What's new

[Chia sẻ] Du lịch bụi với chi phí thấp [mùa thu Nhật Bản 2016]

Mình chia sẻ bài viết này với mục đích lưu lại kỷ niệm là chính.
Lần đầu qua Nhật, cũng là lần đầu đi phượt tự túc, tự lo hết từ A tới Z, nên đã gặp không ít tình huống ngố ơi là ngố.
Hơn nữa, mình đi với một budget hạn chế, nên chuyến đi cũng khá quan trọng vấn đề làm sao cho chi phí thấp nhất.
Hy vọng những chia sẻ của mình sẽ giúp các bạn cũng đang ôm ấp mơ ước được đặt chân đến Nhật sẽ càng nung nấu ý chí thực hiện giấc mơ, đỡ bị bỡ ngỡ khi qua, và ra về vui vẻ với thật nhiều thật nhiều kỷ kiệm đẹp. ^_^

* Ngày 3: Kyoto - sáng + chiều

Sáng ngày thứ 3, khởi hành đi Kyoto
---
Hôm qua dậy trễ nên không đi được bao nhiêu hết, chồng cũng biết lỗi. Nên sáng nay chồng có tiến bộ, dậy sớm hơn....
Vì vậy hai đứa có thể ra khỏi nhà lúc 9 giờ. =_=
---
Hành lý gửi bớt ở nhà bạn, hai đứa chỉ cần xách vali nhỏ đủ cho 3 ngày.
---
Chụp lung tung trên đường đi bộ ra ga Shiki...

Một vườn hồng chín trĩu quả, rụng đầy dưới gốc cây.

Bên đây đang vào mùa hồng nên hồng chín khắp nơi. Cây hồng nào cũng trĩu quả. Nhiều cây chìa đầy trái chín ra đường đi, người đi đường chỉ cần giơ tay là có thể hái ăn. Nhưng không ai làm vậy cả. (Ở VN thì trái nào mà chĩa ra đường là bị coi là của chung rồi...)

Đường dây điện ở trong khu dân cư. Dây điện chằn chịt nhưng rất gọn gàng, chứ không đánh võng như ở quê mình..

Sáng nay lại trở lạnh và âm u. Nên nhìn hình cứ tối và u ám quá.

---

Hôm nay 2 đứa biết cách đi tàu điện rồi. Đi một mạch chuyển từ ga này sang ga khác rất nhanh. Khoảng hơn 1 tiếng sau là đã ở trên Shinkansen khởi hành đi Kyoto rồi.

---

Mình tới Kyoto lúc 2 giờ 30 chiều.
Ấn tượng đầu tiên về Kyoto khi từ dưới đất chui lên là Sạch, Đẹp, đường to, nhà to, cây cối đủ màu sắc.

Đói meo mỏ. Nên hai đứa kiếm đường tới chợ Nishiki ăn trưa.

Tới nơi rồi.

Hai vợ chồng vào khúc giữa chợ chứ không đi từ đầu đường vô.

Chợ có rất nhiều quầy đồ ăn, nhưng chồng chỉ thích ngồi quán, và ăn món nào có nước...

Thấy quán này khá đông, và có vẻ món ăn sẽ ngon, hai đứa ghé vào.

Ngay ngoài cổng có ghế ngồi chờ, vợ vô ngồi chờ, văn hóa xếp hàng mà lị. Nhưng mà tới mình thì tự nhiên ông chủ không cho kêu món, mà hỏi mình booked chưa? Mình không hiểu mô tê gì hết, thầm nghĩ: 'quán này phải đặt chỗ trước mới được ăn à, tiêu rồi'. May mà ông chủ giải thích lại, nói là phải ngồi vô bàn trước, người ta lại ghi món, rồi bưng tới cho mình, chứ không phải kêu tại quầy. Làm mình quê ơi là quê...

Và đây là thực đơn của quán.

Mình gọi 2 phần mì thịt heo nướng.
Rất nhanh chóng sau đó, mì được bưng ra.
Húp nước lèo, cắn một miếng thịt, mà trời ơi nó sướng. Ngon không tưởng tượng được!
Chẳng biết là tại đi mệt nên thấy ngon, hay là đồ ăn Nhật thực sự rất ngon, mà lúc nào mình cũng không hết bất ngờ về hương vị tuyệt vời của từng món ăn.

Chắc chắn mình sẽ quay lại nơi đây lần nữa.

Last edited:
* Ngày 3: Kyoto - chợ Nishiki

Ăn mì xong, chồng chỉ muốn về khách sạn, trong khi vợ lại muốn đi dạo chợ.
Thấy vợ ỉu xìu, chồng mới chịu đi. Nhưng mà vợ đi phía trước còn mặt chồng quạu đeo lếch ngoài sau.. :(
---
Chụp một số quầy bán đặc sản đại phương. Chợ rất là thú vị. Bán tùm lum thứ hết.

Các món ăn đặc sản

Quầy hàng này trưng bày nhìn đẹp quá, rất sặc sỡ

Món nấm này có giá khủng quá, không biết là nấm gì?

Các đồ lưu niệm truyền thống cũng rất đẹp

Con búp bê Kimono bên dưới giá tới 2700 yên. Hix.

Một tiệm bán Kimono:

---

Lúc này mới 4 giờ 30 chiều, nhưng trời đã nhá nhem tối.
Hai vợ chồng đều mệt do đi đường dài. Nhưng vợ thấy tiếc thời gian. Qua đây đi chơi mà giờ này về ngủ, trời ơi là trời.
Vợ muốn tranh thủ đi Đền ngàn cồng, vì lịch trình ngày mai và mốt kín mít rồi, không đi hôm nay sẽ không kịp... Chồng thì không chịu, muốn về khách sạn nghỉ ngơi. Hai vợ chồng dùng dằng một lúc lâu. Cuối cùng vợ vẫn phải chiều theo chồng, cùng chồng về khách sạn. Thực ra thì vợ cũng mệt, nhưng mà tại tham lam muốn đi hết cảnh đặc biệt ở đây. Vợ đã lược bỏ bớt rất nhiều nơi mà vợ muốn đến, chỉ còn lại có mấy cái đặc sắc nhất thôi mà cũng không đi hết được. Tiếc ơi là tiếc....
(Cuối cùng thì chuyến đi ấy mình đã không đến được đền ngàn cổng. Cả chùa Vàng cũng không đến được luôn... )

* Ngày 3: Kyoto - buổi chiều - khách sạn

Chồng muốn ở phòng riêng, toa lét riêng, mà hai vợ chồng lại không có tiền, nên lúc đặt phòng khó khăn vợ mới kiếm được một nhà trọ có đủ tiêu chí trên. Có điều là cách nhà ga khá xa. Lếch bộ mất cả 30 phút.
(May mà tới nơi thì thấy trước cửa nhà trọ là trạm xe buýt, nên sau đó 2 vợ chồng toàn di chuyển bằng xe buýt. )

---

Tới nhà trọ đã là 5g30. Mệt rã người. Nằm lên nệm phải nói là sướng lâng lâng!!!!
Vợ hiểu ra có mỏi rã rời mới biết cảm giác được nằm xuống nghỉ ngơi tuyệt vời đến thế nào... Trước giờ hai vợ chồng sung sướng quá mà, có bao giờ phải tự lo nhiều đến thế đâu.

--

Đường về khách sạn

Tới nơi rồi

Phòng khá là thoải mái và sạch, toa lét cũng rất sạch và có cả bồn tắm. Trời lạnh mà được ngâm nước nóng là nhất. :)

* Ngày 3: Kyoto - Buổi tối: tiệm thú nuôi

Nghỉ ngơi lấy lại sức rồi. Vợ lại đòi đi chơi. Chợt nhớ ra lúc này là thời gian tổ chức chiếu đèn ở các chùa lớn, vợ lên ngay japan-guide để tìm hiểu thông tin.
Thế là lịch trình tối nay là sẽ đi chùa Eikando, rồi đi ăn tối.
---
Khởi hành đi lúc 6g30 tối.
Đi ngang qua một tiệm thú nuôi khá lớn và đông người. Hai vợ chồng đều yêu động vật nên ghé vào xem thử.

Các chú chó rất lanh lợi và đáng yêu. Chuồng trưng bày cũng khá đẹp.

Mấy chậu cây hình quả trứng nhìn cưng quá

Mấy hũ cá sặc sỡ

Chậu cá này có vẻ đơn giản, nhưng khi mấy chú cá vàng chép chép đòi ăn sẽ làm trái banh xoay tròn, nên nhìn rất là sinh động và vui mắt.

Last edited:
Re: * Chuẩn bị - JRP

Chào bạn,

sắp tới mình cũng có kế hoạch đi Nhật và đang tìm hiểu.
Bạn có thể cho mình hỏi, JR Pass để đi lại giữa các thành phố, tỉnh của Nhật với nhau. còn lại đi trong thành phố thì sao bạn? có phải mua các pass đi trong ngày không?

cảm ơn.

Re: * Ngày 1: Buổi trưa

Theo như trong ứng dụng tra tàu điện JapanTravel thì 13:30 sẽ có một chuyến tàu tới chỗ hẹn, chỉ có 10 phút nữa thôi, hai vợ chồng hồi hộp chờ...
Nhưng quái, sao còn 5p nữa mới tới giờ là tàu tới rồi. Tàu dừng cái két, người ta leo lên tàu quá trời, 2 vợ chồng quáng. Vợ nói nghe bảo tàu Nhật đúng giờ lắm mà, coi chừng không phải tàu này đâu, mình chờ đúng giờ rồi thấy tàu này vẫn ở đây thì hãy lên. Chồng bảo dẹp cái ứng dụng của vợ đi, sớm có 5p là bình thường, tàu này đó, lên nhanh đi. Vợ còn luống cuống thì chồng đã bước lên tàu rồi. Đành phải theo chồng thôi.
Bước lên tàu vừa ổn định chỗ thì tàu phóng đi. Vợ nhìn quanh rồi bắt đầu run. Chồng ơi, sao tàu này đẹp quá, không giống trong hình, vợ có coi hình các loại tàu rồi, hình như tàu này là tàu Shinkansen Green Car chồng ơi, vé mắc nhất trong các loại tàu, quẹt thẻ rồi vẫn phải trả thêm tiền đó.
Vợ vừa nói xong thì từ đằng xa, một anh soát vé bước qua cửa ngăn cách toa tiến vào và bắt đầu hỏi vé từng người...
Vì cơ thể đang mệt mỏi và căng thẳng sẵn rồi, nên lúc này vợ trở nên hoảng loạn luôn, nhìn quanh, thậm chí là ước gì mình có thể nhảy ra khỏi tàu để trốn cho rồi...
Hoảng quá nên khi anh tới chỗ hỏii mình vé đâu thì mình đứng hình luôn. Không biết xử lý sao. Cái mặt chắc là ngu thấy sợ luôn. Anh tưởng mình không hiểu, đưa cái bảng có đủ thứ tiếng cho mình chọn. (Chuẩn bị chu đáo thiệt). Mình chọn tiếng Việt. Anh xem mã số tiếng Việt, rồi lật trang có tiếng Việt đưa mình coi. Câu hỏi là 'Vé đâu!' (câu dài và lịch sự lắm, nhưng ý chính thì ngắn gọn vậy thôi). Mình bảo mình không có vé. Mặt hắn ta hình sự. Bảo là mình phải trả tiền vé. Hắn ta chỉ câu kế, hỏi là mình đi đâu? Trời ơi, mình đang quáng, có biết chuyến tàu này đi đâu, ngó quanh quất thấy bảng điện tử hiện cả đống tên, coi một hỏi nhận ra có mỗi chữ UENO là có thấy qua, trả lời dứt khoát luôn' UENO!'. (Sau này bình tĩnh lại rồi, mình đau khổ nhận ra trạm đó là trạm cuối cùng, xa nhất, nên nhiều tiền nhất. OMG!!!!!)
Anh bấm bấm cái máy, chìa ra số tiền: 1.230 yên. Hai người là 2.460 yên. Trời ơi là trời. Đưa tiền mà tiếc từng khúc ruột....

Về tới nhà vẫn còn giữ cái vé kỷ niệm đây:

Bạn ơi có gì nhầm lẫn chăng, vì mình được biết thẻ JR pass có thể đi Shinkansen được mà?

Bạn này đi nhầm tàu. Vé trên là vé tàu Skyliner của hãng Keisei. Muốn xài JR pass thì phải đi Narita Express.

Bạn này đi nhầm tàu. Vé trên là vé tàu Skyliner của hãng Keisei. Muốn xài JR pass thì phải đi Narita Express.

Mình đã check lại rồi. tàu này của Keisei, tàu Narita acess line (hãng Keisei có 3 loại tàu đi Tokyo - Narita). tàu nhanh nhất là Skyliner (vé cũng cao nhất 2470 Yên). Nếu bạn đi tàu từ Narita thì đây có thể xem là tàu gần rẻ nhất nên mình nghĩ không có gì phải tiếc. :D.

Để access vào Narita, rẻ nhất là Bus, giá khoảng 900 Yên. còn lại đều trên 1000 Yên hết ah.

Bạn chủ thớt nếu quen đi tàu Nhật, sử dụng JR Pass thì tiết kiệm nhiều hơn.

Cảm ơn bạn chủ thớt vì những thông tin hữu ích.

Ngoài ra, liên quan tới việc đi lại:
- đi lại giữa các thành phố: JR train (mình recommend mọi người mua vé ở Sông Hàn tourist. hôm vừa rồi mình mua JR Pass, người ta bán đúng giá (29100 Yên *200 tỷ giá)). Lưu ý: đi lại trong thành phố thì đi bằng tàu điện ngầm (subway + metro) là tiện nhất.
- Vé tàu điện ở Osaka + Tokyo: mọi người có thể mua vé ngày, hoặc vé combo. ví dụ: người ta bán vé Thủy cung Osaka + đi tàu điện giá 2550 Yên. Trong khi nếu bán riêng, vé thủy cung là 2300 Yên. Vé đi tàu unlimited ở Osaka là 800 Yên.
- Vé tàu ở Tokyo: có thể mua loại vé 72hours (đi trong vòng 72h) giá khoảng 3000 Yên. rất tiện lợi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back