What's new

[Chia sẻ] Du lịch Úc mùa xuân

Trước khi đi du lịch mẹ cháu tham khảo rất nhiều bài viết và hình ảnh vô cùng hữu ích của các bạn chia sẻ trên internet nên như 1 lời cảm ơn, sau chuyến đi mẹ cháu cũng chia sẻ kinh nghiệm của mình.

Vấn đề đầu tiên là vấn đề “tiền đâu”. Thực ra budget cho chuyến đi thì vô cùng, phụ thuộc vào phương tiện đi lại, số ngày, ăn gì uống gì (ăn Macdo thì 9-10 đồng, còn ăn nhà hàng thì 20-30-50 đồng vô kể) và shopping ở mức độ nào (ở Úc nói chung chả có gì đặc trưng để shopping). Có những bạn chia sẻ đi 10 ngày hai vợ chồng tiêu hết 2,600 USD tất tần tật, có người thì hết 2,500 USD/người và tour thì hết khoảng 2,500 USD/người. Ở đây mẹ cháu chỉ chia sẻ kinh nghiệm tự đi, còn tour thì đơn giản rồi và quan trọng là tiêu trong budget dự trù của mỗi người. Nói chung, cách đơn giản nhất là lên plan cụ thể, lên mạng book thử các loại vé, và khách sạn, dự trù ăn uống minimum 30USD/ngày/người cộng hết lại và nhân với 150%. Tại sao phải có khoản dự trù thêm 50% vì còn quà cáp, thỉnh thoảng cũng phải vào nhà hàng Úc ăn cho biết hương vị đồ ăn Úc chứ, dự trù những khoản phụ trội như tiền ngu (khoản này rất dễ phát sinh), cao hứng shopping 1 số thứ không có trong dự định,…. Ấy thế mà nhà mình còn vượt cả mức này, có lúc vc ko mua vé bus đi bộ để tiết kiệm tiền quay lại Úc với con nhưng có lúc lại tiêu hoành tráng như bữa ăn ở chợ Tàu dở hơi hết 50 đồng, mà mình ko nuốt nổi phải mua 1 suất Subway 9 AUD ăn bù. Nói chung là lỗ hào vào lỗ hổng.

Vấn đề thứ 2 là visa. Visa Úc khó ngang ngửa hoặc hơn visa Mỹ-Canada. Vụ này tốn nhiều time và làm đau đầu nhất vì xin visa ko được thì kế hoạch tan nát và lại mất tiêu mấy triệu tiền phí. Rất nhiều thông tin khác nhau về chuyện thủ tục giấy tờ làm visa làm mình cũng bị loạn lên không biết nên chuẩn bị thể nào. Quan điểm làm visa là chứng minh mình có đủ tài chính để đi và mình đi là du lịch chứ cóc thèm ở lại nước họ làm gì, ở nhà mình còn nhiều thứ níu kéo (hehe).

Cuối cùng thì mình làm như sau: mình chuẩn bị mọi giấy tờ bản photo ko dịch, duy chỉ có sơ yếu lý lịch dịch công chứng tiếng Anh ( hết 500k) và đơn xin nghỉ việc và thư giới thiệu của sếp mình soạn luôn bằng tiếng Anh đưa sếp ký, đóng dấu đỏ choét. Lẽ ra mình định nộp thẳng qua ĐSQ, nhưng các bác ấy bảo phải hẹn trước 1 tháng nên mình chịu mất gần 500k tiền phí dịch vụ nộp qua IOM (Tổ chức di cư thế giới). Mình khẳng định lại cái anh IOM này chả có tác dụng gì ngoài việc nộp hôm trước hôm sau hồ sơ của mình chui được vào DSQ. Hỏi thì anh ấy tư vấn qua loa thiếu nhiệt tình chả khác gì đọc trong trang web ĐSQ.

Ngoài hồ sơ quy định của ĐSQ là cái tối thiểu thì chúng ta có thể thêm các loại giấy tờ chứng minh thu nhập, tài chính, tài sản như :quyết định lương, sao kê tài khoản –xác nhận số dư tại ngân hàng +sổ tiết kiệm bản photo nhưng họ sẽ kiểm tra bản chính lúc nộp (số tiền thì ko ai quy định cả nhưng cứ khoảng 50-100tr/người, có thể vay tiền ai đó nhét vào tiết kiệm cũng được có visa thì rút ra trả nhưng ngày mở càng lâu càng tốt chứ đừng đến sát ngày nộp mới mở), giấy tờ nhà đất xe cộ mình sở hữu, nếu có công ty thì vô cùng tốt nộp bản đăng ký KD công chứng trong vòng 6 tháng, sao kê tài khoản của công ty 3 tháng gần nhất để thể hiện cty có hoạt động hẳn hoi.

Nói chung đã quyết đi rồi mà nhất là bác nào đặt vé giá rẻ rồi thì cứ chuẩn bị tốt nhất có thể, chứ đừng làm nửa vời. Mình cẩn thận xin luôn bảo lãnh của nhà bạn người Úc, bạn mình lại cẩn thận bảo tao là sinh viên sắp ra trường, chưa có việc làm bảo lãnh ko mấy giá trị lại nhờ bố bạn bảo lãnh. Bảo lãnh cũng đơn giản lắm vì chi phí do mình bỏ ra nên bố bạn viết Invitation letter nói là mời qua chơi, sẽ đưa đi chơi, ở luôn nhà tôi và sẽ đi chơi 1 số nơi khác nữa cùng con tôi, nói chung là bác ấy viết rất cẩn thận scan lên gửi mail cho mình cùng với CMT và bằng lái xe, mình in ra nhét tất vào hồ sơ. Để chứng mình mình bạn bè với nhà đó thật thì mình in luôn 5 email qua lại của mình và bạn về dự định sang Úc của mình trong 1 năm qua.

Đến lúc nộp thấy perfect lắm rồi, hai đứa con lại để ở nhà nữa chả còn gì mà phải nghi ngờ ko cho mình sang nhưng vẫn run. 2 tuần sau vợ chồng mình có visa, chả phỏng vấn gì sất. Chồng bảo: Nước Úc ko cho mình đi thì ngành du lịch của Úc chỉ có thiệt mà thôi.

Đặt vé máy bay thì có mấy hãng: VN Air, Jetstar, Air Asia, Sing Air. Sing Air thì đắt nhất và cũng xịn nhất, VN Air là okie rồi, bác nào thích rẻ thì đi Jetstar, bác nào có thể lọ mọ nối chuyến và tiện thể tạt qua Malai chơi thì đi anh Air Asia, cái này rẻ nhất. Muốn đặt Air asia thì đăng ký thành viên có chương trình khuyến mãi sẽ nhận được trước 1 đêm so với người khác, chuẩn bị internet tốc độ cao, tiền sẵn trong credit card có khi được giá rẻ bất ngờ. Tiết kiệm được vé máy bay là budget giảm đi rất nhiều. Mình không có time, sợ căn ko chuẩn bị lỡ chuyến bay rồi lại thấy VNA giảm giá thế là mua luôn. Cả đi và về máy bay to tướng ngồi cũng yên tâm, ăn uống ngon miệng, hành lý mái thoải 60kg cho 2 ng nên mang quà giúp bạn bè vô tư và vác cả 15 hộp sữa Úc về cho trẻ con.

Đến sân bay thì có xe bus đưa đón đến tận khách sạn khoảng 20-25 AUD/ người tùy khoảng cách. Mình thích anh Úc ở dịch vụ này. Đặt tour cũng thế, có xe đến tận khách sạn rước đi, rồi về cũng trả trước cửa khách sạn luôn.

Phương tiện đi lại trong Úc thì ko nhiều vì nước Úc quá rộng, đi bằng máy bay là tiện nhất, còn dân Úc thì lái xe 500-700 km là chuyện bình thường.

Đi lại trong thành phố thì có bus, tram, taxi.

Đặt khách sạn thì mình lên booking.com, có các thể loại khuyến mại. Nói chung đặt được dưới 100 AUD là rẻ rồi, còn tuyền trên 100 AUD. Ai có nhà bạn bè ở được thì tiết kiệm được rất nhiều xèng, mà nhà ở Úc thông thường cực rộng 500-700m2 nguyên cái nhà, chưa kể vườn.

Điện thoại liên lạc thì vc mình bị mất tiền ngu vì roaming vì cứ nghĩ chẳng gọi mấy, và ko biết là nghe cũng bị mất tiền. Lời khuyên cho các bác là mua sim của Optus 30 AUD để gọi trong Úc (ko rõ bao nhiêu phút nhưng rẻ) và mua thêm 10 AUD international để gọi về VN (200p), mình ko rõ có sim nào 10 AUD gọi trong Úc và 10 AUD gọi về VN ko. Mình mua nhầm cái anh Virgin 10 AUD cho sim international chỉ gọi được 20 phút.

Thôi dài quá rồi, vụ đi lại thăm thú nọ kia để weekend sau mẹ cháu viết tiếp. Ai cần form mẫu đơn xin nghỉ tiếng Anh, …hay cần tư vấn hồ sơ visa thì cứ ới mẹ cháu, đảm bảo chất lượng hơn nghìn lần bọn IOM mà ko mất phí. Keke

xin chao ca nha minh dang lam ho so xin visa di Uc vao cuoi thang 10...ban minh la nguoi uc va viet thu moi cho minh.them ca bo me anh ay nua,cho minh hoi la thu moi, passport,,va cac giay to chung minh tai san thi fai dem ra cong chung o uc roi gui wa duong buu dien wa vietnam roi minh nop kem trong ho so cua minh hay la cong chung roi scan thoi? nhu vay se do mat thoi gian hon ...don xin nghi fep bac nao co ban tieng anh cho minh xin voi ...ah ma con van de dich thuat thi chi can dich so yeu li lich thi fai ko? bac nao co dia chi uy tin o tphcm thi share minh voi nha....or email [email protected] ....cam on ca nha nhieu lam...chuc ca nha cuoi tuan vui ve

Hi ngocanh,

Trường hợp của bạn cũng giống mình nên mình xin trả lời để bạn tham khảo. Hope it helps.

1. Hồ sơ người bảo lãnh (ở Úc) : gởi tất cả documents bằng bưu điện về cho bạn ở VN để nộp chung với hồ sơ của bạn.
2. Hồ sơ của bạn :
- Sao y bản chính : CMND, hộ khẩu, giấy khai sinh, SYLL.
- Xin Giấy xác nhận độc thân (nếu chưa kết hôn) ở phường nơi bạn cư trú.
- Hợp đồng lao động (nếu có)
- Sau khi hoàn thành, bạn đem tất cả những giấy tờ trên đi dịch thuật (Phòng công chứng số 2 - Ngô Quyền Q5)
3. Bằng chứng bạn và người bảo lãnh có quan hệ với nhau : email, thư từ, ảnh.... >>> nộp chung với hồ sơ

4. Đơn xin nghỉ phép :
Application for Leave
Dear Sir/Madam,
I would like to apply for a absent leave within ....weeks/months for travelling to Australia. I will off work on .....and return to the office on.....
Hope can receive your approval.
Your sincerely,
XXX

hi ban Fuxia. cam on ban nhieu nha.minh doc trong to huong dan thi thay noi so HK ko can dich thuat.vay chi can cong chung giay khai sinh.SYLL. CMND va tinh trang hon nhan thoi fai ko? don xin nghi fep thi minh danh may in ra roi nop cho cty hay sao? minh co giay xac nhan cua co wan thi co can fai dich thuat luon ko? va ban cho minh hoi la ban dich thuat o cho nao vay? phong cong chung so 2 .Q5 tphcm la de cong chung cac giay to dich thuat fai ko ban? mat bao nhieu ngay moi lay dc vay? minh tinh cuoi thang 10 di .giay to con thieu dich thuat cong chung w don xin nghi fep cua cty la xong roi...

@ngocanh,

- Giấy tờ nào bằng tiếng Việt thì bạn phải dịch thuật ra tiếng Anh.
- Phòng công chứng số 2 : dịch thuật và công chứng cho bạn luôn. Thời gian từ 1-2 ngày.
- Đơn xin nghỉ phép thì bạn đánh máy in ra rồi đưa sếp ký.

Nếu còn gì thắc mắc thì bạn tham khảo thêm "Kinh nghiệm xin visa đi Úc" như link bên dưới :

https://www.phuot.vn/threads/16015-Kinh-nghiệm-xin-VISA-ÚC

Mình chuẩn bị đi Úc ở Perth 1 tháng có bạn nào ở đó thì email cho mình, mình khởi hành ngày 24/09/2012 quá cảnh ở Singapo mấy tiếng, ban đêm chẳng biết đi đâu.

Email: [email protected]

Thông tin về hồ sơ làm visa trên phuot có rất nhiều, các bạn cố gắng tìm đọc của 1 vài người để rút ra những gì nhất cần làm trong trường hợp cụ thể của mình. Mình bổ sung thêm các Nguyên tắc cơ bản để các bạn có thể hiểu 1 cách chung nhất. http://tinyurl.com/ozq38lk

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back