What's new

Đón Tết tại TAIPEI

Tết này mình ở lại TAIPEI đón tết và có kế hoạch đi : YANG MING SHAN, TAI ZHONG, KAO SHIUNG, TAI NAN,... mọi chỗ trong tầm tay chỉ thiếu đồng bọn. Ai có hứng thú thì đặt gạch join với mình. Đảm bảo bạn sẽ ko phải dùng body language, không sợ lạc đường, không thiếu cảnh đẹp, không thiếu đặc sản để bù lại cảnh xa nhà.
Đặt gạch ở đây or PM nhé!

Vì mình chưa đổi được bằng lái nên chỉ có thể dùng phương tiện công cộng di chuyển và đây là plan mở, kế hoạch sẽ được thêm vào và thay đổi khi có thêm đồng bọn tham gia.
1- Các bạn ở trong nước : Phí visa mất >60$, ( không nhớ rõ lắm vì ko tự đi làm) vé máy bay khoảng 48x *2( dịp tết chắc chắn là tăng nữa) và hơn nữa thủ tục xin visa chắc không dễ nên tốt nhất các bạn nên tìm cty du lịch họ làm.
2- Các bạn đang ở TAIPEI:
Thời gian: 21- Jan ==> 25 -Jan( 5 ngày)
Địa điểm tập hợp: Taipei bus station.
Phương tiện : MRT, Bus (ít nhất có 100$NT trong thẻ :LL)
Ăn ở: đến đâu hỏi đến đó ( mỗi bữa ăn khoảng 80- 100$NT, ở tùy cơ ứng biến hostel ko thiếu)
Điểm đến: 1- YANG MING SHAN 1 ngày (đi về trong ngày) bắn phá hoa anh đào)
2- Nếu muốn đêm đi thẳng xuống Kao Shiung ( 1 ngày) ( các điểm đến sẽ liệt kê khi có đồng bọn tham gia)
3- Đêm thứ 3 từ Kao shiung đi Tai Nan ( 1 ngày)
4- Đêm thứ 4 từ Tai Nan đi Tai Zhong ( 1 ngày)
5- Đêm thứ 5 từ Tai Zhong về Taipei ( 3h đồng hồ)
Ngày hôm sau đi làm.
Chi phí tạm tính: Đi lại + ăn uống : 2000NT + 1500NT. (Ở chưa tính vì nếu đi một mình thì mình sẽ ở nhà bạn, nếu có đồng bọn thì phải ở hostel) Có dao động vì ngày lễ họ còn tính thêm phí dịch vụ.

Rất mong có sự đóng góp của đồng bọn!

Last edited:
Trong mấy ngày lễ tết ở Đài Loan, nếu các bạn có kế hoạch đi chơi thì nên đặt phòng trước vì đến nơi mới đặt phòng thì khả năng lang thang hoặc màn trời chiếu đất rất cao. Cách đây năm năm miǹh đã trải qua cảnh này rùi, lúc đ̀ầu cứ nghĩ chỉ lo thiếu tiền chứ thiếu gì phòng nên miǹh và ông xã cứ vi vu hết Đài trung rồi sang đài Nam, khoảng 9 giờ tối thì muốn thuê phòng nghỉ thì giá trên trời

- 9:00 pm : Giá phoǹg tại một motel là 3,500 tệ ở Đài Nam, đắt quá nên lái xe tìm chỗ trọ rẻ hơn

- 9:15 pm: sau một hồi lái xe vào trong hốc bò tó thì tim̀ thấy một motel nhưng giá là 5,000 tệ , mắc quá tiếp tục cuộc tìm kiếm chổ nghỉ
- 10:00 pm: lái xe đến gần Đài Trung, chỉ còn phòng vip giá là 8,000 tệ
-11:00 pm : tiếp tục đi và giá đã lên 9,500 tệ với lý do tất cả mọi nơi đều cháy phong̀

- 12:00 pm : quyết định tiết kiệm tiền bằng cách ngủ trong xe với cái rét căm căm, sáng sớm lái xe đến trạm dừng chân vệ sinh cá nhân, ăn sáng và tiếp tục cuộc hành trình

Ḱêt qủa : Cổ đau nhức và bị cảm gần một tuần.

Nếu các bạn có thể sắp xếp được nên nghỉ ở Wu Ling Farm một đêm, ở đó có thể cắm trại nhưng phải mua vé vào cổng, trong Wuling Farm có nhà hàng buffet, nhiều đồ ăn và giá cũng được. Bạn có thể leo núi và ngắm hoa anh đào, đẹp lắm.
Người ta cũng bán lê trồng trong trang trại, lê ngọt , nhiều nước và giá rẻ.
Năm nay miǹh cũng đón tết ở Taiwan, nếu các bạn cần gì thì cứ PM cho miǹh nhé.

Gởi các bạn một số cảnh đẹp tại Wu Ling farm và trên đường đi đến Wuling Farm, trời lạnh nên cảnh đẹp lắm để các bạn có thêm động lực tham quan taiwan.

Chương trình hay quá, mình cũng định tết này đi đâu đó, nhưng chưa tìm được hội tham gia. Chủ thớt cho kế hoạch chi tiết đi.

Hi all, mình thấy thích chương trình này, nhưng bác chủ thớt lại ở tít bên kia :), nên khó bàn bạc nhỉ. Các bạn ở hànọi có ai hứng thú vụ này không, nhân thể có topic này, anh em chia sẻ thông tin luôn. Mình muốn đi từ khoảng 27-28 tết, về khaỏng mùng 5.

@Sakurahana: Nếu du lịch taiwan bạn nên chú ý việc xin thị thực nhé, vì Đài Loan không cấp thị thực đi du lịch riêng lẻ. Tuy nhiên nếu bạn có thị thực đi Mỹ , Canada thì xin dễ lắm.

Sang bên này đón tết đi, có nhiều nơi để lượt phượt.

@NGLIEN05: Hi bạn, mình có hỏi về visa rồi, có lẽ sẽ xin được. Tuy nhiên không biết nên đi đứng thế nào vì mình ko quen ai biết về bên đó hết. Mà giờ cũng chưa rủ được ai :( Mình cũng hay phượt alone nên cũng ko ngại đi một mình nếu ko rủ được ai, tuy nhiên có thêm anh em thì vui hơn. Mình cũng chỉ dự định đi cùng lắm là 4 người thôi. Cho cơ động. Bạn PM cho mình nick YM được ko? Có gì còn hởi ý kiến chuyên gia :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back