay đổi được nhiều, Huế vẫn thường làm cho con người ta buồn bả, dòng sông Hương vẫn trải dài đầy thơ mộng nhưng lòng người có thoát khỏi hay không, đã đi nữa chặng đường và bắt đầu xuất hiện những khoảng không, những câu hỏi. Không muốn trả lời hay không tìm được câu trả lời, nhưng cũng phải đi thôi. Tạm biệt Huế ta đi đây, không muốn gần như không muốn xa, lần này không đi theo Ql 1A nữa, như 1 bản năng có đường là ta cứ chạy dần như mục tiêu càng xa rời. Mình đã chạy hơn 1200km ít nhiều gì cũng đã thấm mệt, nhưng bản thân hiểu rằng đó ko phải là vấn đề. Độc Hành giờ đây ít nhiều ta cũng đã thưởng thức 1 chút hương vị, chạy như 1 bản năng giữa trời nắng nóng của đât Quảng Trị, cố cất lời giọng hát để xua tan tâm trí đang mênh mang nhưng cũng ko ăn thua gì, giờ chỉ chạy và chạy. 3h đồng hồ chỉ biết hướng về phía trước không mường tượng, không vị trí, và không có ai. Đôi lúc tự nhủ Độc Hành là phải thế thôi. Ghé vào 1 quán nước ven đường cho xe nghĩ, sau vài câu hỏi người chủ quán được cách Quảng Bình không xa lắm, nhưng vô tình được nhắc tới 1 địa danh Phong Nha – Kẻ Bàng. Aaaaaa. Nó đó bạn ta đó. Cô ơi.. tính tiền ạ, cho con hỏi từ đây tới đó khoảng bao xa: giờ này chắc 5h chiều là sẽ tới. Phóng thôi olala. Giờ thì có vẻ tính táo hơn 1 chút nhưng có gì đó vẫn cứ bám lấy ta.

Cầy Hiền Lương, ồ tên nghe quen quá. Nhìn đi, đó đó là Cầu Hiền Lương, có lẽ suốt cả chặng đường đi mình đều như thế tự nói, tự hỏi và tự trả lời hehe. Cũng thú vị lắm,lắm lúc cũng khìn khìn. Làm vài tấm kỷ niệm giữa trời xế chiều. Chạy 1 đoạn nữa là đến cầu Sông Giang cũng khá nổi tiếng, dừng lại hỏi đường thì biết Quẹo trái là đi Phong Nha, thế là chỉ được nhìn Sông Giang từ xa xa. 24km là khoảng đường từ QL 1A. Đường khá dễ đi với những đoạn lên xuống, xung quanh cảnh vật như Dallat về chiều, băng qua nhìn làng mạc và hồ nước ta đã gần tới Phong Nha. Nhưng cẩn thận vẫn dừng lại hỏi đường liên tục.
Thiên Hạ đệ nhất động – Phong Nha Kẻ Bàng đã hiện ra trước mắt, nắng vẫn còn treo trên đỉnh, chạy vào 1 thị trấn nhỏ là tới chổ mua vé tham quan. Gởi xe và gởi đồ phóng vào mua vé thôi. Hết giờ bán vé rồi em : đó là câu nói mình nghe được aaaaaaaa. Sốc nhìn lại đồng hồ 4h40 trễ 10 phút so với quy định. Thế là chơi trò năn nỉ hehe – Nhưng vẫn không ăn thui, chưa biết tính sao quay lại lấy xe đang lang thang dắt xe thì có 1 Đoàn người HN vào mua được vé, không thể có 1 cơ hội nào tốt hơn. Chị bán cho em 1 vé nhé : 80k em ( hahahaha ) Nhưng phải chạy xe lên thượng nguồn lúc đó mới có thuyền chở vào Động, chơi luôn dù chưa biết ở đó là đâu và cũng được biết là ko có bãi giữ xe. Kệ haha
Động Phong Nha – Không cần tả, đi rồi sẽ biết. Chỉ biết nó xứng đáng với danh hiệu : Thiên Hạ Đệ Nhất Động. Đêm ngủ lại lại thị trấn nhỏ và thưởng thức món Dê Núi.

Last edited:
Re: Độc hành Xuyên Việt - Ra đi để tìm lại chính mình ( Đoạn Cuối )

Độc hành Xuyên Việt - Ra đi để tìm lại chính mình

Vượt hơn 2.155.000 km, ...

Một quãng đường kinh dị,
Nếu chu vi trái đất là 40.075km, Bạn này đi được gần 54 vòng

Chắc bạn ấy viết dư ra ^^

P/S: Đi ĐN mà không ghé lên đỉnh Hải Vân thì thôi rồi.

Nếu đã đi Xuyên Việt thì mỗi địa danh nên dừng lại một chút, có cảm giác vội vã quá.

Viết dư thui ... hehe không có gì đáng ngại ^^

@ Đèo Hải Vân thì có leo rùi, mỗi nơi mình có dành thời gian đó nhưng chi tiết quá cũng ko hay. Thank

Một quãng đường kinh dị,
Nếu chu vi trái đất là 40.075km, Bạn này đi được gần 54 vòng

Đoạn nầy đã được sửa chữa và cắt,dán qua topic ( kết thúc ) rồi ! Lanh thật....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,146
Latest member
sportifiles
Back