What's new

Du lịch Lạng Sơn cuối năm 30/01/2011 (27 tết)

Status
Not open for further replies.
Sắp tết rồi, ý định làm chuyến lang thang trong năm 2010 mà chưa sao thực hiện. Thấy nhà nhà đi Mai - Mộc Châu, đi Hà Giang... về mà thèm quá. Thấy dân phượt rộn ràng mà kẻ nửa mùa như mình chẳng dám đi, thôi thì tự làm 1 cung đường lên Lạng Sơn cuối năm, để thỏa cái ước nguyện trước khi sang năm mới.

1. Thời gian dự kiến: Đi 01 ngày vào chủ nhật 30/01/2011 (27 tết)

2. Mục đích: Tớ chọn cung đường này vì các lý do sau:
- Đi qua nhiều di tích lịch sử nổi tiếng mà đã được học, dc nghe nhiều.
- Các địa điểm này chủ yếu đều nằm trên các thành phố, đường dễ đi, độ an toàn cao.
==> Hợp với kẻ yêu thích lịch sử và nhát gan như tớ .

3. Phương tiện, kinh phí:
- Đi xe máy, chi phí ko đến 300k/người

4. Cung đường dự kiến: Hà Nội - Thành cổ Bắc Ninh - Thành cổ Xương Giang (Bắc Giang) - Ải Chi Lăng (Lạng Sơn) - Thành cổ nhà Mạc (Lạng Sơn, ko phải thành nhà Mạc ở Tuyên Quang nhé) - Cửa khẩu Tân Thanh.

Lạng Sơn có câu "Đồng Đăng có phố Kỳ Lừa, có nàng Tô Thị có chùa Tam Thanh". Khi đi Lạng Sơn sẽ cố gắng đi hết các địa điểm trên (Đều nằm ở thành phố Lạng Sơn cả).

5. Lộ trình:

- 6h30: Tiến quan từ HN đánh thẳng vào Thành cổ Bắc Ninh (Đường Thị Trung, Phường Ninh Xá, Thành Phố Bắc Ninh, Tỉnh Bắc Ninh) cách HN tầm 30 km.

- 7h15: Đến Bắc Ninh Ăn Sáng, 7h45 lượn thành cổ xem xét đến tầm 8h30.

- 8h30 Tiến đánh Thành cổ Xương Giang thẳng tiến (Xã Xương Giang, Thành Phố Bắc Giang, Tỉnh Bắc Giang) cách Bắc Ninh tầm 24km. Với Quốc lộ 1 tớ nghĩ chỉ phóng mất 30' là cùng --> 9h đến nơi.

- 9h: lượn lờ, chụp ảnh tìm hiểu đến 9h45 (Thế là đủ ).

- (9h 45 Xuất phát tiến đến Ải Chi Lăng lịch sử (Xã Chi Lăng, Huyện Chi Lăng, Tỉnh Lạng Sơn) cách Bắc Giang tầm 60km. Đến nơi là 10h 45'.

- 10h45': Chụp ảnh, nghỉ uống nước đến tầm 11h15 (Chỗ này ko có gì để xem nhiều lắm).

- 11h15' Xuất phát chiếm đóng thành nhà Mạc (TPhường Tam Thanh, Thành Phố Lạng Sơn, Tỉnh Lạng Sơn). Cách Ải Chi Lăng 42km. Đi tầm 45' --> 12h đến nơi.

- 12h. Nghỉ ngơi, ăn trưa

- 1h - 3h chiều: Thăm Thành nhà Mạc, Hòn Vọng Phu, CHùa Tam Thanh, Động Tam Thanh.

- 3h chiều: Xuất phát lên Cửa khẩu Tân Thanh ngó sang Trung Cộng 1 tý. Cách TP Lạng Sơn 16km --> Đi hết 20' là đến.

- 3h20 - 4h: Ngó nghiêng cửa khẩu, xem hàng hóa cái nào rẻ, gọn nhẹ thì khuân về .

- 4h: Lui quân về phố Kỳ Lừa ( Thành phố Lạng Sơn) xem dư nào mà có câu ca hay thế . Tầm 4h20' lại ở Tp Lạng Sơn. Ăn nhẹ món gì đó.

- 5h Lui quân về thẳng HN. (HN - Lạng Sơn cách nhau 155 km). Dự kiến 8h30 về đến HN (trên đường về có thể rẽ vào Bắc Ninh ăn tối).

6. Một số link tìm hiểu về các địa danh đi qua.

- Thành cố Bắc Ninh: http://wikimapia.org/1163592/vi/Th%C...E1%BA%AFc-Ninh

- Thành cổ Xương Giang: http://www.lukhach24h.com/listing/xuong-giang.html

- Ải Chi Lăng: http://vi.wikipedia.org/wiki/Ải_Chi_Lăng

- Thành nhà Mạc: http://wikimapia.org/7378877/vi/Th%C...A0-Mạc

Bạn nào có nhã hứng có thể tham gia, còn ko thì tớ đi 1 mình . Nhưng cũng hy vọng bạn nào rành về các địa chỉ trên có thể chỉ giáo để mình có thể tận dụng được thời gian tối đa nhất. Cám ơn nhiều ;);)

bạn ơi, sao ko đi bằng oto vì chỉ đi 1 ngày mà di chuyển liên tục như vậy thì mệt lắm, ko còn tâm trí đâu mà ngắm di tích nữa. Mà có oto còn để đồ nữa.

Sao không đi luôn ngày mai hoặc chủ nhật tuần này đi nhỉ? nếu được cho tớ đi với.

Với lịch trình như trên đố bác chủ thớt đi hết được trong một ngày.

Chỉ đi LS thôi đảm bảo bác sẽ về HN lúc tối mịt rồi.

Câạ Tết rồi, cũng thong thả, bác nên nghỉ lại một đêm trên đỉnh núi Mẹ - Mẫu Sơn cho thỏa chí.

Cho minh tham gia voi, Minh moi o Saigon ra choi ngoai nay...co gi lien lac voi minh Huy 0916077714 yahoo chat : [email protected]

Đề nghị bạn viết bài có dấu nhé.

Last edited by a moderator:
chúc mừng bạn đã đến Hà Nội, chúc bạn có những ngày đông vui vẻ ở miền bắc. Mình cũng rất quan tâm đến chuyến đi Lạng Sơn này nhưng bác chủ top lại vẫn im lặng.

Lúc đó đã có mặt ở HN nên có gì xin một suất làm "ôm" nam đc không. Nếu được thì cho xin một gạch nha.

zanghoang
Với lịch trình như trên đố bác chủ thớt đi hết được trong một ngày.

Chỉ đi LS thôi đảm bảo bác sẽ về HN lúc tối mịt rồi.

Câạ Tết rồi, cũng thong thả, bác nên nghỉ lại một đêm trên đỉnh núi Mẹ - Mẫu Sơn cho thỏa chí.
:)
Tớ cũng đồng ý với cậu zanghoang, vì đã từng đi Lạng Sơn bằng bus nên biết. Mình cũng đặt gạch, nhưng mình nghĩ nên đi thứ bảy và chủ nhật (29,30/1 ) thì sẽ hợp lý hơn...:D

zanghoang:)
Tớ cũng đồng ý với cậu zanghoang, vì đã từng đi Lạng Sơn bằng bus nên biết. Mình cũng đặt gạch, nhưng mình nghĩ nên đi thứ bảy và chủ nhật (29,30/1 ) thì sẽ hợp lý hơn...:D

Cho Zfan xin một chân ôm nhé. Zfan cũng nghĩ như Zhoang và Chip, nên đi 2 ngày. Mình không sợ đi nhiều mệt, mà sợ lịch kín như thế thì khó thực hiện được lắm. Đi 2 ngày sẽ hợp lý hơn :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,687
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back