What's new

[Chia sẻ] Euro trip: Paris - Nice -Rome -Venice - Paris 9/7 - 26/7

@Chichuot: Anh đây chứ thằng nào.
@anhnhi,Bố Khỉ: Cảm ơn bạn, mình đặt vé máy bay với vé tàu hết rồi. giờ không xê dịch được. Lúc đặt mình có check vé tàu và máy bay thấy giá cũng ngang nhau. Chặng Nice Rome mình phóng may bay vì có 2 cụ, đi tàu đêm của bạn bokhi chắc 2 cụ chiu không được.
Anyway, tình hình là em hòm hòm rồi, giờ đến phần chơi gì, ăn gì, làm gì thôi.
Lâu không vào phuọt nên em reply hơi chậm. các bác thông cảm nhé. Mong các bác tiếp tục góp ý. Em sẽ pot ảnh đàng hoàng:D

Lich cua em co thay doi 1 chang, nghi chan tai Florence khi di Venice. Các phuwotj cho mình hỏi vé tàu có phải đặt trước không: Rome florence, florence venice?
Hello cả nhà,
Mình vừa xin được visa cho bố mẹ qua chơi và có cái plan như dưới đây. Mong cả nhà đóng góp ý kiến giùm. Mình xin cảm ơn trước và hứa sẽ cập nhật thông tin, kinh nghiệm, ảnh ót len cái thread này trong suốt chuyến đi.

Và đây là plan hiện tại của mình:

Thành phần tham gia: U20 + 2 x U50

9/7 - 15/7 : Paris
Dón 2 cụ tại CDG sáng 9/7, về phòng ăn uống ngủ nghỉ.
Tối 9/7 bắt đầu thăm Paris
Thăm các điểm du lịch tại Paris

16/7 - 19/7: Nice
Sáng 16/6 lên tàu đi Nice.
(Đã book vé idtgv 230 euros/3 người. Vé không không trả lại được)
Thuê phòng nghỉ tại Nice. Từ Nice đi loanh quanh các thành phố lân cận khác.

20/7 - 23/7: Nice-Rome flight with easyjet

24/7- 25/7: Rome - Florence

25/7-27-7 : florence - venice

27/7: Venice - Paris - Rennes (nơi nơi mình ở)
Phương tiện:
Máy bay Venice Paris
TGV: Paris Rennes

Một vài câu hỏi mình mong được góp ý:

Chương trình của mình như vậy có hợp lý không?
Paris - Nice, Nice - Rome đi máy bay hay đi tàu?
Nice-Rome mình thấy đi tàu hơi lâu 8h, Có nên dừng chân tại đâu không? Florence?
Rome - Venice đi tàu?

Ngoài ra các thông tin ăn uống ngủ nghỉ rất muốn được nghe chia sẻ của các bạn tại thread này.

Cảm ơn các bạn
(Tiếp tục cập nhật)

Last edited by a moderator:
Lịch trình cụ thể tại Nice
Toi 20/7 check in tai hostel. Tối đi dạo phố biển hoặc phố cổ
21/7: Lên tàu du lịch train de merveilleur
22/7: Nice Monaco
23/7: Mình phân vân giữa Grasse Cannes với Train des Pignes?
24/7: Sáng tiếp tục chơi ở nice, chiều lên máy bay đi Rome

Hello, có ai có số phone để hỏi thăm được không!! Cứu với, mình muốn mua vé xe lửa trước, nên vào web trainticket.com mua, nhưng khi check out nó là dilivery chứ không phải E-ticket? Giờ sao có cách nào mua vé xe lửa trước không các bạn?

Last edited by a moderator:
Như vậy chuyến du lịch của mình đã xong, mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm du lịch đặc biệt là khi đi cùng người già như sau:

Địa điểm:

+ 4 Ngày ở Nice, cote d'azur là quá dài, chỉ có không khí biển Địa trung hải là thích. Có khi chỉ cần 1 ngày ở Monaco là đủ cho cote d'azur
+ Florence 1 ngày hơi ngắn, hôm mình đi bị trễ tàu 6 tiếng nên nói chung không xem xét được gì. Hơi tiếc
+ Rome rất đẹp với người già đi cần 4 ngày, thanh niên nếu chỉ đi cho biết thì tầm 2 dêm 3 ngày là ok
+ Venice: Nên mua vé bus. 2 đảo murano và burano đi cũng được, nhưng nói chung mình thấy cũng vậy thôi với những đứa ko muốn tìm hiểu kĩ như mình.

Ăn uống:

+ Khi đi luôn mang theo người một ít đồ ăn bánh kẹo, hoa quả phòng đói lúc phải chờ đợi lâu, nước có thể uống vòi được,
+ Mang được bếp từ đi là tốt nhất, hoặc nồi cơm điện thỉnh thoáng nấu ăn. Bố mẹ mình ăn đồ tây không quen và cũng đắt. Nghe nói hostel có bếp chung nhưng mình không ở hostel. Nếu mang theo bếp từ thì chú ý đầu cắm, nên mua cái universal plug.

Đi lại:
Ở ý đi tàu nếu chẳng may chuyến mình đã book trước bị canceled thì cứ tự động chọn chuyến sau mà lên, không cần phải hòi gì cả. Nếu muốn cho chắc ăn thì hỏi quầy info.

Chào mọi người,

Nhân gợi ý đi Ý, mọi người và anh bố khỉ cho em hỏi là tụi em book ks ở Venice ở 2 đêm, ngày đầu sẽ đi Venice chơi, ngày sau check out ks vác vali theo đi train tới Florence, gởi hành lí đi 1 vòng Florence và bắt bus tới Pise, rồi từ Pise về lại Florence lấy hành lí và lên tàu đi Rome.
Bọn mình lo là ko biết ở Florence có chổ gởi hành lý an toàn ko, và thời gian đi như vậy có khả thi lắm ko vậy?

Mọi người cho xin ý kiến với nha.

Cám ơn nhiều lắm lắm,....

Kim's

@Kim's: Nhiều người cũng bố trí để đi theo lộ trình giống bạn, như vậy là hợp lý rồi. Quan trọng là giãn thời gian giữa các chuyến tàu 1 tý cho thong thả và an toàn.

Theo mình, nên thuê ks gần ga Venice S.Lucia nhất có thể để tránh phải tha lôi vali rất mệt. Tại Florence bạn có thể gửi hành lý tại nhà ga. Dịch vụ có người trông giữ nên khá an toàn, có điều tránh để vật dụng có giá trị như máy tính, hard disk... trong vali nhé!

Ngoài ra, bạn nhớ dành thời gian lấy hành lý kẻo lỡ chuyến tàu sau nhé!

Cám ơn Bố Khỉ nhiều lắm ạ...
Ở Venice tụi em ở All season Venia Marghera, chắc chổ đó gần ga Mestre, hên là nó on sale, ở chung 3 người nên share ra cũng ko đắt lắm.

Bố Khỉ cho em hỏi thêm là ở Venice chỉ cần đi bộ thôi hay cần phải bắt bus nào ko ạ?
Nhân đây, nếu Bố Khỉ có thời gian xin bác đọc thử va cho ý kiến diễn đàn "Hành trình Thụy Sĩ – Ý – Pháp – CH Séc – Đức – Hà Lan
" https://www.phuot.vn/threads/24173-Hành-trình-Thụy-Sĩ-–-Ý-–-Pháp-–-CH-Séc-–-Đức-–-Hà-Lan

Buồn quá sao ko thấy ai reply em hết vậy ... :-(

Kim's

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back