What's new

[Chia sẻ] D'ran - Mùa Hoa Dã quỳ

Tháng 11, những cơn mưa thưa thớt cuối mùa nhường chỗ cho nắng hanh vàng rực rỡ.

Tháng 11, những cơn gió lạnh đầu đông đã ùa về.

Tháng 11, cả vùng cao nguyên chìm ngập trong sắc vàng!

Tháng 11, nhiều người trẻ ở Saigon sốt lên vì một mùa hoa vàng trên vùng đất cao nguyên.

Tháng 11, tôi lại chìm đắm trong dòng ký ức về một loài hoa có tên gọi dã quỳ mà tôi đã một lần chiêm ngưỡng!

Topic đã được gởi đăng bởi BDK

Last edited by a moderator:
"từ Dalat hỏi đường xuống Trại Mát hay Cầu Đất. Xuống hết con đèo đó là gặp ngay ngã 3, lập tức rẽ trái. Hỏi đường đến chùa Giác Nguyên. Có 1 ngã 3 tại đây, rẽ vào ngã 3 đó. Đi theo đường chính khoảng 20km, hoặc hỏi đường đến Tu Tra. Hỏi đường đến Dalatmilk. Đến đây đã là vương quốc dã quỳ rồi đó.

Hỏi đường ra Bồng Lai (QL20). Rẽ phải tại QL20 để đến Finom. Rẽ phải tại ngã 3 Finom. Hỏi đường vào Hẩm hay Phi Vàng cũ. "

"Từ ngã 3 Finom đi về Thạnh Mỹ tầm 3km, bên tay trái là tiệm tạp hóa cô Nguyên, bên tay phải có đường nhỏ chạy lên dôc, cứ đi thẳng là tuyệt đẹp..."

mình kết hợp 2 cái trên để đi thì ok chứ bạn

Vâng, nhưng kinh nghiệm qua đợt mình đi cách đây 2 tuần thì bạn nên đi chiều ngược lại Từ Đalat - Ngã 3 Liên Khương - Finom - Đạ Ròn - Tu Tra - D'ran - Cầu Đất - Trại Mát - Dalat.
Lý do là hoa dã quỳ buổi sáng sẽ đẹp hơn buổi trưa chiều, bạn đi theo cung mình nói sẽ săn hoa vào thời điểm đẹp nhất. Buổi chiều bạn sẽ đến đồi chè Cầu Đất ngắm hoàng hôn sẽ lãng mạn hơn. Có một bạn vừa đi tuần rồi theo cung mình chỉ và đã xác nhận là hợp lý hơn đi chiều ngược lại

tại mình ko đi với gấu nên cũng ko cần lãng mạn lắm ban ơi =))\
mình tính khởi hành từ ĐL lúc 9h . nếu đi ngắm hoa xong, thì đi đâu gần đó , hoặc trên đường về thì tiện bạn?
mình mới coi, nếu đi từ trại mát đền chùa giác nguyện, map chỉ thế này có đúng ko bạn? với 2 đường ( Đl-trại mát , Đl ngả 3 phimon) thì dường nào đi an toàn hơn vậy?

rùi tư chùa chạy về tu tra, đến đây thì đi dâu để tim tạp hóa Cô Nguyên nữa bạn?

Last edited:
tại mình ko đi với gấu nên cũng ko cần lãng mạn lắm ban ơi =))\
mình tính khởi hành từ ĐL lúc 9h . nếu đi ngắm hoa xong, thì đi đâu gần đó , hoặc trên đường về thì tiện bạn?
mình mới coi, nếu đi từ trại mát đền chùa giác nguyện, map chỉ thế này có đúng ko bạn? với 2 đường ( Đl-trại mát , Đl ngả 3 phimon) thì dường nào đi an toàn hơn vậy?

rùi tư chùa chạy về tu tra, đến đây thì đi dâu để tim tạp hóa Cô Nguyên nữa bạn?

Nếu đi từ 9h thì nên đi Dalat - Finom (20km) để săn hoa rồi về theo đường D'ran - Tutra - Trại Mát. An toàn hay không là do mình cẩn thận, chạy chậm mà chắc nhé bạn

1. Theo QL20B về D'ran (Từ bờ hồ đi lên, gặp vòng xoay, rẽ trái/ hoặc hỏi đường về Đơn Dương) . Dọc dường cũng có nhiều dã quỳ. Xuống hết con đường 36km đó sẽ gặp ngã ba, rẽ trái tiếp - sẽ qua chợ Lạc Nghiệp(D'Ran). Tiếp tục chạy non 1km sẽ gặp chùa chùa Giác Nguyên bên tay phải, dân địa phương gọi là chùa Bà Xám. Tới đây sẽ có một ngã ba, rẽ phải ở đây. Cứ chạy theo con đường nhựa này để khám phá.

Nơi đây có nhiều thảm cải trắng đang độ nuột nà nhất; nhưng nhớ đừng làm gì để bà con phàn nàn về mình nhé.

2. Đi hết con đường hoa đó sẽ ra QL20, rẽ phai đi về hướng Phi Nôm, rẽ phải theo QL27. Qua cầu Phinom sẽ gặp một núi đá, có thể chụp hàng trăm tấm ở đây.

tình hình chắc mình chạy theo cung đường trại mát >>chùa Giác Nguyện, chứ không qua tu tra về dalat milk đâu, vì xa và ko kịp thời gian.
với cho mình hỏi là đi tới chùa, chùa nằm hướng phải, rùi quẹo phải theo hướng chùa lun hả bạn>>> sẽ vào 1 con đường để khám phá ??là con đường hoa dả quỳ hả bạn? và đường dài không? và mình sẽ đi tiếp theo đến cái núi đá sau khi qua cầu phimom ấy, nó là núi tên gì vậy bạn?

tình hình chắc mình chạy theo cung đường trại mát >>chùa Giác Nguyện, chứ không qua tu tra về dalat milk đâu, vì xa và ko kịp thời gian.
với cho mình hỏi là đi tới chùa, chùa nằm hướng phải, rùi quẹo phải theo hướng chùa lun hả bạn>>> sẽ vào 1 con đường để khám phá ??là con đường hoa dả quỳ hả bạn? và đường dài không? và mình sẽ đi tiếp theo đến cái núi đá sau khi qua cầu phimom ấy, nó là núi tên gì vậy bạn?

Trước mặt chùa là con đường bên phải bạn quẹo phải và đi thẳng đến Ka đô hỏi đường chạy qua Đạ ròn luôn khỏi phải ra Finom chạy ngược vào. Sau đó bạn ra lại QL20 ngày ngã 3 Finom quẹo phải chạy về lại Dalat.
Con đường nhựa từ chùa chạy ra rất ít hoa, bạn phải để ý quẹo vào các đường nhỏ mới có

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back