What's new

Đồng Tháp Mười - mùa nước nổi

:))Sau tháng 8 tháng 9 gần như là lặng gió không đi đâu, sang tháng 10 em lại khăn gói quả mướp lên đường, lần này là đi phượt, chuyến đi có tựa đề “Về Đồng Tháp Mười - ngắm mùa nước nổi và đón Trung Thu”, chuyến đi có phụ đề là “Do đích thân bác barandom dẫn đường…”.

Em vào đăng ký, không phải là đặt gạch mà đổ bê tông hẳn hoi, thấy bảo biên chế đoàn chỉ có 12 người mà em là người thứ 14 nên có lúc em đã định làm cái phong bì đến gặp anh 2lua Trưởng ban Tổ chức trình bày hoàn cảnh và xin anh chứng giám cho tấm lòng thành. Ơn Đảng ơn Chính phủ, sau một hồi nhắn tin qua lại, anh 2lua bảo em cứ đến off đi.

Chuyến đi coi như là bắt đầu từ lúc off, lịch off chiều Chủ Nhật mà sáng em đã thấp thỏm, sáng ra ăn bát phở Dũng xong về café Hàn Thuyên chờ giờ tốt để đi sang bên kia đường gặp mọi người. Em gặp được anh 2lua xong rồi mọi người giải tán em lại về nhà chờ đến chiều off tiếp, chiều hôm ấy off xong thì mưa, trời đúng là tuy mưa nhưng mà mát.

Cả tuần sau phải lo việc dân việc nước mà em cứ đếm từng ngày chờ đến lúc đi cái gì mà ăn lẩu cá linh, càng cua, chuột nướng, cháo rắn…ngắm ánh trăng mênh mông trên Đồng Tháp Mười. Chiều thứ Năm em chợt nhận được thông báo họp chiều thứ Sáu, có cả người từ Hà Nội bay vào họp một nhát rồi bay ra ngay, em ở ngay Sài Gòn đã được phân vai thư ký cuộc họp không trốn được, ngậm ngùi gọi điện khóc lóc lung tung, may còn phương án chiều thứ Sáu họp xong chạy thẳng ra bến xe đi Hồng Ngự kịp nhậu bữa tối với Đoàn.

Chiều thứ Sáu họp xong em thay vội quần áo đang từ cổ cồn caravat mũ cát đèn pin chuyển sang quần bò áo bê ba lô túi dết ngồi vệ đường. Đợi một lát có anh đến nhe răng ra đọc mật khẩu: “Tài Lợi” (em lại nhớ ngày xưa chơi oánh nhau, có đoạn đọc mật khẩu để nhận diện bên ta bên nó, bên này hô Kháng Chiến bên kia phải hô đúng là Thắng Lợi, nếu đáp sai nghĩa là địch). Em không biết hô trả lời thế nào, chỉ biết nhảy lên xe đi về phía Nguyễn Thị Nhỏ Quận 5 đúng giờ tan tầm người đông không bàn phím nào tả xiết, may đến nơi kịp giờ, đưa một tờ giấy xanh nhận lại một tờ giấy đỏ, ngồi mấy phút lại có liên lạc viên chở tiếp lên căn cứ miền Tây, đường vẫn đông, thỉnh thoảng liên lạc viên lại phải giơ tay ra hô “Khoan!” để ngăn dòng xe đâm tới, liên lạc viên đi miên man, em tưởng chở em thẳng đến Hồng Ngự luôn hoá ra mới đến Bến xe miền Tây, chắc em là VIP, em lên xe một nhát xe chuyển bánh ngay.

Chạy một đoạn trên xe có cô kêu đói, chạy một đoạn nữa lái xe dừng ở hàng bánh mỳ thịt quay em làm cái bánh uống chai xì ting rồi nhịn đói ngủ thiếp đi đến chặng nghỉ gì đó xe dừng lại để mọi người vào ăn em không ăn xe lại chạy tiếp. Xe chạy qua Cao Lãnh đến 10h đến Hồng Ngự, gọi cho anh 2lua anh bảo kiu nhà xe đưa về, em kiu nhà xe có anh đưa về đến Đường số 7, đang kết nối với vệ tinh để xác định toạ độ thì có người kiu “Nhà Tâm đây cưng ơi”, em biết là đã đến cơ sở của Đoàn.

Last edited:
Mèn ơi, em đâu có biết mấy anh chị dìa miền Tây em chơi đâu. Đọc bài mấy anh chị diết dui quá chừng. Em mà biết chước thì em đã gủ mấy anh chị dìa nhà em chơi. Nhà em gộng mênh mông luôn, chứ ở nhà anh Lúa chật chội tội nghiệp ghê. À, em thấy mấy chị chong đòn đã đẹp, mà mấy anh cũng đẹp chai hết xẩy luôn. Em muốn dới thiệu mấy bà chị của em dới mấy anh. Gái miền Tây đảm đang, hiền lành, dễ thương lắm mấy anh ơi. Mấy anh coi thử ưng được chị em nào của em thì xin “dìa quê gước Má lên liền" nha!! Hãy thử coi, bạn sẽ biết liền hà.

Đây là chị hai. Tên chị là Cầu Che. Nhưng ở nhà thường gọi là Khỉ. Hồi sanh chỉ thì nhà em nghèo quá, không có gạo nuôi chỉ nên chỉ ốm tong teo dậy thôi chứ chỉ khoẻ lắm nha.

Đây là chị ba. Tên chị là Cầu Dán. Cũng dất dả không kém.

Đây bé Năm: Cầu Dừa. Con bé này dễ thương nên được nhiều anh mê lắm. Có anh còn diết nhạc cho nó nữa. Nhưng tính nó hay mắc cỡ, đứng núp chong buồng hổng chịu chụp hình. Em phải nhờ anh thợ ảnh chụp từ xa mới được dậy đó.

Bé Sáu: Cầu Sắt. Con nhỏ này thì điệu nhứt nhà. Nhưng cũng đẹp nhứt nhà.

Bé Bảy: Cầu Đúc. Lúc sanh bé Bảy thì nhà cũng đỡ gồi nên nuôi nó chòn chịa, đáng iêu.

Em, Bé Tư. Tên Hữu Tình.

Mấy anh đừng ngạc nhiên dì tên em lạ. Em lên Sì Gòn kiếm chồng đã đổi thành Hữu Tình cho nó đẹp. Chứ tên thiệt của em là Cầu Tủm. Hồi xưa mấy anh chai cũng mê em lắm. Nhưng dờ mấy ảnh chẳng thèm để ý tới em nữa mà lại mê mấy cô con nhà dàu. Tuy dàu sang, nhưng ở mãi chong bốn bức tường ngộp thở chết. Còn ở nhà nghèo như em mà thoải mái ngắm trăng sao, chim chời, cá nước…

Em còn mấy nhỏ bạn nữa, mấy anh chưa ưng thì em sẽ dới thiệu tiếp.
Ôi, hồi hộp quá. Cứ y như chờ sổ số độc đắc í. Hì hì...

Last edited:

Và 2 bạn chống xuồng này nửa?
[IMG]https://www.cnson.com/vbulletin/picture.php?albumid=785&pictureid=18992

Chời ơi, mãi đến giờ hai chị em mới được ghi danh. em đang định nếu hổng có ai đề cử thì tự em quýnh dấu tên mình lên thân chàm dới chiến tích ở Gáo Dồng mà bảo đảm không anh chị em nào chong đòn ngoài bốn người này có được: tự chèo xuồng bằng dụng cụ thô sơ, chống chọi với những cây chàm ngang dọc chặn bước tiến của đội và cuối cùng phải chịu thua để đội được bay bổng giữa đầm sen... (c)

Có ai được như mấy chị em tui hông? :LL

@Jipi, hoaxuongrong, titigold: mấy chị chưa chả tiền thuê đạo cụ cho em! :((
@Codai: mai mốt chị em mình chèo xuồng kiếm dài con cá mập cho thuê chụp hình kiếm tiền phượt tiếp hén chị!! :D

Cầu Cái Chai

Các bạn đi về Miền Tây thấy có nhiều địa danh hay bắt đầu bằng chữ "Cái": Cái Bè, Cái Răng, Cái Tắc, Cái Vồn, Cái Dầu, Cái Nước...không phải ngẫu nhiên mà người ta đặt như vậy, vì từ "Cái" ở đây mang ý nghĩa người phụ nữ, sự gần gũi, thân thương, với hệ thống sông ngòi dày đặc ở Nam Bộ, sông lớn cũng gọi là sông Cái. Các đồ vật thường bắt đầu bằng từ cái: cái bàn, cái ghế, cái chén...nên cái chai cũng không ngoại lệ.

Cầu Mương Trâu àh, tôi đoán chắc là trâu hay xuống con mương này ngâm nước cho mát...

Cầu Quản Oai

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back