What's new

Dọn rác ở núi Bà Đen - Đồng hành bảo vệ thiên nhiên

Pmytrung

Phượt quái
Các bạn Phượt thủ thân mến !

Những thành viên phượt thuộc "Hội những người thích chinh phục độ cao và trang web Sinh vật rừng Việt Nam" tổ chức 2 ngày 25 và 26 tháng 05 năm 2013 cùng nhau dọn rác tại núi Bà Đen. Đây là một hoạt động nhỏ trong hành trình lớn "Đồng hành bảo vệ thiên hoang dã Việt Nam". Thiết nghĩ mỗi chúng ta chỉ cần làm những công việc nhỏ nhưng mang nhiều ý nghĩa lớn để cảm thấy tự hào với chính mình, tự hào mình là thành viên nhà phượt cùng nhau bảo vệ môi trường.

Thay mặt nhóm tôi mong các bạn phượt thú đăng ký tham gia tại topic này hoặc tại đị chỉ FB

https://www.facebook.com/groups/209272395788325/

Lịch trình như sau:
Sáng 25/5 xuất phát (phương tiện đi lại, ăn uống tự túc) từ ngã tư An Sương lúc 6:30 và bắt đầu leo núi theo đường cột điện dọn rác lúc 4 giờ chiều cùng ngày lên đỉnh (trong qua trình lên đỉnh sẽ cùng nhau thu gom rác vào các túi Nilon và tập trung tiêu huỷ tại một chỗ nhất định)
Sáng 26/5 dậy sớm cùng nhau Dọn rác tại đỉnh và cùng nhau thu gom rác xuống đường chùa và trở về Sài gòn vào 3 giờ chiều sau khi tổng kết công tác trong 2 ngày.

Hy vọng với sự nhiệt tình tham gia của cộng đồng nhà phượt

Re: Dọn rác ở núi bà đen - Đồng hành bảo vệ thiên nhiên

Hi bác Pmytrung, cảm ơn bác!

Để tạo được hiệu ứng tuyên truyền tốt hơn, diễn đàn phát động một tuần lễ hành động, cho toàn bộ thành viên diễn đàn trên cả nước. Vì vậy, nếu có thể bác xem xét chuyển ngày chủa chuyến đi của các bác sang tuần 2-9/6 được không?

Nhóm của bạn Đỗ Lạ đã có lịch vào tháng 5 nhưng cũng đã đồng ý chuyển sang đầu tháng 6. Mong bác cũng có thể đồng ý!

Cảm ơn bác trước!

Chào bác CVN
Tiếc quá đây là quyết định của nhóm từ tháng 2 năm 2013 là sẽ thực hiện việc này mặc dù không biết là bên Phượt có tổ chức nên có lẽ không thể chuyển được rồi, thôi thì đằng nào cũng vì môi trường nên trước sau cũng phải hành động và càng nhiều người nhiều nhóm hành động vì môi trường thì càng tốt phải không bác ?

Chúc vui

OK bác. Nếu đã chốt đoàn thì bác post danh sách vào đây bác nhé!

Và diễn đàn sẽ chỉ có thể hỗ trợ bằng tiền mặt cứ không thể mua đồ.

Bạn có thể cho lịch trình cụ thể cũng như chi phí cho chương trình được không ạ
Cảm ơn :)

Chúng ta xuất phát trưa thứ 7 từ Sài Gòn và tập trung tại Ngã tư An Sương và xuất phát leo núi lúc 4 giờ tại chân núi đường Cột điện, vừa đi vừa lo gom rác (tập trung một chỗ tiêu huỷ nhưng tránh để cháy rừng lây lan, mặc dù mua này đã có mưa nên khó cháy).
Ngoài các dụng cụ cá nhân như lều, võng (trên đó ít chỗ mắc võng nên dùng lều là tốt nhất) chúng ta mang theo áo mưa và phòng tránh cơn mưa đầu mùa bất chợt. Sẽ có 1 Porter mang theo ít đồ ăn để dùng cho bữa sáng hôm sau (cháo gà)
Chúng ta sẽ lên đỉnh người cuối cùng vào lúc 11 giờ (các thành viên mới nhớ chú ý bám sát để tránh đi lạc (qua đường ống dẫn nước) và dựng lều, nghỉ ngơi để sáng hôm sau đón Bình Minh, dọn rác và ăn sáng sau đó đi xuống đường chùa để tiếp tục công việc.
Trở về Sài Gòn lúc 3 giờ chiều

Kinh phí Campuchia (khoảng 200k/3 ngày)

Có ý kiến đề xuất nè Trung ơi: Nhằm hạn chế và nâng cao ý thức cho những người đi sau,
- Nên làm sẵn các pano, hay cọc với biểu ngữ " Mọi người giữ vệ sinh chung - Vì môi trường trong sạch", " Không xã rác".... Tới đỉnh thì dán hay cắm cọc, dọc đường thì cấm cọc,...
Các bạn thấy sao?
Vì chúng ta ko thể cứ dọn mãi được :)

Đang cần bạn ủng hộ và giúp đỡ đây vì chưa kiếm đâu ra nguồn nè ...

@Anh Pmytrung ơi, thông thường khi dọn vệ sinh trại, em gom tất cả rác : gồm bao nilong, vỏ chai nhựa, vỏ hộp giấy, thức ăn thừa...và đốt sạch. Tuy nhiên, em không có kinh nghiệm xử lý rác kiểu dọn-đốt trong môi trường rừng-núi, anh cho em hỏi mình cần làm thế nào để an toàn rừng khi thực hiện việc này với :). Về dụng cụ, mình sẽ cần những thứ gì : bao tay, dây thừng, chổi, bao nilong loại dày để gom và tập trung rác...?

Anh Trung vui lòng cho em đăng ký 2 suất

+ Tên: Phương
+ Lều\võng: có
+ Các dụng cụ cần thiết dọn rác (túi đựng, bao tay, đồ gắp): tự trang bị.
+ Số điện thoại liên lạc: 091.606.7520
Nhóm có off phân công nhiệm vụ gì ko a?

P/s: Em có xin vào hội độ cao, có gì a đồng ý giùm. Thanks a!
Lâu rồi ko gặp, ko biết a còn nhớ em từng chạy qua BH gặp a về vụ xin phép vào VQG Bù Gia Mập đi cung đường 14C ko!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,085
189,868
Latest member
Johnwick53
Back