What's new

Đồng hành phượt Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang (10-19/10/10) :D

Status
Not open for further replies.
Mình ở Sài Gòn, ngày 10/10 nhân dịp đại lễ Thăng Long tới, mình cùng bà chị sẽ lên đường ra Hà Nội và bắt đầu chuyến phượt Côn Minh – Đại Lý – Lệ Giang. Hai chị e mình đã mua vé Jet đi chuyến sáng 10/10/10 (ngày đẹp quá ạ!) 6:30 – 08:30 (SGN – HAN) và về lại Sài Gòn ngày 19/10/10 chuyến 17:50 – 19:50 (HAN – SGN). Hành trình của chị em mình như sau:

Ngày 1 (10/10): Sài Gòn –Hà Nội – Lào Cai
sáng bay ra Hà Nội, đáp lúc 8h30, bắt minibus về phố Tràng Thị, tham quan Hà Thành dịp đại lễ.
Tối lên tàu đi Lào Cai. (Vé chị em mình dự định sẽ mua ghế ngồi mềm điều hòa tàu SP ;)).

Ngày 2 (11/10): Lào Cai – Hà Khẩu - Côn Minh
Sáng sớm đến Lào Cai, ăn sáng, làm thủ tục xuất nhập cảnh. Mua vé xe tại Hà Khẩu chuyến 10h30 đi Côn Minh. Mình nghĩ đoạn đường chỉ khoảng 6 tiếng vì đường cao tốc nghe nói đã làm xong.
Như vậy, khoảng 17h sẽ có mặt tại Côn Minh, mình được thông tin là xe sẽ dừng ở bến miền Đông nên sẽ phải đi bus hoặc taxi qua bến Miền Tây để mua vé đi Đại Lý vào sáng hôm sau. Sau đó nhận phòng hostel “Hump Kunming” đã book trước trên hostelworld.com.
(chị em mình nghĩ nếu có thể mua dc vé đêm đi thẳng Lệ Giang thì okay hơn, và chặng về sẽ ghé lại Đại Lý, Côn Minh thăm thú nhiều hơn, đỡ mất toi 1 đêm hotel mà không đi được nhiều).

Ngày 3 (12/10): Côn Minh – Đại Lý
Sáng 8h30 khởi hành đi Đại Lý, mất khoảng 3 tiếng thì đến nơi. Nhận phòng hostel và tham quan Đại Lý, mua vé xe cho chuyến đi Lệ Giang vào ngày mai (mua vé chuyến trưa chiều)

Ngày 4 (13/10) Đại Lý – Lệ Giang
Trưa check out và đi Lệ Giang, mất khoảng 2-3h thì đến Lệ Giang, nhận phòng sau đó tham quan old town về đêm.

Ngày 5 (14/10) Lệ Giang: Ngọc Long Tuyết Sơn
Sáng bắt chuyến bus đi Ngọc Long Tuyết Sơn, đi lên bằng cáp treo để sờ tuyết và lên được độ cao cao nhất! Chơi nghịch đến chiều về lại Lệ Giang.
Tối la cà Lệ Giang.

Ngày 6 (15/10) Lệ Giang: Vạn Cổ Lầu
Thức sớm dạo Lệ Giang, sau đó tự do tham quan (có thể đi các trấn cổ gần Lệ Giang)và sắp xếp thời gian để đến chiều về lên Vạn Cổ Lầu, ngắm hoàng hôn Lệ Giang.
Tối vẫn la cà tiếp Lê Giang.

Ngày 7 (16/10) Lệ Giang – Côn Minh
Ngày cuối cùng vui chơi ở Lệ Giang. Đến trưa check out, gửi hành lý và chơi đến đêm cho đến khi lên xe về lại Côn Minh (nghỉ đêm trên xe)

Ngày 8 (17/10) Côn Minh
Sáng sớm đến Côn Minh, gửi hành lý tại hostel. Đi tham quan loanh quanh, đến giờ check in thì về lại hostel check in, sắp xếp hành lý. Tiếp tục đi tham quan Côn Minh.
Nghỉ đêm tại Côn Minh

Ngày 9 (18/10) Côn Minh – Hà Khẩu – Lào Cai – Hà Nội
Khoảng 10h sáng check out và lên đường về lại Hà Khẩu.
Đến Hà Khẩu khoảng 17h. làm thủ tục xuất nhập cảnh về lại Lào Cai.
Nghỉ ngơi chờ tàu đêm về lại Hà Nội. nghỉ đêm trên tàu.

Ngày 10 (19/10) Hà Nội – Sài Gòn.
Sáng sớm đến Hà Nội, có thể thuê nhà nghỉ cho rẻ để tắm táp, gửi hành lý, và dạo Hà Nội. Đến 16h bắt xe ra sân bay làm thủ tục bay về lại Sài Gòn chuyến 17:50 – 19:50 của Jetstar. Kết thúc hành trình!

Tổng chi phí tất cả chị em mình đã ước tính 8 – 9 triệu, tiêu chí tiết kiệm hàng đầu!
Đây là lần đầu tiên chị em mình phượt China, tiếng Hoa cơ bản, mang sách theo chỉ trỏ, nên cũng muốn có thêm bạn đồng hành cho đông dzui và tinh thần phấp phới hơn!

Viết Topic này, rủ rê những ai hứng thú ngắm Lệ Giang tháng 10 đẹp nhất trong năm! Pm sớm nhé, nick yahoo: jojo_arrini ;)

Mọi người có thông tin tư vấn thì càng hay, mình xin cảm ơn nhiều lắm, mọi kinh nghiệm đều là quý giá cả! hay mọi người có biết đoàn nào đi cùng ngày với chị em mình thì hú một tiếng với nhé, kaka. Welcome!:D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,146
Latest member
sportifiles
Back