What's new

[Chia sẻ] Du lịch Seoul, Jeju - chuyện cuối tháng Tư

Dịp nghỉ lễ vừa rồi, mình đi Hàn Quốc, tổng cộng là 7 ngày 6 đêm. Mục đích chính của mình là ngắm hoa anh đào và trải nghiệm tắm hơi Jjimjilbang. Ngặt một nỗi vé khuyến mại của Vietnam Airlines mua từ đầu tháng 10 năm ngoái vào dịp 10/10, cho thời gian cuối tháng 4 năm nay, và không đổi được ngày bay. Vẫn biết là Lễ hội hoa anh đào thường tổ chức vào tuần thứ 2 của tháng Tư, trên các forum tây ta đều nói hoa nở hết cả rồi, coi như hy vọng ngắm hoa trở thành zero. Một ngày trước khi đi, có bạn ở Seoul cập nhật 'almost gone', buồn so. Vậy mà, không biết sao, mình vẫn lạc quan mà tin rằng, nhất định sẽ vẫn còn cơ hội thử ống lens 18-200 mới mua.

Việc lấy visa đối với mình cũng không quá phức tạp. ĐSQ Hàn Quốc họ có một trang hướng dẫn thủ tục visa, mình cứ theo chỉ dẫn đó mà làm. Form đơn xin visa trên website đó nghe nói là không cập nhật, nên mình chủ động tới ĐSQ HQ ở tòa nhà Daeha (Daewoo) để lấy form chuẩn, chẳng cần vào tận trong mà do bạn bảo vệ của sứ quán đưa luôn cho. Trong đơn xin visa họ để ý tới 2 phần là (i) địa chỉ và số điện thoại của KS mình sẽ ở tại HQ và (ii) những nước đã nhập cảnh trong những năm vừa qua, cộng thêm hộ chiếu (cũ) để chứng minh. Còn lại họ cũng không đòi hỏi gì thêm. Visa nộp vào thứ Hai thì tới thứ Sáu được nhận.

Last edited:
Thông tin của bạn cung cấp thật chi tiết và bổ ích. Mình cũng vừa đặt vé AirAsia cho tháng 4/2012, cũng còn khá lâu. Mình hơi băn khoăn chút về visa vào hàn quốc. Cho mình hỏi chút về thủ tục nhé: có phải chứng mình tài chính không? và có cần booking khách sạn kèm hồ sơ xin visa ko?

Last edited:
Chào bạn. Cũng giống như hầu hết các nước khác, họ cũng cần mình chứng minh đủ tài chính cho thời gian du lịch đó bạn. Như mình thì mình nộp cả bản dịch và công chứng sổ tiết kiệm, cộng thêm cái xác nhận thu nhập do sếp ký. Bạn lưu ý sổ tiết kiệm nếu gửi được trên 3 tháng thì càng tốt (từ 2 tháng trở lên vẫn là an toàn) để họ thấy tiền thực sự là của mình chứ không vay mượn ai cả. Nếu tháng 4 bạn đi thì khoảng cuối tháng 3 bạn nộp đơn xin visa, như vậy sổ tiết kiệm gửi cuối năm nay hoặc cùng lắm là ngay đầu năm sau là ok. Số tiền thì tùy theo thời gian bạn đi du lịch, tất nhiên càng cao càng dễ lấy visa.

Booking KS cần chứ bạn, nếu bạn ở nhờ nhà người quen thì phải kèm theo giấy tờ liên quan tới người quen sẽ phức tạp hơn. Nếu đặt KS thì lựa lúc họ giảm giá đặt cho rẻ, mà đặt sớm cũng dễ có giá rẻ hơn. Đi Jeju từ Seoul cũng vậy, mua vé sớm sẽ còn vé rẻ.

Tháng 4 năm sau thì còn nhiều thời gian mà bạn ;-), chúc bạn vui.

Bạn booking ks là tiện nhất còn nếu ở nhờ nhà người quen thì cần có thêm bản cam kết bạn sẽ ở tại nhà người quen trong khoảng thời gian bạn đi du lịch có ghi rõ họ tên chủ nhà, địa chỉ, số điện thoại. Đấy là kinh nghiệm của mình vì mình cũng ở nhà người quen.
Chúc bạn may mắn.

Đến JeJu, điều ấn tượng nhất với du khách chính là cuộc sống qua đỗi thanh bình và nhất là nụ cười của người dân trên đảo. Quanh năm du khách nườm nượp kéo đến, nhưng không làm cho họ chai sạn đi, lãnh cảm đi, mà lúc nào cũng tươi tắn, dễ gần và hiếu khách. Nhớ đến họ và nghĩ đến những tụ điểm du lịch của ta vào những dịp nghỉ lễ mà rùng mình.

@mina: bạn mina mới lấy visa nên có nhiều cập nhật nóng hổi, khi nào bạn mina về sẽ còn nhiều chuyện kể hơn nữa cơ, em mina nhỉ ;-)
@banker: vâng, cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình vẫn nhớ những kỷ niệm HQ của bạn ;D
----

Lâu quá mới tiếp tục được câu chuyện tháng Tư trong khi gần tới giữa tháng Sáu rồi.

Chợ cá Noryangjin ở Seoul (Noryangjin Fish Market).

Đây là chợ hải sản lớn nhất Seoul. Cứ tưởng tượng một mặt bằng trên 65 ngàn mét vuông với 700 quầy hàng bán hải sản tươi và đã chế biến khô được chuyển về từ 15 cảng lớn nhất Hàn Quốc thì phải to tới mức nào! Không có một góc máy nào có thể tả được hết mức hoành tráng của Chợ cá Noryangjin. Hãy nghĩ tới bất kỳ loại hải sản nào bạn có thể gọi tên, mình cá rằng bạn không khó để tìm thấy chúng tại đây. Ngay cả những đồ quen thuộc như tôm, cua đã đủ loại, đủ cỡ, đủ giá, chứ không nói gì tới các loại cá - nhiều loại mình cũng chẳng biết tên gì.

Ảnh: một góc Chợ cá Noryangjin ở Seoul

attachment.php

Chợ mở từ nửa đêm đến tối mịt, khu bán buôn (đấu giá) hoạt động từ nửa đêm tới tận chiều tối, đóng cửa vào các ngày Chủ nhật. Còn dãy bán lẻ bắt đầu từ khoảng 7 giờ sáng, mở cửa quanh năm suốt tháng. Ngoài khu bán hàng, có hơn một chục nhà hàng trên tầng trên, mở cửa để phục vụ khách có nhu cầu thuê chỗ ngồi và chế biến hải sản tươi sống, với giá thuê khoảng chừng 3k won/bàn và 3k won/công chế biến mỗi món, đã bao gồm bát đũa, gia vị đầy đủ. Với mình, mình xẻ một con cá ăn gỏi (do người bán hàng chế biến sẵn) và mua thêm một đống (;-D) nào thì bạch tuộc (5 con nhỏ), 3 con bào ngư, 2 con gì ý ;-) và 1 con cua/ghẹ (?) 1kg, cộng thêm 1 chai rượu. Tổng cộng tất cả hơn 70k won cho 2 người ăn (có thể ăn 3 người thoải mái luôn). Mình nghĩ giá hợp lý.

Giá cả:
- Gỏi 1 loại cá: 25k won (nguyên con), 2 loại cá: 40k won.
- Ghẹ (?) to lắm, 25k won/kg
- Bạch tuộc nhỏ: 10k won/5 con
- Những đồ khác cũng không đắt, mấy ngàn won, mình không nhớ giá nhiêu nữa.

Ảnh: chế biến gỏi cá. Hàng cá của 2 anh giai có duyên hay sao mà rất đông người mua, mình cũng nhảy vào làm 1 đĩa.

attachment.php

Những người bán hàng ở Chợ cá Noryangjin rất vui vẻ và thân thiện, kể cả mình có mua đồ hay không. Mặc dù không biết có bị mua đắt không nhưng mình rất vui khi mặc cả và được giảm giá một chút ;D. Họ cũng rất vui cùng chụp hình và làm trò hùa theo khách hàng. Nói chung cảm giác không như đi chợ ở nhà: sợ sệt, rụt rè, hahaha

Thêm một vài hình ảnh của chợ hải sản:

attachment.php

attachment.php

Cách đi:

Đi tàu Line 1 tới Ga Noryangjin. Ra khỏi ga nhìn sang bức tường bên cạnh sẽ thấy một cột cao có hình con cá - chính là Noryangjin Fish Market. Lên khỏi ga đi theo hướng hình logo để vào tầng trên (tầng có dãy nhà hàng) rồi đi xuống tầng trệt là chợ cá. Từ đây có thể nhìn qua tòa nhà 63 tầng.

Lưu ý là khi về từ Ga Noryangjin máy bán vé tàu tự động chỉ có tiếng Hàn mà không có tiếng Anh. Hãy nhờ trợ giúp, ai đó có thể mua vé giùm bạn với điều kiện bạn phát âm đúng tên ga cần về ;-)

Em đang ở Hàn Quốc, hôm qua đi thăm lăng mộ các đời vua thời Choseon cùng gia đình. Hôm nay đi Myungdong mua sắm và thăm Deoksugung. Mai em đi Gangwon-do tắm biển Sokcho và leo núi Seolaksan. Hình ảnh thì hẹn mọi người sau khi em đi về nhé. Mùa này thời tiết đẹp, nắng nhưng không nóng, sáng dậy vẫn hơi lành lạnh.

Chào mọi người, tình hình là em chuẩn bị sang Hàn du lịch, em băn khoăn là cái đồ chuyển phích cắm điện em mua không biết là có khớp với ổ điện bên đó không? Mọi người cho ý kiến dùm em nhé. Em cảm ơn nhiều...
9tUL1JRYEMhTayTdIVO0MZqNu7vS1ERqT9z72Z134Bc

Em 2 tuần nữa cũng lên đường sang Hàn du hí nè... trùng dịp đi của chị nên em cũng hào hứng ghê. Cơ mà hết cherry blossom nghe cũng buồn >"<

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back