What's new

[Chia sẻ] Du lịch Gáo Giồng và Tràm Chim (đường đi ngắn nhất)

ThanhTan1989

Phượt thủ
Thân chào các bạn. Mình quê ở Đồng Tháp, nhân có 1 mem trên diễn đàn có ý định phượt SG- Gáo Giồng - Tràm Chim - Trà Sư - Nam Du vào dịp lễ 30-4 tới. Mình có hứa sẽ hướng dẫn đường đi chi tiết, nhất là đoạn từ Gáo Giồng qua tràm chim đi đường tắt sẽ giúp các bạn tiết kiệm được nhiều thời gian và đi qua những rừng tràm, ruộng lúa xanh ngắt, bát ngát mênh mông của miền tây sông nước.

Trên bản đồ không hề có đường đi ngắn nhất từ Gáo Giồng đi Tràm Chim. chỉ có đường vòng, và sẽ làm mất thời gian.

Các bạn xuất phát từ SG, đi theo Phú Lâm, theo Tỉnh lộ 10 hướng Đức Hòa Đức Huệ, nối đường N2, để về Tân Thạnh. cung này không cần bàn nhiều vì có rõ trên google map.

kế đến là từ Tân Thạnh Long An, bạn rẽ trái hướng Trường Xuân Tháp Mười, có bản chỉ dẫn đường ở phía Tân Thạnh đó.

Vài bức ảnh thực địa

Đoạn Tân Thạnh Trường Xuân rất vắng, k thua đường N2 đâu nhé.

Đi tới Mỹ An, sẽ qua 1 cây cầu lớn, rồi cứ đi thẳng, đi thẳng hoài hoài, không quẹo đâu hết, sẽ tới tân nghĩa.

Gần tới Tân Nghĩa, sẽ có những cánh đồng ớt, mè rất rất đẹp, cứ như đồng hoa ở đà lạt vậy, bạn có thể dừng ghé chụp chọe thoải mái.

tới cây xăng Tân Nghĩa

Vừa qua cây xăng Tân Nghĩa, bạn sẽ thấy nơi này. lập tức rẻ phải liền để vào cầu BOT (cầu trạm thu phí Tân Nghĩa). sẽ mất 2k cho 1 chiếc xe.

Một bảng chỉ dẫn nhỏ xíu

Đây là trạm thu phí

Cầu Tân Nghĩa

Nếu may mắn, bạn sẽ đường gặp............

Đường hẹp

Một cái cua nằm ngay dốc cầu

tiếp tục chuyến đi

Lúa người ta mới thu hoạch, giờ thì đốt đồng. bạn đi vào 30/4 chắc ngta trồng mới và sẽ xanh mạ đó

Và đây, điểm chính. tại Ngã 3 này, đi thẳng sẽ đến Khu Du Lịch Gáo Giồng. chỉ 3km thôi. Lưu ý nơi này, vì khi đi KDL xong, bạn sẽ trở lại ngả 3 này để rẻ phải đi xuyên qua Chợ Gáo Giồng đến Tam Nông Tràm Chim.

Do mình đi hướng Tam Nông, nên mình rẽ phải ngay. Bạn nhớ đi vô KDL Gáo Giồng xong thì quẹo phải đi theo mình nhe.

và đường đi chợ Gáo Giồng

lại là cánh đồng Rạ

Lại một cây cầu ngay cái dốc cua

thả dốc Cầu sẽ thấy bảng này

đây là tuyến đường kiểu mẫu

Đường vắng

Đây. Cũng là gần điểm cuối của đường: Chợ Gáo Giồng, bạn rẻ phải. ở xa xa đằng kia có cái biển báo "CHỢ" đó bạn

vừa quẹo phải đi được 100m, sẽ quẹo trái

còn thấy khó quá, bạn có thể hỏi cầu Gáo Giồng. và đây là cầu Gáo Giồng

gần hơn

thả dốc

tới đây:

rẻ phải. thế là cứ vi vu chạy thôi

Phía trước là bảng lưu niệm cầu 44, bạn đừng qua cầu nhe, nhớ rẻ phải. rẽ phải để đi cầu kinh 15. cứ hỏi ngta cầu kinh 15 để về Tam Nông, ngta chỉ cho, nhưng những địa điểm mình chụp ảnh lại là vô cùng chính xác rồi. cứ lưu hìh ảnh và đi thôi.

quẹo phải sẽ gặp cái này

Con đường như thế này

và đây

Đoạn từ cầu Gáo Giồng để trỗ ra cầu kinh 15 là tầm 13km đường nông thôn, lưu ý để không trông ngống nhé.

đến cuối đường sẽ thấy dưới cái dạ cầu kinh 15

bạn rẽ trái lên cầu nhe, xong là bon bon về Tràm Chim với 8km

cầu kênh 16

đoạn Kinh 15 tới Tràm Chim

nếu thấy mệt thì ghé uống sữa sen, mua ấu ăn chơi, dọc bên đường bán bao la

Cty chế biến thủy sản Hoàng Long

tiếp tục

Qua cầu này là vào Tam Nông

Ngã 3

CHợ Tam Nông

đi tới bản chỉ dẫn này rẻ phải là tới Khu Du lịch Tràm Chim liền

Đây. Cầu Tràm Chim

Tới rồi

Vì hỏi thông tin cho bạn mà mình mất 6k cho 1 ly nước mía

Chú này dễ thương, chỉ dẫn rõ ràng. chú nói thuê chỗ để xe nước mía này không mà 1 triệu 1 tháng rồi. tội cho chú.

Cầu đi bộ, chưa xong

dưới cầu đi bộ

xe du lịch chủ yếu đến từ SG

Nhà hàng bè nổi

Cái này nhìn thì thú vị. nhưng không nên bước vào nhé, chỉ cho dân du lịch, chứ dân phượt như mình hơi bị eo hẹp, vì thức ăn mắc

Còn đây là Nhà trứng, KDL Tràm chim cổng chính

Đậu xe giữa đường

Tiếp tục đi hướng TT Sa Rài

Đoạn này có bắn tốc độ nhe bạn, để ý 1 chút, k thường xuyên, nhưng cẩn thận vẫn hay. Tại vị trí này

Mình đã 1 lần dính chỗ này, 54/40km/h. do quen nên thoát, chứ k thì mệt

đi tầm 19km sẽ tới cái cổng này

Vậy là bạn đã tới Tân Hồng rùi. tới đây mình không chụp hình nữa, bạn cứ đi, tới ngã 3. đi Hồng Ngự (~15km) và Giồng Găng (4km). bạn rẻ phải tới nhà mình chơi, ngay chợ Giồng Găng. Xong bạn phải trở lại hướng đi Hồng Ngự để đi Tân Châu, an Giang.

KẾT THÚC. CHÚC CHUYẾN ĐI VUI VẺ VÀ KHÁM PHÁ NHIỀU ĐIỀU MỚI LẠ.

Có j không hiểu cứ PM cho mình. ak. quên cập nhật giá nè

Tốn 6k/ly nước mía, hỏi được các thông tin sau:

1. Thuê đạp vịt: 50k/1h.
2. thuê tắt ráng đi vô rừng, đi gần 800k, đi xa 1000k. thuyền đi dc từ 8-10ng.
3. Dịch vụ ăn uống trong rừng, nghĩa là thuê tắt ráng đi vô rừng có những cái tum để nhậu nhẹt, chỗ đó rất mắc, mắc gấp đôi bên ngoài. nên thường ngta mua bia, mồi mang vô đó chứ k mua tại đó.
4. Dịch vụ ăn uống ngoài nhà hàng bè nổi, ngay đối diện cổng. cũng mắc. keke. vì Tràm chim mới tu sửa nên hơi bị "làm giá". nên thôi, ăn ở Gáo Giồng luôn cho lành. kaka.

do mình không đi vô tới KDL Gáo Giồng nên k hỏi giá vé hiện tại là bao nhiêu. thông cảm nhé. khi nào bik sẽ cho bạn hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back