What's new

[Hỏi đáp] Đường đi thẳng từ Lạng Sơn qua Mai Châu - Mộc Châu

NgaNguyen78

Phượt thủ
Tháng 12 này mình ra Hà Nội, rồi đi Lạng Sơn. Sau đó mình có kế hoạch qua Mai Châu - Mộc Châu. Mình coi bản đồ thấy lối nào cũng đi qua Hà Nội hết, cả nhà cho mình hỏi có lối nào không đi qua Hà Nội không nha, vì lúc đi đã ghé HN rồi. À mình đi xe máy nhé (xe Mio đời cũ :) nho nhỏ), rồi từ Mộc Châu mình về Sài Gòn nha. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Chào NgaNguyen78,

Nếu muốn từ Tp Lạng Sơn qua Mai Châu/ Mộc Châu mà ko qua Hà Nội cũng có đường đi nhưng hơi quanh co chút và chắc chắn là xa hơn theo đường qua Hà Nội. Muốn xa hay gần thì tùy chọn!

Có thể chia thành 2 chặn và tìm trên bản đồ như sau:

1/ Tp Lạng Sơn --> Tx Sơn Tây (khoảng 260 km).
Tp Lạng Sơn theo QL1B qua Thái Nguyên, tiếp theo là QL3 xuống Ba Hàng (Phổ Yên, Thái Nguyên) rồi quẹo vô DT301 - QL2A - QL2C đi Tx Sơn Tây. (hình trên)
Hay từ Tp Lạng Sơn có thể đi tắt theo DT235C để vô QL1B.

2/ Tx Sơn Tây --> Mộc Châu (khoảng 180 km)
Tx Sơn Tây theo QL21A - QL6 đi Hòa Bình. Tiếp QL6 là đến luôn Mộc Châu. Mộc Châu là đã qua Mai Châu, có thể quay lại theo QL6 về Mai Châu sau cho thuận chiều về Sài Gòn. (hình dưới)

Cơ bản là vậy còn nếu có ý lang thang thêm chút nữa thì tùy. Hay chia mỗi chặn ngắn hay dài hơn cũng được, ngon hơn nữa thì chạy luôn trong 1 ngày.

Chưa biết NgaNguyen78 đi vào đầu hay cuối tháng nhưng tháng 12 miền Bắc thường lạnh nhất là vùng cao thì càng lạnh (tháng 12 năm 2018 vừa rồi miền núi Cao Bằng và Lạng Sơn lạnh 8-12 độ) nhưng đem đồ mặc đủ ấm là ổn thôi.

Thân.

Chào NgaNguyen78,

Nếu muốn từ Tp Lạng Sơn qua Mai Châu/ Mộc Châu mà ko qua Hà Nội cũng có đường đi nhưng hơi quanh co chút và chắc chắn là xa hơn theo đường qua Hà Nội. Muốn xa hay gần thì tùy chọn!

Có thể chia thành 2 chặn và tìm trên bản đồ như sau:

1/ Tp Lạng Sơn --> Tx Sơn Tây (khoảng 260 km).
Tp Lạng Sơn theo QL1B qua Thái Nguyên, tiếp theo là QL3 xuống Ba Hàng (Phổ Yên, Thái Nguyên) rồi quẹo vô DT301 - QL2A - QL2C đi Tx Sơn Tây. (hình trên)
Hay từ Tp Lạng Sơn có thể đi tắt theo DT235C để vô QL1B.

2/ Tx Sơn Tây --> Mộc Châu (khoảng 180 km)
Tx Sơn Tây theo QL21A - QL6 đi Hòa Bình. Tiếp QL6 là đến luôn Mộc Châu. Mộc Châu là đã qua Mai Châu, có thể quay lại theo QL6 về Mai Châu sau cho thuận chiều về Sài Gòn. (hình dưới)

Cơ bản là vậy còn nếu có ý lang thang thêm chút nữa thì tùy. Hay chia mỗi chặn ngắn hay dài hơn cũng được, ngon hơn nữa thì chạy luôn trong 1 ngày.

Chưa biết NgaNguyen78 đi vào đầu hay cuối tháng nhưng tháng 12 miền Bắc thường lạnh nhất là vùng cao thì càng lạnh (tháng 12 năm 2018 vừa rồi miền núi Cao Bằng và Lạng Sơn lạnh 8-12 độ) nhưng đem đồ mặc đủ ấm là ổn thôi.

Thân.

View attachment 169344View attachment 169345

Cảm ơn bạn rất nhiều nha, mình sẽ đi theo đường này vì thời gian cũng không gấp, xa hơn cũng gần 100km ha, coi như thêm một ngày :)

Mà bạn nhắc thời tiết lạnh mình cũng cân nhắc nhiều, năm ngoái tháng 11 mình ở HN thì chưa lạnh, nhưng đầu tháng 12 chắc lạnh lắm, có lẽ mình sẽ đi sớm luôn, đằng nào cũng dành hẳn 30 ngày rồi, sớm một chút đỡ lạnh sẽ thoải mái hơn :)

Một lần nữa cảm ơn bạ cuhoya nhiều lắm nha! Sẽ mang nhiều áo ấm!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back