What's new

[Cung TM] Fansipan - Mùa hoa Đỗ Quyên đỏ (tối 21/3 - sáng sớm 25/3)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
Trên núi Hoàng Liên có những cây Đỗ Quyên cổ thụ hang trăm tuổi, than to một người ôm không xuể. Tuy nhiên cũng có những cây đỗ quyên mọc trong kẽ đá có dáng đẹp như cây cảnh và nở hoa gần như bốn mùa…Đây là nguồn gen đặc biệt quý hiếm về các loài hoa đỗ quyên mọc tự nhiên ở Việt Nam đang được vườn quốc gia Hoàng Liên (Sapa) bảo vệ nghiêm ngặt.
Vào tháng 3 hàng năm là thời điểm hoa đỗ quyên nở rộ, rực đỏ khắp cả triền núi của dãy Hoàng Liên Sơn và đỉnh Fansipan…
Bạn nào có cùng đam mê chinh phục Fansipan và thích ngắm hoa đỗ quyên thì tham gia cùng mình nhé.

Chinh phục đỉnh Fansipan giữa mùa hoa đỗ quyên nở
Theo cung:
Lên: Sín Chải - Đồi Chè
Xuống: Trạm Tôn
Tổng hành trình: ~ 30km
Thời gian: 3 ngày 2 đêm
Thời gian đi: 20h00 ngày 21/3 – 5h00 sáng ngày 25/3/2013

Đêm 21/3:
20h00: Lên xe tại bến Mỹ Đình đi Sapa

Ngày 22/3:
6h00 – 7h00: có mặt tại bến xe Sapa.
7h00 – 8h00: Tắm rửa chuẩn bị đồ leo fansipan và đi ăn sáng (ăn sáng tự túc).
08h00: Xuống cửa rừng Sín Chải để bắt đầu leo Fansipan.
12h00: Ăn trưa picnic trong rừng.
16h00: Leo đến độ cao 2.200m, nơi đây là thung lũng chè Tuyết, bạt ngàn những cây chè cổ và Đỗ quyên phân bố. Cắm trại ngủ đêm thứ nhất tại đây.

Ngày 23/3:
06h00: ăn sáng và thưởng thức ly cà phê.
07h00: Tiếp tục chinh phục cung đường đầy thử thách, lên đến 2.800m – đồng thời là điểm nghỉ đêm thứ hai. Chinh phục thành công « Nóc nhà Đông Dương ». Ăn trưa trên đỉnh hoặc quay về điểm 2.800m (phụ thuộc thời gian lên đỉnh).
16h00: về lại đến 2.800m, cắm trại ngủ đêm và ăn tối tại đây.

Ngày 24/3:
06h00: ăn sáng và thưởng thức ly cà phê buổi sáng.
07h00 : Men theo lối mòn xuyên qua khu rừng Trúc và những khu rừng Đỗ Quyên để xuống núi.
11h00: Về đến 2.200m, dừng chân ăn trưa tại đây.
14h00: ra đến cửa rừng Trạm Tôn. Xe ô tô chờ sẵn đón đoàn về khách sạn nhận lại đồ gửi và tắm giặt.
Các bạn tự do đi chợ và ăn tối (ăn tối tự túc)
18h00: lên xe về Hà Nội

Ngày 25/3:
5h00 xe về đến bến Mỹ Đình, kết thúc chuyến chinh phục fansipan.

Kinh phí cho chuyến leo fan:
1/ Chương trình leo fan: 1800k
2/ Ô tô giường nằm 2 chiều HN – SP – HN: 600k
Tổng chi phí: 2.400.000 vnd/người

Các bạn tham gia xin để lại Họ tên, ngày sinh, số đt, địa chỉ email và yahoo để mình tiện lien lạc nhé.
Mọi thông tin có thể gửi vào email: [email protected]
Hoặc yahoo: soichienbinh13

Last edited:
A lead ơi bao giờ thì off vậy?
e có ý kiến thế này, nhóm mình nên lập 1 facebook vi dụ như https://www.facebook.com/groups/559308037419815/
https://www.facebook.com/groups/294940060608227/
đây là những nhóm đã leo Fan rất thành công, mọi người trước khi đi đã lập fb này để các thành viên cùng nhau thảo luận, đóng góp ý kiến, cung nhau test thể lực, giúp mọi người gắn kết với nhau hơn trước khi hành trình diễn ra

Cảm ơn bạn quynh_le,
ý kiến quá tuyệt, mình sẽ lập fanpage ngay :)

Mình vừa gửi mail thông báo lịch off vào lúc 20h00 ngày 27/2/2013 tại Trà Chanh 480 Xã Đàn, cả nhà mình check mail nhé.
Bạn nào chỉ để lại số đt, mình sẽ cố gắng nhắn tin tới từng bạn sớm.

Cho em đk 2 slot
Nguyễn văn Chung: 29/12/1989
0989.377.801
[email protected]

Nguyễn Thị lệ Chi: 23/07/1989
01674.525.173

Chung ơi kể từ sau email mình gửi cho cả đoàn, mình không chắc có thể nhận thêm người được không, mình xin phép move bạn vào danh sách Pending nhé. Các bạn có mong muốn tham gia hành trình này mà đăng ký kể từ ngày 25/2, Mình sẽ có thông báo sớm nhất đến các bạn sau buổi off chốt danh sách của đoàn vào 20h tối thứ 4 tuần này.

Thông báo trước để Chung và bạn đồng hành biết còn có kế hoạch dự phòng nhé.
THÂN.

Chủ Top cho mình xin 2 suất vào danh sách Pending nhé. Tối t4 tuần này mình tham gia có đc không nhỉ? Hehe

Nguyễn Thị Mỹ Hạnh; 04/12/1990
0945. 041. 290
[email protected]

Bùi Quang Cường, 26/ 01/ 1990
0985. 849. 246

Hì, sr mọi người, từ hôm đi off về đâm đầu vào project ko dứt ra được.
Sau đây xin phép Báo cáo tổng kết buổi off ạ:

1. Danh sách chốt đoàn, mình đã có file doc trên google drive, mọi người chịu khó vào điền mọi thông tin cần thiết nhé:
https://docs.google.com/spreadsheet/ccc?key=0Ar5Zos55zZLddGY4eXpXejRBNHptNVE2My1GeXN2b1E#gid=0

Các bạn đi thì điền đầy đủ thông tin nhé, m sẽ xóa những bạn ko đi vào ngày 10/3

2. Về khoản tiền nong, thay mặt cả đoàn, một số thành viên đã nhất trí cử bạn Võ Thị Phương Thảo (thaovtp) - 097.931.9346 đứng ra thu giúp mọi người.
Thông tin TK của bạn Thảo đây mọi người nhé:

Chủ tk Võ Thị Phương Thảo
stk: 120001060000577
Ngân Hàng TMCP Bắc Á
Chi nhánh Hàng Đậu-HN

Số Tiền: 1.800k
Deadline nộp tiền: Trước chuyến đi một tuần, nghĩa là CN ngày 17/3.

3. Dành cho những bạn đăng ký đi xe oto giường nằm (m xin phép thay mặt cả đoàn sẽ xem xét lựa chọn hãng xe tốt nhất trong các hãng xe sau: Hải Vân, Sao Việt , Việt Bus)
Số tiền: 600k

Thông tin chuyển khoản:
Chủ Tk Nguyễn Quang Huy
stk: 711A34390577
Ngân Hàng Vietinbank chi nhánh Q.Hai Bà Trưng - HN

Hoặc các bạn cũng có thể qua đưa trực tiếp cho mình theo địa chỉ: Tầng 4, Tòa Nhà Lilama 10, số 10 đường Lê Văn Lương kéo dài, Q. Từ Liêm, Hà Nội (gần cầu vượt đường bộ trên cao cắt ngã tư Lê Văn Lương và Khuất Duy Tiến) (đến nơi gọi điện m chạy xuống liền, m thường làm muộn đến tầm 19h hàng ngày)
sđt: 0978.875.994

Deadline nộp tiền: đến hết ngày 10/3.

4. Về chuyến đi test thể lực, mình và các bạn ở HN quyết định sẽ leo Tam Đảo vào ngày16 hoặc 17 tháng 3, chưa chốt chính thức do muốn bảo vệ quyền lợi đa số :D, nghĩa là sau post này sẽ có câu hỏi trên FB page cho cả nhà ném gạch

5. Là chuyện chuẩn bị tất cả các thứ giời ơi còn lại để chuyến đi được an toàn và mỹ mãn, m sẽ post tiếp bên dưới...

@ Các bạn ở HCM và các tỉnh khác, nhanh nhanh giúp mình vấn đề lên danh sách để mình có sự chuẩn bị tốt nhất cho các bạn nhé, MANY THANKS :)

p/s: đây là thực đơn và một số thứ liên quan mình xin được bên phía nhà nghỉ trên Sapa. các bạn tham khảo luôn nha
THỰC ĐƠN

Dịch vụ trên FAN

Last edited:
@ A Johny172 ơi, anh giúp em bổ sung những thứ cần thiết vào danh sách dưới nhé

Những đồ đạc thiết yếu cần chuẩn bị:

Vật dụng leo Fansipan (Tư trang cá nhân / Cá nhân phải tự mua)

Các bạn nên chú ý bảo quản máy ảnh, điện thoại cẩn thận vì leo núi không khí rất ẩm, chụp ảnh, gọi điện xong phải bỏ vào túi nilong buộc chặt

1. Túi ngủ: Mọi người lưu ý là ai chưa có túi ngủ thì nhớ đi mua / đi mượn sớm nhé, chọn mua loại túi ngủ dày, lót bông tầm 300k trở lên mới ấm được, đừng mua mấy cái loại mỏng dính 1 lớp, lên đó là rét run khóc ròng đấy (Khuyến cáo mua túi ngủ OnTrip rất ấm giá ~600k)
Đoàn mình đã có, không phải mua nữa

2. Ba lô du lịch nhiều ngăn: Tốt nhất là ba lô chống nước, có tấm áo mưa bọc balo, có dây cài ở bụng, để ôm sát lưng khi leo núi, đỡ tốn sức. Tổng khối lượng tự mang không nên quá 5Kg. (~200k)
Địa chỉ tin cậy: 50 Cầu Gỗ - Hoàn Kiếm - Hà Nội
Y!H : huy_ha_love

3. Giầy: Loại thể thao đế cao su hoặc loại giầy vải bộ đội loại cao cổ (Mềm, đỡ đau chân và bám chắc mặt đất). (Giày vải bộ đội ~60k)
Địa chỉ tin cậy: cửa hàng giày Made In Vietnam đoạn ngã ba giao giữa Yết Kiêu và Trần Hưng Đạo

4. Tất: Tất cotton cao cổ giữ ấm (4 đôi / mỗi ngày đi 2 đôi) (~15k)

5. Bọc khớp mắt cá (bọc gót) và bọc đầu gối: Tránh chấn thương khi va chạm, đồng thời khi xuống núi nó giữ cho khớp xoay đúng vị trí, tránh trẹo khớp. Vì khi đã mệt, bước xuống dốc chân trụ ko vững là dễ bị bước hụt, trẹo chân (~25k đôi bọc gối / 25k đôi bọc gót)
Địa chỉ tin cậy: trên phố Yết Kiêu luôn, vào mấy cửa hàng Bảo Hộ Lao Động

6. Quần: Bên trong mặc quần thể thao để giữ ấm, bên ngòai mặc quần rằn ri hoặc quần kaki rộng (Ko nên mặc quần bò để leo núi)

7. Áo: Khi leo thì bên trong cùng nên mặc áo thun thấm mồ hôi. Bên ngoài mặc 1 áo sơ mi dài tay rồi đến 1 áo len hoặc áo dạ mỏng. Khi dừng nghỉ thì khoác ngay áo ấm tránh gió. (Áo lông hoặc áo bông dày). Đừng quên mang theo áo đồng phục nhóm hoặc áo Việt Nam để chụp ảnh khi lên đến đỉnh FAN nhé

8. Mũ - Khăn: Có thể mua loại mũ của bộ đội biên phòng (có trùm kín tai cho ấm) Khăn chọn loại nhẹ nhưng phải ấm, đủ trùm đầu, tai, mũi - Ko dùng khăn len, vừa nặng vừa cộm cổ (Mũ biên phòng ~30k)
Nên mua loại khăn rằn và khăn đa năng, giá cũng khá rẻ,
Địa chỉ tin cậy: dophuot.vn của các bạn bên Zigzac group
https://www.facebook.com/dophuot.vn?fref=ts

Umove 111 Háng Lạ :p

9. Đèn pin du lịch loại nhỏ: Nên dùng loại đèn có sử dụng pin tiểu / ko dùng loại xạc điện (Mang theo 1 đôi pin dự phòng) (~50k)

10. Còi: Đeo cổ, đề phòng lúc cần báo động (như bị tai nạn, cần trợ giúp... ) (~10k)

11. Bộ quần Áo mưa: Tránh sương, đỡ gió, đặc biệt trong điều kiện thời tiết không tốt (Nên dùng bộ áo mưa Tumi rất bền ~130k)

12. Salon Gel: Chống mỏi cơ, phục hồi các vị trí nhức mỏi rất tốt

13. Kẹo Socola: 100g - Bổ sung năng lượng rất tốt

14. C Sủi Multi Vitamin, viên đường Glucose: Bổ sung năng lượng, tăng sức đề kháng (C sủi ~25k / Đường Glucose ~15k / 500g)

15. Hai chai nước Lavie 0,5 lít: Có pha muối nhạt, chanh và đường Glucose: Dùng để uống dọc đường - Mỗi lần uống chỉ một ngụm nhỏ và ngậm ở cổ họng trước khi nuốt.

Vật dụng leo Fansipan - Đồ chung (Trưởng nhóm/Thủ quỹ sẽ mua cho cả đoàn)

1. Miếng dán giữ nhiệt: Dán vào lớp áo ngoài trước khi đi ngủ - Giữ ấm rất tốt cho cơ thể vào mùa đông, nhất là khi ngủ (~50k/bịch có 2 miếng)

2. Túi Nilon trong suốt: Che balo, bọc, quây đồ đạc tránh ướt (Mua đủ dùng, mỗi người khoảng 2 tấm to, dùng xong cất đi)

3. Găng tay gai: Phát mỗi người 2 đôi - Loại bảo hộ lao động dệt bằng vải sợi, có gai nhựa mặt trong (giúp thoải mái bám víu vào mọi nơi). (~15k/đôi)

4. Thuốc men: Dầu cao, dầu gió, Thuốc tiêu chảy, thuốc kháng sinh, thuôc cảm, đau bụng, sát trùng, băng Urgo...

5. Đôi ủng mưa Nilon: Loại 2 đôi / túi. Phát mỗi người 1 túi / Khi nghỉ ủng chưa rách thì cất đi hôm sau dùng tiếp, ko được vứt. (~10k)

6. Khẩu trang y tế: Loại có gọng mềm - Tránh sương thổi thẳng vào mặt (~15k/bịch có 5 cái thì phải)

7. Cờ Việt Nam, băng rôn, khẩu hiệu của nhóm

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back