What's new

Du lịch Malaysia_Singapore 12 ngày

Du lịch Malaysia_Singapore 12 ngày

Vợ chồng già mình vừa đi du lịch " bụi mà không bụi" 12 ngày ở Malaysia và Singapore về. Những thông tin quí giá có được trước khi đi mình đi, thu lượm được trên diễn đàn phuot.com gíup chúng mình khá nhiều trong chuyến đi này. Thay lời cám ơn mình xin ghi lại những trải nghiệm và kinh nghiệm có được trong chuyến đi và chia sẻ cùng mọi người trên diễn đàn.:)
28/4 . Sau hai tháng mong chờ có cặp bạn cùng đi, cuối cùng đành khăn gói quả mướp lên đường chỉ có mình với ta.( có lẽ chuyến đi của mình dài quá) 9g 15 cất cánh , tới sân bay KUL lúc hơn 12 giờ.Ngay trước cửa ra của Arrival là phòng vé của Aerobus với giá rất hữu nghị, mua hai vé đi một lèo về KUL sentral . Tù KUL sentral về khách sạn mình đặt chỉ đi bộ mất 7 phút. Hai vợ chồng mình chọn khách sạn gần KUL Sentral vì nó rất thuận tiện cho việc đi lạI VÀ GIÁ cũng rất hữu nghị ~ 90 RM/ dêm.Khách sạn có tên MyHotel@Brickfields tại 68 Jalan Padang Belia . Từ khách sạn nếu đi ra đầu phố rẽ trái 400m là station của Monorail, rẽ phải 500m là KUL sentral.
Ngay đầu phố là cửa hàng ăn trưa khá rẻ, chỉ với 7, 8 RM một bữa là đã no nê.
Sau khi nhận phòng và ăn trưa, lên gường làm một giấc dến 3 giờ mới dậy.
Việc đầu tiên cần làm là giải quyết khâu thông tin liên lạc. Ở Malaysia có nhiều hãng mobile nhưng có lẽ DIGI là hãng có giá gọi và hỗ trợ 3G tốt và rộng nhất.Lững thững đi bộ ra KL sentral mua SIM card gói DIGI EASY PREPAID 8,5 RM đã có 5RM trong tài khoản, đề nghị chủ cửa hàng kích hoạt SIM và tự thiết lập APN với APN name là DIGI và APN là diginet, các thông số khác dể mặc định

nếu cần thiết lập các thông số cho mms các bạn thiết lập như sau :
DiGi APN Settings: -

1) Home -> Menu -> Settings -> Wireless & networks -> Mobile networks -> Access Points Name
2) Menu -> New APN ( you need 2, one for data, one for MMS)

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
DIGI Data - Internet
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
APN: diginet
MCC: 502
MNC: 16
APN Type: default

The rest of the field is blank.
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

=========
DIGI MMS (WAP 2.0)
=========
APN: digimms
username: mms
password: mms
Proxy: 203.092.128.160
Port: 80
MMSC: http://mms.digi.com.my/servlets/mms
MMS Proxy: 203.092.128.160
MMS Port: 80
APN Type: mms
=========
Giá gọi trung bình một cuộc về Việt nam chỉ khoảng 1RM (7 nghìn đồng Việt Nam, Nếu gọi ngoài 12 g đêm (11 g đeem ở VN) thì không mất tiền.
Để gọi về VN bấm số 0084 YYY xxxxxxxx (yyy là mã vùng, xxxxxxx là số diiện thoại bàn. gọi di động 0084 và số di động cần gọi , nhớ bỏ số 0 ở đầu.
Dể kiểm tra tài khoản bấm *126# bấm CALL sẽ nhận được tin nhăn thông báo tiền còn lại trong tài khoản.
Khi cần nạp thêm tiền bấm *123*xxxxxxxxxxxx# xxxxxxxxxxxxx là số reload card
mà bạn mua để nạp tiền thêm.
2. Giao thông : Việc quan trọng tiếp theo là giải quyết khâu đi lại.
Một lời khuyên chân tình : hãy tận dụng toàn bộ năng lực giao thông công cộng của Malaysia và Singapore cho chuyên đi bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền ( còn nữa);)

Last edited:
Xem xong viện bảo tang thì cũng vừa đến trưa. Hai vợ chồng mình hỏi đường quay lại KUL Sentral và họ chỉ cho vợ chồng mình chiếc cầu thang bằng săt ở ngay đầu cầu thứ nhất, lối đi ban sáng. Như vậy buổi sáng, đáng lẽ đi thăm viện bảo tang trước rồi sau đó sang thăm Lake garden thì mới đúng đường và không phải thám thính leo cầu và rửa tay bằng nước … mưa. Các bạn nhớ nhé, nếu có thăm Lake Garden thì thăm viện bảo tang trước sau đó theo đường hầm qua đường, hoặc cầu trên cao để sang thăm công viên Lake garden.

Hai vợ chồng mình hay ăn ở nhà ăn Kaveri ngay đầu phố Jalan Pedang Belia.

Menu của cửa hang ăn Kaveri

Khách sạn nơi hai vợ chồng mình ở

Cháu xin tiếp phần Melaka ạ:
Đã định không quay lại Melaka nhưng sau tin nhắn của anh bạn rằng nếu không có việc gì làm, không biết đi đâu vào holiday thì lên Melaka chơi. Mặc dù trước đó cũng “bị” mời mọc lên Melaka của anh bạn kia mấy lần nhưng chưa lần nào thấy thuyết phục bằng chuyện holiday mà ở nhà một mình và không có việc gì làm, thế là mình cuồng chân chạy ra trạm xe bus mua ngay vé đi… KL :D Tiện thể thăm bạn ở KL mà :), định bụng rủ rê bạn đi Putrajaya, rồi sau đó mới đi Melaka. Vì nhờ cái kế hoạch “tham lam” này mà mình mới gặp được bạn đồng hương lâu ơi là lâu chưa gặp <bạn í có đang đọc thì cười cái nhé :)>, rồi thế mới quen được vợ chồng bác Kiev để thấy cuộc đời còn đẹp lắm, rộng lớn lắm, cứ đi được đâu là cứ đi, học được gì thì cứ học… nhưng nếu đi được như vợ chồng bác thì mới gọi là tuyệt ^^

Đón mình ở Melaka là anh bạn chí thân người Malay-TQ, vừa kịp lên xe là anh ta thảy cho một tờ tạp chí “Chari Chari Melaka – Exploring Melaka world cultural heritage city” bảo “mày đọc đi, coi thử muốn đi chỗ nào thì nói để tao dẫn đi”… “thôi khỏi đọc, mày thấy chỗ nào hay hay thì dẫn tao tới đó”… “nói thật chứ tao cũng không biết dẫn mày đi đâu nữa… nothing in Melaka except Town square”… ôi zời ơi nó đùa với mình, hồi ở Penang thì nói rằng Melaka thích lắm, Melaka thế này thế kia, giờ lại bảo không biết đi đâu.
Nhưng trước hết phải đi kiếm chỗ ở :), nhờ sự giúp đỡ của mommy của anh bạn mà mình có 1 phòng nhỏ xinh ở Kititto với giá RM20/đêm, quá rẻ và cực kỳ gần Jonker Walk – khu chợ đêm nổi tiếng của Melaka chỉ mở vào 2 ngày cuối tuần, nơi bán đủ thứ đồ linh tinh với một dãy quán ăn luôn luôn đông nghẹt.

Kititto
http://house.kititto.com/guestbook
http://www.facebook.com/house.of.kititto?sk=wall

Jonker Walk

Chính nơi đây mình bị xáo trộn tí cảm xúc khi bắt gặp một ít hình ảnh của Hội An thân thương, một tí gì đó thân thuộc như ở Penang và một chút xíu của Phuket nơi có mấy dãy bàn ghế cao cao (của mấy quán bar) được đặt ra ngoài đường trước mặt quán, nơi có mấy ông Tây và mấy bà không phải Tây ngồi phì phèo điếu thuốc hay nơi có ông Tây ngồi ôm con kỳ nhông, kỳ đà gì đó xanh lét cứ mời gọi những người đi đường tới rờ con vật cưng của ổng… Jonker Walk, Melaka đêm cuối tuần, thật là thú vị…

… và trở về “nothing” như kiểu anh bạn nhận xét về Melaka vào buổi sáng

Vì Melaka không có gì, hay không có gì thật mà kế hoạch bị đổi sang chinh chiến những quán ăn mà theo anh bạn kia nói “mày phải xếp hàng 1 tiếng đồng hồ mới được ăn”.
8h sáng hai đứa đi bộ ra mục tiêu đầu tiên dù biết tầm 9h sáng nó mới mở cửa với suy nghĩ thay vì mình phải xếp hàng 1 tiếng thì mình hãy đi sớm 1 tiếng ấy mà :)
Và tới nơi thì nó thế này đây

Cho nên quyết tâm càng cao và cũng rút ra được bí kíp: vào ăn những chỗ này, cố quay mặt vào trong nhà, nhìn ra ngoài đường chắc nuốt cho nhanh <bà con ở ngoài nhìn vào cứ đằng đằng sát khí ấy>.

Khi lượt 1 xong, mình nhảy vọt vào ngay phía trong góc, ngồi kế 2 bạn tới từ Nhật Bản xa xôi

30 phút chờ đợi để được ăn món này: Chicken Rice Ball – cơm được nấu nhão với nước luộc gà, sau đó được vo tròn… ăn kèm với gà luộc chặt nhỏ, trang trí 3 lát dưa leo chấm với chén mắm ớt đặt trưng của món ăn Malaysia.

Ai nói tui lì, tui chịu… 2 đứa ngồi ăn nhâm nhi hơn 30 phút với 2 dĩa bánh và 1 dĩa gọi thêm, vừa ăn vừa lắc đầu “tao chẳng thấy có cái gì đặc biệt cả” để rồi nhận được câu trả lời “đặc sệt” của người Malay “It’s like that”… Anh bạn mình, người ăn cái món này, cái quán này từ năm 5 tuổi tới giờ cũng không biết có cái gì đặc biệt trong món cơm gà này, chắc đặc biệt ở chỗ nó được vo tròn lại :D
Đập cái đầu, gõ mãi vẫn không hiểu tại sao :).
Buổi sáng, tiêu diệt xong mục tiêu thứ nhất

Re: Du lịch Malaysia_Singapore 12 ngày

Việc đầu tiên cần làm là giải quyết khâu thông tin liên lạc. Ở Malaysia có nhiều hãng mobile nhưng có lẽ DIGI là hãng có giá gọi và hỗ trợ 3G tốt và rộng nhất.Lững thững đi bộ ra KL sentral mua SIM card gói DIGI EASY PREPAID 8,5 RM đã có 5RM trong tài khoản, đề nghị chủ cửa hàng kích hoạt SIM và tự thiết lập APN với APN name là DIGI và APN là diginet, các thông số khác dể mặc định

nếu cần thiết lập các thông số cho mms các bạn thiết lập như sau :
DiGi APN Settings: -

1) Home -> Menu -> Settings -> Wireless & networks -> Mobile networks -> Access Points Name
2) Menu -> New APN ( you need 2, one for data, one for MMS)

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
DIGI Data - Internet
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
APN: diginet
APN Type: default

The rest of the field is blank.
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

=========
DIGI MMS (WAP 2.0)
=========
APN: digimms
username: mms
password: mms
Proxy: 203.092.128.160
Port: 80
MMSC: http://mms.digi.com.my/servlets/mms
MMS Proxy: 203.092.128.160
MMS Port: 80
APN Type: mms
=========
Giá gọi trung bình một cuộc về Việt nam chỉ khoảng 1RM (7 nghìn đồng Việt Nam, Nếu gọi ngoài 12 g đêm (11 g đeem ở VN) thì không mất tiền.
Để gọi về VN bấm số 0084 YYY xxxxxxxx (yyy là mã vùng, xxxxxxx là số diiện thoại bàn. gọi di động 0084 và số di động cần gọi , nhớ bỏ số 0 ở đầu.
Dể kiểm tra tài khoản bấm *126# bấm CALL sẽ nhận được tin nhăn thông báo tiền còn lại trong tài khoản.
Khi cần nạp thêm tiền bấm *123*xxxxxxxxxxxx# xxxxxxxxxxxxx là số reload card
mà bạn mua để nạp tiền thêm.

Bác cho em xin cái chi tiết như thế này về Điện thoại tại Sing với
Thanks

Ở Melaka, có một khu phế tích của Nhà Thờ cũ rất ấn tượng nằm trên một ngọn đồi thoai thoải. Dưới chân đồi ấy có mấy khẩu pháo cũ cũng rất to đấy ạ. Không rõ hai bác có đi qua đấy không :)

Trước hôm đi công tác mình có ghé qua phuot.com, nhưng thấy server đang upgrade nên định vài hôm sẽ quay lại. Khi về Viện thì nhận được công lệnh đi dự học lớp quản lý, đến hôm nay mới về được. Cám ơn Thanh tu đã bổ xung nhiều chia sẻ và hình ảnh rất hữu ích cho phần thăm quan Melaka. Còn các thông tin liên quan tới việc thiết lập APN để sửu dụng 3G và GPRS mình xin gửi bạn ilovepiaggio link sau :
https://docs.google.com/document/d/...37z-jwOwvl4QAw/edit?hl=en_US&authkey=CITV1MMC để bạn tải về. Singapore ở trang 7 thì phải.

Đây là các thông tin để thiết lập APN và GPRS cho các nhà cung cấp dịch vụ gia tăng viễn thông của các nước ( trong đó có Singapore) . Nó rất hữu ích cho những ai thích đi du lịch nước ngoài. Vì nó dài 7 trang nên chỉ đưa 1 trang để mọi người thấy các thông số mà tài liệu cung cấp.

Mobile%252520APN%252520Setting%252520to%252520use%252520GPRSn.jpg

Mobile APN và GPRS setting của các nước

Còn lại hơn hai ngày ở Kuala Lumpur, hai vợ chồng mình ghé thăm một số nơi sau :

Tháp đôi Petrolas.

Công viên trước cửa Petrolas

Đi thăm Central Market. Để đến Central Market bạn đi đến ga Pasar Seni sau đo đi ra khỏi ga về phía trái khoảng 200 m là tới.

Central Market

Thực ra giá cả ở đây cũng bình thường. Thấy nhiều người nói nó rẻ, nhưng theo mình hang hoá ở Bukit Biltang có vẻ nhiều hơn, rẻ hơn và đa dạng hơn. Nếu bạn thích cảm giác massage chân do hàng trăm chú cá con thực hiện, thì đây là nơi bạn có thể ghé qua. Chỉ với 5 RM là bạn có thể ngồi thư giãn 15 phút , với đôi chân cho vào bể cá như thế này, để các massage viên cá tí hon làm bạn vừa nhột vừa thích thú ngắm nhìn chúng làm việc.

Fish Massage

Ở Central market bạn còn thấy một nhà vệ sinh nghiêm trang vô cùng trên tầng hai. Chả hiểu sao mà để ra vào nhà vệ sinh mà họ thiết kế hai cửa ra vào kiểu cửa ra vào của tầu điện ngầm. Hai ông bảo vệ với quần áo mũ mão, dùi cui nghiêm chỉnh đứng ngay cửa và một bà bán vé ngồi ngay cạnh. Bà xã muốn giải quyết nỗi buồn mà nhìn thấy thế, đi đi laị lại, và đừng chẳng đã mới phải ghé vào với giá vào cửa 50 xu.

Hai vợ chồng mình cũng ghé thăm Aquaria KLLC. Aquaria KLLC là một trong những Aquaria đẹp và hiện đại.Giá vào cửa khá đắt 45 RM (310.000 VND)/1ngưòi. Nếu bạn định chụp ảnh bên trong Aquaria thì bạn nên dung các loại máy ảnh có thể lưu ảnh dưới dạng RAW để sau này có thể dung photoshop để sử lý. Nhân viên bảo vệ không cho bạn bật Flash khi chụp ảnh, chắc do lũ cá nó sợ. Dứói Aquria rất tối với các loại ánh sáng với các gam màu tím xanh rất khó chịu. bạn không thể cân bằng trắng tốt được thậm chí sử dụng cả custom White balance.

Bên trong Aquaria KLLC

Ngay lối ra của Aquaria là công viên trung tâm City Center Park.

Công viên Center Park

(tiếp)

Công viên Center Park

Bọn mình cũng thăm National Mosque, Islam arts Musium, Bird park, butterfly park. Để đến được những nơi này, bạn đi tầu MRT đến ga KTM Komuter thì xuống. Từ ga qua cầu xuống bên trái. Đi xuyên qua nhà ga và qua đường là đã có thể nhìn thấy National Mosque

Ga KTM komuter

National Mosque

Islam Art Musium

Công viên Bướm ButterFly Park và công viên chim Bird Park nằm trên phố Jalang Cenderawasih.

Phố nơi có hai công viên bướm và chim

Thật tiện, bạn có thể cùng lúc có thể thăm và ngắm nhìn cả chim và bướm ở cùng một chỗ. Hai nơi chỉ cách nhau vài trăm m. Hôm vợ chồng mình đến, ông trời chẳng chiều lòng người tự nhiên lại mưa rào mất một lúc mới tạnh. Khi mua vé vào cửa, cô bán vé bảo mình :- Bác ơi hôm nay mưa, chắc bướm nó không bay ra đâu, bác có vào không?
- Đến để ngắm bướm mà không có để ngắm thì cô bảo tôi vào làm gì.
Giá vé vào cửa là 38 RM (khoảng 300.000 VNĐ).

Đành đi dạo quanh công viên.

Cây hoa giấy ngay trước cửa vào công viên bướm ( Butterfly Park)

Sáng 4/5 sau khi thăm xong hai công viên chim và bướm, hai vợ chồng mình phải quay về để trả phòng. Vì chuyến bay đi Langkawi bắt đầu lúc 9 g 15 tối nên hai vợ chồng mình quyết định mang gửi hành lý tại nơi gửi đồ tại KUL Sentral để đi thăm Batu Cave. Ở tầng trệt của KUL sentral là bãi đỗ xe của Aerobus, Skybus. Bạn có thể đi đến sân bay quốc tế KLIA hoăc sân bay tiết kiệm LCCT của Air Asia, Tiger air bằng những hãng xe buýt này. Đi thang máy cuốn lên tầng một rồi đi tiếp tới đầu phía đối diện, bạn sẽ thấy rất nhiều tủ sắt với các kích cỡ khác nhau, xếp chồng lên nhau. Đó là khu gửi hành lý. Với 10 RM đến 20 RM tuỳ kích thước của tủ gửi, bạn có thể gửi đồ tại đây 24 tiếng trong ngày. Hai vợ chồng mình chọn cái tủ to nhất vì có hai vali to mang theo người.Vừa mới đưa tiền , dập cửa thì sực nhớ phải mang theo ô đề phòng mưa. Đề nghị mở cửa ra để lấy ô, thì ông bảo vệ bảo không được. Cứ mỗi lần mở là mất 20RM. Đành đi không có ô dự phòng vậy..
Batu cave là động với đền thờ của những người theo đạo Hindu tại Malaysia.Hàng năm vào đầu tháng 2 nơi đây diễn ra hội Thaipusam với sự tham gia của hàng chục vạn người theo đạo Hindu đổ về từ khắp các nẻo đường của Malaysia .Những người đàn ông theo trường phái hành xác với những móc câu móc trên da thịt người ở đầu bên này và hoa quả các loại treo lủng lẳng ở đầu bên kia, diễu hành và đổ về Batu cave. Các cô gái xếp hang, với các bình sữa đội trên đầu cùng diễu hành và đổ về Batucave để dâng lên nữ thần chiến thắng MURUGAN như một sự trả ơn sự phù hộ và che chở của thần. Đối với những người theo đạo Hindu thì Batu cave chẳng khác gì thánh địa Mecca của những người theo đạo Hồi.
Ngay lối vào phía tay trái bạn sẽ thấy một bức tượng Thần Khỉ với chiều cao 15 m với hai bàn tay đang căng lồng ngực của mình ra. Nhìn kỹ bạn sẽ thấy một người đàn ông và một người đàn bà nằm trong nơi trái tim của thần khỉ.Theo Ấn giáo Thấp bà (sivaism) một trường phái lớn của đạo Hindu thì giáo lý tối cao của Thấp bà không mang thuộc tính giới nào và đồng nhất với Phạm thiên (sa. brahman) của hệ thống Phệ-đàn-đa (sa. vedānta).Như vậy Thần khỉ ngay lối vào mang trong mình cả giới tính nam và giói tính nữ trong người .

Thần Khỉ ngay lối vào tượng trưng cho giáo lý tối cao Ấn giáo Thấp bà (Sivaism)

Trong cuộc đời và trong thần thoại thì các chính thần Thấp bà lại xuất hiện dưới dạng các Du già sư ( Yogin) .Bức tượng của thần Murugan ngay trước của động Batu là một chính thần Thấp bà, tượng trưng cho sự chiến thắng trong chiến tranh. Bức ttượng cao 42,7 m này được làm từ 250 tấn thép, 1550 mét khối bê tông và 300 lít sơn pha vàng được chuyển từ Thái Lan tới.

Tượng Muragan trước cửa động Batu.

Quang cảnh nhìn từ cửa động Batu

Thực ra tên động Batu là lấy từ tên của dòng sông Batu chảy ngang qua đó. Để lên được động bạn phải bước lên 272 bậc bê tông . Ấn tượng đầu tiên trước khi bước lên cửa động là đàn chim bồ câu có đến hàng trăm con đang thi nhau ăn mồi mà du khách quăng cho chúng. Khi vừa bước lên những băc thang đầu tiên, bạn sẽ nhìn thấy rất nhiều chú khỉ tinh ngịch đang chạy quanh.Bà xã rất yêu động vật. Vừa thấy mấy chú khỉ Nàng đã thò tay vào túi, định lấy gói bích qui và bóc cho chúng ăn. Chưa kịp lấy ra, thì một chú khỉ nhanh như cắt đã chạy đến, thò hẳn tay vào túi và cướp luôn gói bánh bích qui trên tay.. Hú hồn, may mà nó không lấy cái ví của bà xã nằm ngay cạnh. Hai ông bà người Đức đi bên cạnh và bọn mình lăn ra cười và nhìn chú ngồi chén ngon lành gói bánh chiến lợi phẩm vừa cướp được.

Cùng chú khỉ “cướp gói bánh”

Thực ra thì động Batu bên trong cũng không đẹp lắm theo mình tưởng. Nếu bạn đã đi thăm các hang Đầu Gỗ, Hang Sửng Sốt, hang Thiên Cung hoặc Khu Phong Nha Kẻ Bàng ở Việt Nam mình thì hang Batu không thể so bì.Hang Batu cao khoảng 100 m và dài 200m, bên trong còn có hang dơi nhỏ và dài 2km. Nhưng so với Phong Nha Kẻ bang Của mình thì chả ăn nhằm gì.

Bên trong hang

Ờ Batu cave bạn còn có thể thăm quan rất nhiều tượng trong các truyền thuyết của đạo Hindu. Ở đây có bảo tàng của các thần, do các nghệ nhân cao tay làm ra.

Bên ao cá vàng

Melaka food trip (Cont)

Tối cùng ngày mục tiêu thứ 2 được đặt ra sau khi anh bạn có nhắc tới cái quán gì đấy giống Lok Tok của Penang… rồi sau đó trong bữa tối được anh chủ nhà trọ mời ăn lẫu, con bé em nó hỏi đã đi ăn món đó chưa… Máu tò mò nổi lên, kéo cổ anh bạn đi, tới quán lúc 10h45 đêm, đông nghịt, không còn bàn trống, đi ra tận ngõ sau của quán, vẫn không còn bàn trống… thôi thì quyết tâm chờ và “dành giật”, cuối cùng cũng kiếm được 1 cái bàn đủ rộng cho... 10 người ngồi.
Món này là Sate Celup http://www.melakafood.com/?cat=6

Mình mới search được cái link này, chưa kịp đọc xem nó diễn tả food ra sao vì sợ đọc xong cái vị trong miệng mình nó tan đi. Cái món này nó gần như lẩu fish ball của Malaysia vậy, với các nguyên liệu <như hình trong web> và một nồi nước chấm chỉ có ở Melaka, mình ăn thì thấy nó giống mùi thuốc bắc, ngòn ngọt vị táo tàu nhưng bạn mình thì khăng khăng không phải mặc dù không biết sauce đó là gì <ở Penang thì thường ăn Lok Tok nhúng với nước sôi, chấm với tương ớt>

Món này với mình cũng khá là thú vị, không hẳn ở nước tương mà là cách mình ăn :D Vì nó nóng, và vì nước sốt bám đầy quanh nắm rau muống, mình không thể cắn từng miếng được cho nên cách hay nhất là thổi thổi mấy cái rồi tọng hết vào miệng, vừa hít hà vừa ăn, và vừa ăn lại vừa tự hỏi vì sao đông người ăn tới thế không biết :) Lần này chắc biết câu trả lời “vì nước chấm”
Về tối ngủ, vẫn mơ màng… nếu sau này bỏ việc thì về nhà làm gì nhỉ? Mở quán ăn, cho con em cháu chắc đi quảng cáo truyền miệng như kiểu mày phải xếp hàng 1 tiếng đồng hồ mới tới lượt… hay thôi mở cái hostel bé tí, có mấy chậu cây cũng bé tí đong đưa trước nắng, thỉnh thoảng thấy anh chàng nào xin ở trọ đẹp trai thì mời trà, mời cafe ngồi ngắm hoa hay ngắm lá nhìn qua ngày cũng được :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back