What's new

[Đã đi] Du ngoạn Lào (tối 26/4 – 2/5/2013)

Sau cung Tây Côn Lĩnh được ngắm băng tuyết, tớ chưa đi được cung nào dài ngày và vất vả hơn cả:). Cung đường này hứa hẹn sẽ khá vất vả vì chặng đường dài, thời gian dài hơn và còn là ở nơi xứ lạ nữa nên chắc sẽ có nhiều trải nghiệm mới lạ hơn,,, Cũng nghe đứa bạn năm ngoái đi Lào về quảng cáo ghê quá nên đợt nghỉ dài này quyết tâm có thể nghỉ cả 3 ngày để rảnh thời gian đi về xong còn nghỉ ngơi. Lúc đầu tớ định lên cung chạy 13 ngày luôn :pnhưng mà sợ ít bạn có thể xin nghỉ được nhiều như vậy nên lập cung này để tất cả mọi ng đều có thể join được:D Nhóm hiện có 2 xe đủ xế ôm chắc suất, vài bạn đang dập dòm nên mình chưa chốt, muốn tìm thêm bạn đồng hành cho xôm, sang nước bạn cũng có thêm đồng minh:D Cung này khá vất nên tớ đề nghị các xế và ôm khi đăng kí đã tính đến hết những khó khăn của cung đường. Nhóm chỉ chốt 6-7 xe vì mục đích an toàn và để tớ có thể chuẩn bị được mọi thứ được tốt nhất...Welcome tất cả mọi ng ah:D
Lịch off lần 1 là 15/4/2013: phổ biến cung đường và bàn bạc thêm về cung đường , những lưu ý và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.
Các bạn đăng kí tại topic này giúp mình, nếu mình bận ko thể online thường xuyên thì nhắn tin hoặc gọi điện cho mình: Liên: 0973219934

Lịch trình dự kiến:
Ngày 0Tối 26/4. Hanoi - Mộc Châu, Sơn La (200km)
Ngày 1 – 27/4 – Sáng: Mộc Châu- Cửa khẩu Lóng Sập (60 km)
Cửa khẩu - Sam nuea (85km)
Ăn trưa tại Sam nuea
Chiều chạy tiếp đến Muang Kham (188km)
Ngày 2 – 28/4. Muang Kham - Phonsavang (55km)
Phonsavang- Luong Prabang (cố đô) (260km)
ăn trưa tại Phonsavang hoặc tìm quán dọc đường, đi xa, nên có xăng dự phòng.
tầm 2h chiều chạy tiếp tới Luong, kịp uống cafe tối cạnh sông Mekong
đường rất dài, sợ ko kịp, phải chạy thật sớm buổi sáng Ngày 2
thành phố Luong buổi tối rất đẹp

Ngày 3 – 29/4. Luong Prabang - Vang Vieng (185km)
Chạy từ sáng, chiều đến nơi, chơi Kayakking, nghỉ 1 đêm ở Vang Vieng
Ngày 4 – 30/4 . Vang Vieng - Vientiane (157km)
Thăm chùa chiền và thủ đô nước bạn
Ngày 5-6 – 1,2/5. Vientiane – Cửa Khẩu Cầu Treo ( 367km)
cửa khẩu đóng cửa 16h
Cửa Khẩu - Vinh (96km)
Vinh - HN (331km- Đi đường HCM)
PA1: đi xe máy thì đi theo ngày 5, ngày 6
PA2: quẳng cả ng và xe lên oto thì chỉ mất ngày 5 thôi ( dành cho những mem nào không xin được nghỉ ngày 2/5)
Note: chỉ phải nghỉ thêm 1 ngày thôi, nếu để ăn chắc thì xin nghỉ thêm ngày nữa dự phòng
Dự trù kinh phí cho 6.5 ngày tầm 3-3.5tr, chủ yếu đắt tiền xăng thôi còn đồ ăn thì đa phần sẽ tự chuẩn bị ở nhà nên mỗi xe xác định là cầm 1 túi đồ chung của đoàn:)
Mọi ng tự chuẩn bị túi ngủ vì khả năng có thể ngủ nhờ nhà dân hoặc ngủ trên đường rất cao:))
- Một số thay đổi về cung đường sau khi nhóm đã bàn bạc và tìm hiểu thông tin,,, Tớ cũng lưu ý với các xế khi đăng kí là đường đi nếu so sánh về độ khó vói cung Y Tý, Bản Giốc, Pù Luông, Hà Giang thì cung đường Lào khó hơn rất nhiều vì thời gian chạy xe dài - trung bình mỗi ngày 300km, chắc chắn phải đi trời tối trên những đoạn đèo cua tay áo liên tục,,, chính vì vậy các bạn xác định sẽ phải xin nghỉ 1-2 ngày dự phòng nhé
-Tớ sẽ up ảnh cung đường lên sau nhé:D

Danh sách xế - ôm updated:
- Xế
1. Chiến
2. Tâm
.....
-Ôm
1.Thanh Nga
2.Liên LL
.......
P/S: chúng ta sẽ là đoàn sinh viên dược đang thực tập tại một công ty dược được cử đi Lào nghiên cứu cây thuốc nha, trong đoàn có dược sĩ nên có lợi thế đấy^^

Last edited:
Dạ, nhóm e đã cân nhắc các phương án thì đi các cửa khẩu Tây Trang hoặc Nậm Cắn, Cầu Treo đều quá xa và cung đường bị bẻ ngược lại cũng ko đẹp bằng nên quyết định qua Lóong Sập ạ, rất vui được quen anh và có duyên sẽ gặp lại trên đường thôi ạ:D
Mình đi off với cả đoàn hôm trước đây, không biết sau tin tức thế kia, tình hình các bạn thế nào rồi nhỉ?

Chào bạn lotus193!
Bạn cho hỏi đoàn mình còn tuyển thành viên ko ạ, nếu còn thì cho mình đăng ký 2 xế, có xe, có kinh nghiệm chạy đường dài, sức khỏe tốt.

Mình tên Hưng - Đt o9632o8238
TKS

Sorry anh vì em ít online nên chưa trả lời anh kịp thời, tối nay nhóm sẽ off chốt đoàn tại địa chỉ em đã sms cho anh, hiện tại sẽ là 4 xe trong đó có 1 xe độc hành.Rất welcome ạ!!!

Đoàn mình vừa đi về chiều tối qua xong ,vui dã man nhé . Giờ trường đoàn đã chuyển sang loongsap đi rùi à . Tường vẫn đi đằng nameo sang chứ nhỉ .
Nên chuẩn bị đồ ăn cho đêm đầu tiên bên Lào bạn nhé
Hôm trc có nói chuyện với chủ thớt thì góp ý thêm là chả cần phải giấy giwois thiệu gì cả nhé , may hơn khôn . Đoạn Sầm nưa các bạn nên căn giờ đến vào lúc 17h chiều tối và tách lẻ xe ra mà chạy qua chốt công an . Nếu ko kiểu gì cũng dính vì chốt đó luôn có người canh . Về Cầu treo thì nên cẩn thận với hải quan vì theo mình biết là trên đó làm khó hơn ở nậm cắn

Hik, mình lên kế hoạch muộn quá, giờ mới tìm hiểu, không biết bên mình chốt hết chưa, thì mình đăng ký 2 ôm vs :(

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back