What's new

[Chia sẻ] Đường sang nước lạ

Gần đây có phong trào của các cháu teen đi Trương Gia Giới, Phượng hoàng cổ trấn về chụp ảnh ảo vãi. Làm cái thằng hồi teen như em cũng xốn xang. Mà xét về độ máu thì tuy già nhưng chắc gì em đã thua bọn trẻ. Thế là quyết tâm phải sang đó xem nó ra răng? Cũng may nhà vừa bán được lứa lợn, thế là thằng nông dân như em giắt tiền vào lưng và quyết tâm sang bên đó xem nó như thế nào về còn chém gió với bà con. Và quan trọng là phải chụp cái ảnh check in sống ảo cái.

Nói thì dễ, nhưng làm mới khó. Tuy là quốc gia láng giềng, anh em môi hở răng lạnh, núi liền núi, sông liền sông.... nhưng sang TQ không hề dễ các bác à. Cái rào cản đầu tiên là ngôn ngữ.
Không giống như các quốc gia khác, ít nhiều vẫn có người nói được tiếng Anh. Thì TQ đến 90% dân chúng không nói được bất kỳ một ngoại ngữ nào. Nhất là vùng núi như em định đi thì tỷ lệ có lẽ đến 99%. Và khi em sang có lẽ như thế thật.
Ngoài tiếng nói ra thì chữ viết của họ loằng ngoằng rắc rối bcm. Nhìn vào như nhìn bức vách, nên có google một vấn đề gì chắc chắc không thể làm được. Chưa kể chính phủ bên đó còn cấm google, facebook.... hoạt động trên đất nước họ nữa. Nên đi kiểu backpacking như mọi khi em đi thì khác gì đâm đầu vào núi. Loay hoay một hồi rồi em cũng quyết định đi tour.

Khu phố này có lẽ chỉ hoạt động vào ban đêm, ban ngày các hàng quán đóng cửa hết. Nhưng như thế cũng hay, em già rồi nên cũng tránh xa sự náo động. Thích lang thang ngắm phố phường yên tĩnh hơn. Mà phố phường yên tĩnh có lẽ là đồ hiếm ở đất nước gần 1.5 tỷ dân này

Có lẽ thằng cha KTS nào tái thiết lại cái khu này quê nó ở Hội An hay sao mà em thấy giống lắm các bác à. Tuy nhiên Hội An mình cổ kính và đẹp hơn nhiều. Ở đây không còn những ngôi nhà cổ. Hầu như tất cả đều được xây lại

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back