What's new

[Hỏi đáp] Đường đi từ Cần Thơ - Mũi Cà Mau (không đi Quốc Lộ 1)

KHOAILANGTHANG

Phượt quái
Mình định vài ngày nữa đi Đất Mũi chơi ( nghỉ 1 đêm ), cần anh em tư vấn con đường đi từ Cần Thơ về Mũi Cà Mau mà không phải qua QL1 ( qua đường làng , đất , cầu , phà ....mới vui )
Phương tiện : xe máy.
Mong nhận được tin anh em
Trước tiên phải nhắn tin anh barandom :)) chào .

Last edited:
Re: Cần tư vấn gấp đường đi từ Cần Thơ -Mũi Cà Mau ( không đi Quốc Lộ 1 )

Hô biến có tôi đây.Bạn phải đến ngã ba lộ tẽ - Rạch Sỏi,Kiên Giang/ qua phà Tắc Cậu đi đường hương thôn đến Cà Mau

Hô biến có tôi đây.Bạn phải đến ngã ba lộ tẽ - Rạch Sỏi,Kiên Giang/ qua phà Tắc Cậu đi đường hương thôn đến Cà Mau

Đường từ Phà Tắc Cậu - Xẻo Rô vào Thứ Mười Một - An Minh to vật vã, xe container đi còn được. Còn đường từ An Minh - Kiên Giang sang Cà Mau xe ôtô có tổng trọng tải <2,5T đi được rồi bạn ơi, hương thôn gì nữa??!! Đường bê-tông xi-măng rất tốt, đi xuyên giữa rừng U Minh với nhiều cảnh trí rất thú vị. Đi ô tô thì khá hẹp nhưng đi xe máy thì tuyệt vời, lại tiết kiệm khoảng 50km so với đi đường QL63.

Last edited:

Đường từ Phà Tắc Cậu - Xẻo Rô vào Thứ Mười Một - An Minh to vật vã, xe container đi còn được. Còn đường từ An Minh - Kiên Giang sang Cà Mau xe ôtô có tổng trọng tải <2,5T đi được rồi bạn ơi, hương thôn gì nữa??!! Đường bê-tông xi-măng rất tốt, đi xuyên giữa rừng U Minh với nhiều cảnh trí rất thú vị. Đi ô tô thì khá hẹp nhưng đi xe máy thì tuyệt vời, lại tiết kiệm khoảng 50km so với đi đường QL63.
Cám ơn 2 bạn đã tư vấn :D , sẵn nhờ rồi nhờ luôn : các bạn có thể chỉ chi tiết luôn không ?? qua huyện , xã nào để mình đi đường dễ hỏi người dân ??;)

1/- Từ Cần Thơ em vào Phong Điền , qua phà ở đầu kênh xáng Xà No . Đi dọc theo con kênh xáng đó qua TT Một Ngàn - chợ Bảy Ngàn - Mười bốn ngàn - đến Vị Thanh rồi đi tiếp đến cầu Cái Tư . Đi theo QL61 1 đọan đến ngã ba Gò Quao rẽ trái vào TT Gò Quao , ra bờ sông đi dọc theo bờ sông về hướng bên trái (từ QL61 vào) hết con đường đan sẽ đến phà Xáng Cụt (cứ đi theo con đường đan cặp sông nếu có ai chỉ ra lộ đi đến phà Xáng cụt thì cương quyết nói là đi theo đường đan ven sông ra phà Xáng cụt chứ không phải lộ mới). Qua phà Xáng Cụt - Vĩnh Tuy - phà Cầu Đỏ - chợ Vĩnh Lộc . Đến đây có 2 phương án để chọn :
a) Qua phà Cầu đỏ - Chợ Vĩnh Lộc - rẽ phải đi khoảng 100m qua 1 cái cầu bên phải đi về Chắc Băng - qua đò Chắc Băng - chợ Chắc băng - Vĩnh Thuận - QL63 - Thới Bình - Cà Mau .
b) Qua phà Cầu đỏ - Chợ Vĩnh Lộc - rẽ phải rồi rẽ trái (không qua cầu) đi về TT Ngan Dừa - Ninh Quới (có thể đi đường lộ cặp kênh hoặc đi đường nhỏ bên kia kênh cho mát :) ) - rẽ phải về Phước Long - Ngã Tư Phó Sinh - Ngã Tư Chủ Chi - Cà Mau . Ngã này hơi xa nhưng nếu muốn đi chơi cho biết thì chấp nhận.
c) theo PA (a) về Vĩnh Thuận - xã Vĩnh Phong - xã Ninh Thạnh Lợi - ngã tư Phó Sinh - tiếp PA(b) . Ngã này thấy trên bản đồ có đường nhưng anh chưa đi , em đi thử dùm anh luôn đi :D .

2/- Theo PA 1 đến Vị Thanh - qua cầu ngang kênh Xà No về Giồng Riềng - QL61 - TT Minh Lương - phà Tắc Cậu - QL63 về TT Thứ Mười Một - Thới Bình - Cà Mau (theo con đường của bạn nuamua - hoặc đi một đoạn thì hỏi đường qua đò về U Minh Hạ - về Cà Mau từ U Minh Hạ)

Cám ơn 2 bạn đã tư vấn , sẵn nhờ rồi nhờ luôn : các bạn có thể chỉ chi tiết luôn không ?? qua huyện , xã nào để mình đi đường dễ hỏi người dân ??

Cái này thì em bó tay vì em có tật hễ đi thì cắm đầu đi thôi, tới đâu hỏi tới đó, chả khi nào nghiên cứu trước đường đi nước bước, cũng là để cho cảm xúc tươi mới. Bác nhờ anh Barandom là chắc nhất. Còn không thì giở bản đồ ngó qua tuyến và những điểm nút cơ bản, rồi đi tới đâu hỏi tới đó. Người miền Tây nhiệt tình dễ mến, không khéo có cô còn đòi ngồi lên xe bác mà chỉ đường đến tận nơi í chứ!
Em nhớ mang máng tuyến đường thế này: từ Cần Thơ bác hướng theo tỉnh lộ 932, rồi nối với QL 61, đi qua Thị Xã Vị Thanh. Đoạn qua Thị Xã nó loằng ngoằng để tránh trung tâm, nhưng ở mỗi ngã rẽ đều có bảng chỉ đường nên không lo lạc.
Từ Vị Thanh bác cứ theo QL61 đi tiếp chừng hơn 40km thì QL61 sẽ gặp QL63. Hình như chỗ giao nhau có bảng chỉ đường về phà Tắc Cậu. Bác lưu ý giúp 1 điều, dù là quốc lộ, nhưng QL61 và QL63 có những đoạn như đường làng:

attachment.php

Bác rẽ trái theo QL63, chạy 1 đoạn chừng gần chục cây thì phải, sẽ gặp phà Tắc Cậu - Xẻo Rô. Đây là chuyến phà có lộ trình hoành tráng nhứt mà em từng đi, nó qua cơ man nào là ngã ba ngã tư sông:

attachment.php

Bảng giá này:

attachment.php

Qua phà là bác đã đặt chân tới miệt thứ. Bác cứ cắm đầu chạy thẳng, nhưng nhớ dừng lại ở Thứ Ba chộp giúp em cái cầu Xẻo Bướm. Qua lại mấy lần mà em vẫn chưa chộp được, vẫn còn cáu đây.
Chạy chừng 35 cây là bác tới thị trấn Thứ Mười Một, huyện lỵ của huyện An Minh. Bác đi tiếp 1 đoạn nữa rồi hỏi người dân địa phương con đường đi về Cà Mau. Đường này chưa có trên bản đồ. Đường xuyên qua rừng U Minh nên có thể bác sẽ bắt gặp vài hình ảnh thú vị:

attachment.php

attachment.php

Qua hết rừng, loằng ngoằng 1 đoạn qua huyện Thới Bình bác sẽ về đến Cà Mau.
Đến đây thì đơn giản rồi. Bác qua cầu Gành Hào cắm đầu chạy thêm 57 cây nữa là đến Năm Căn, đô thị xa nhất về phía nam của QL1A, cũng là điểm cực nam (hiện tại) của QL1A:

attachment.php

Trước khi đến Năm Căn, bác sẽ được qua phà Đầm Cùng:

attachment.php

Tranh thủ đi bác vì cầu Đầm Cùng đang xây, ít năm nữa QL1A sẽ chẳng còn con phà nào.
Đến Năm Căn thì chỉ duy nhứt 1 đường là đi ghe ra đất mũi. Em chưa đi nên chưa biết. Chỉ biết bến tàu cao tốc nằm ngay chợ Năm Căn. Bác ra bến hỏi giúp nhá!
Chúc bác đi vui vẻ. Về nhớ review thật hoành tráng và chi tiết cho thiên hạ thèm chơi!

Ặc ặc, anh Barandom đã xuất hiện trước, em bị hố rồi!

1/- Từ Cần Thơ em vào Phong Điền , qua phà ở đầu kênh xáng Xà No . Đi dọc theo con kênh xáng đó qua TT Một Ngàn - chợ Bảy Ngàn - Mười bốn ngàn - đến Vị Thanh ....

2/- Theo PA 1 đến Vị Thanh - qua cầu ngang kênh Xà No về Giồng Riềng - QL61 - TT Minh Lương - phà Tắc Cậu - QL63 về TT Thứ Mười Một - Thới Bình - Cà Mau (theo con đường của bạn nuamua - hoặc đi một đoạn thì hỏi đường qua đò về U Minh Hạ - về Cà Mau từ U Minh Hạ)
Suy đi tính lại ôm của em chỉ xin nghỉ được 2 ngày nên em chọn phương án này vì em thấy PA này chủ động được thời gian và dễ hỏi đường .

Các PA còn lại chắc chắn em sẽ đi hết , vì quê nội em ở Đầm Dơi :)) nên về thường xuyên , cám ơn anh em đã cho mình những thông tin bổ ích.

1/- Từ Cần Thơ em vào Phong Điền , qua phà ở đầu kênh xáng Xà No . Đi dọc theo con kênh xáng đó qua TT Một Ngàn - chợ Bảy Ngàn - Mười bốn ngàn - đến Vị Thanh rồi đi tiếp đến cầu Cái Tư . Đi theo QL61 1 đọan đến ngã ba Gò Quao rẽ trái vào TT Gò Quao , ra bờ sông đi dọc theo bờ sông về hướng bên trái (từ QL61 vào) hết con đường đan sẽ đến phà Xáng Cụt (cứ đi theo con đường đan cặp sông nếu có ai chỉ ra lộ đi đến phà Xáng cụt thì cương quyết nói là đi theo đường đan ven sông ra phà Xáng cụt chứ không phải lộ mới). Qua phà Xáng Cụt - Vĩnh Tuy - phà Cầu Đỏ - chợ Vĩnh Lộc . Đến đây có 2 phương án để chọn :
a) Qua phà Cầu đỏ - Chợ Vĩnh Lộc - rẽ phải đi khoảng 100m qua 1 cái cầu bên phải đi về Chắc Băng - qua đò Chắc Băng - chợ Chắc
băng - Vĩnh Thuận - QL63 - Thới Bình - Cà Mau .
b) Qua phà Cầu đỏ - Chợ Vĩnh Lộc - rẽ phải rồi rẽ trái (không qua cầu) đi về TT Ngan Dừa - Ninh Quới (có thể đi đường lộ cặp kênh hoặc đi đường nhỏ bên kia kênh cho mát :) ) - rẽ phải về Phước Long - Ngã Tư Phó Sinh - Ngã Tư Chủ Chi - Cà Mau . Ngã này hơi xa nhưng nếu muốn đi chơi cho biết thì chấp nhận.
c) theo PA (a) về Vĩnh Thuận - xã Vĩnh Phong - xã Ninh Thạnh Lợi - ngã tư Phó Sinh - tiếp PA(b) . Ngã này thấy trên bản đồ có đường nhưng anh chưa đi , em đi thử dùm anh luôn đi :D .

kakaka đường pác chỉ sao giống đường đi tàu cao tốc quá pác

:

......dừng lại ở Thứ Ba chộp giúp em cái cầu Xẻo Bướm. Qua lại mấy lần mà em vẫn chưa chộp được, vẫn còn cáu đây....

Đáp ứng theo yêu cầu :D

Một chuyến đi cực kỳ thú vị , cám ơn anh barandom , nưamua , nguyenduythang rất nhiều , mong gặp mặt các anh em trên các cung đường Phượt.

Cảm ơn bác Rắn. Vậy em đi bằng ô tô thì sao đây Bác?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back