What's new

[Chia sẻ] Get Home Bag - Sống sót để trở về.

Chào bạn,

Cái Aqua-quest Basic 30L là mình đặt ở amazon, cái rush 72 thì trước mình mua của bác Nhật (cũng trên phượt). Balo bạn cần loại chống nước hoàn toàn, đi mưa nhẹ hay sao ạ? Mình sẽ tư vấn cho bạn. :)

mình cần loại đi mưa nhẹ thôi!!!

mình cần loại đi mưa nhẹ thôi!!!

Vậy bạn có thể tham khảo mẫu này của OverBoard, size 20L, vải Nylon 600D phủ PVC chống thấm hoàn toàn. Dòng balo chống thấm của hãng này từng xuất hiện trong clip của Bear Grylls đấy, rất thích hợp cho nhu cầu đi mưa gió, mang vác nhẹ. Bác có thể mang cái balo này trên lưng và bơi biển, bởi nó có thể nổi như 1 cái phao. :)

Vậy bạn có thể tham khảo mẫu này của OverBoard, size 20L, vải Nylon 600D phủ PVC chống thấm hoàn toàn. Dòng balo chống thấm của hãng này từng xuất hiện trong clip của Bear Grylls đấy, rất thích hợp cho nhu cầu đi mưa gió, mang vác nhẹ. Bác có thể mang cái balo này trên lưng và bơi biển, bởi nó có thể nổi như 1 cái phao. :)

Thanks bác !!!

Rất cám ơn chủ thớt về thông tin !

Mình đã từng có 1 túi như thế này, nó đã tồn tại theo mình nhiều năm qua các chuyên lang thang từ thành thị đến rừng núi, tất nhiên là gọn nhẹ hơn (tất nhiên đủ thứ để mưu sinh thoát hiểm). Bây giờ tuy ít đi, túi chỉ còn dụng cụ chính và chỉ cần bổ sung các thứ như thực phẩm dinh dưỡng và thuốc thiết yếu là có thể lên đường ngay.

Mình đã từng có 1 túi như thế này, nó đã tồn tại theo mình nhiều năm qua các chuyên lang thang từ thành thị đến rừng núi, tất nhiên là gọn nhẹ hơn (tất nhiên đủ thứ để mưu sinh thoát hiểm). Bây giờ tuy ít đi, túi chỉ còn dụng cụ chính và chỉ cần bổ sung các thứ như thực phẩm dinh dưỡng và thuốc thiết yếu là có thể lên đường ngay.

Hi, bác ở SG hay đâu ạ? Nếu ở SG thì hôm nào ghé mình giao lưu cà phê nha. Mình ở q6, rất muốn tham khảo bác xem mình còn thiếu món nào. Bác đi thực tế nhiều chắc dụng cụ sẽ hữu dụng và thiết thực hơn, còn mình chỉ trang bị theo cảm tính thôi, hi. :)

Mới tổng hợp xong list mấy món mình sưu tầm được, vẫn còn vài món đang trên đường về, bác xem qua góp ý giúp mình nhé :)

Nhóm Trang Phục:
+ Kính bảo hộ: Uvex S3970DF Stealth OTG Safety Goggles
+ Giày: Teva Karnali sandal
+ Găng tay: Custom Leathercraft 125XX Handyman Flex Grip

Nhóm Nhiệt và Ánh sáng:
+ Đánh lửa: Light My Fire Army 12,000 Strike
+ Đá lửa: DOAN MACHINERY Magnesium
+ Mồi lửa: Adventure Medical Kits SOL Tinder-Quik 12 pcs
+ Mồi lửa: Ultimate Survival Technologies WetFire Tinder 8 Cubes
+ Hộp 25 diêm chống gió / nước: UCO Stormproof Match Kit
+ Đèn pin: Dorcy 41-4750 180lms
+ Đèn pin chống nước sạc tay / sạc năng lượng mặt trời: 21st Century 8lms 6019 Waterproof
+ Đèn lồng: Rayovac Sportsman 65lms

Nhóm Nước và Thực phẩm khô:
+ Bình đựng nước: Stanley Utility Water Bottle 24 ounce
+ Bộ lọc nước: LifeStraw Personal Water Filter
+ Viên lọc nước: Aqua tablets
+ Lương khô cao năng lượng: Datrex 3600 kcal
+ Lương khô: Clif Crunch Bar (full 6 vị Chocolate Chip, Blueberry Crisp, Granola Honey Oat, Peanut Butter, Chocolate Peanut Butter, White Chocolate Macadamia Nut)

Nhóm Sinh tồn:
+ Mặt nạ phòng độc: Soviet Russian Civilian Gas Mask Model Russian GP-5
+ Mắt kính nén: Survival i-Shield Dark Lens
+ Dây sinh tồn: Rothco paracord 100 feet
+ Còi sinh tồn: Wind Storm Safety
+ Gương sinh tồn: Signal Mirror Helenbac
+ Túi ngủ sinh tồn: SOL Emergency Bivvy
+ Chăn sinh tồn: Adventure Medical Kits SOL Survival Blanket (size 2 người)
+ Que phát sáng: SnapLight Green (12h) & White (8h)

Dụng cụ cá nhân:
+ Bộ ca nấu ăn: Stanley Adventure Camp Cook Set 24oz
+ Bộ bếp gấp: Esbit Ultralight Folding Pocket Stove
+ Bộ muỗng + nĩa: Light My Fire Titanium spork
+ Dung dịch xà phòng khô: Campsuds soap 4oz
+ Sổ tay chống nước: Rite In The Rain Pocket Journal
+ Viết chì: uni-ball KuruToga Mechanical
+ Khăn mau khô: Aqua Sphere (size lớn)
+ Giấy vệ sinh: Charmin Basic To Go

Nhóm Y tế và Dược hỗ trợ:
+ Bộ y tế: Johnson&Johnson First Aid to Go Mini
+ Băng y tế: Israeli Bandage 4 inch
+ Cuộn nẹp xương: SAM Splint 36"
+ Bột cầm máu: CELOX First Aid 2grams
+ Khẩu trang y tế: 3M 9211
+ Thực phẩm hỗ trợ sức mạnh và tinh thần: Prolab caffeine (size 100 viên)
+ Thuốc thoa trị côn trùng đốt: Tender After Bite

Nhóm Dụng cụ hỗ trợ và Tự vệ:
+ Công cụ đa năng: Leatherman Wingman
+ Bẫy thú: Solo Scientific Snare-Vival Pocket Snare Trap
+ Cưa dây: BCB Commando
+ Rìu: Tomahawk M48 United Cutlery
+ Dao: Mora Clipper + Cold Steel Secret Edge
+ Mài dao: Smith's PP1 Pocket Pal

Hộp đựng đồ dùng sinh tồn: MTM 30 Caliber Ammo Can
Balo: Aqua-Quest Basic 30L

Last edited:
topic bạn rất hay. mong được gặp và giao lưu. niếu có cafe thì cho mình tham gia với
Thịnh 0913 699 979 mình ở Q5
thanks bạn

topic bạn rất hay. mong được gặp và giao lưu. niếu có cafe thì cho mình tham gia với
Thịnh 0913 699 979 mình ở Q5
thanks bạn

Vâng, đã lưu số bạn, hẹn bạn khoảng 2 tuần nữa giao lưu nha, do cũng chưa có đủ đồ. Hy vọng đến đó bạn chưa quên mình, hi. :)

Hi, bác ở SG hay đâu ạ? Nếu ở SG thì hôm nào ghé mình giao lưu cà phê nha. Mình ở q6, rất muốn tham khảo bác xem mình còn thiếu món nào. Bác đi thực tế nhiều chắc dụng cụ sẽ hữu dụng và thiết thực hơn, còn mình chỉ trang bị theo cảm tính thôi, hi. :)

Chào bạn ! Mình ở tận Quảng Nam nên không giao lưu với bạn dược rồi,. Như mình đã nói túi sinh tồn của mình ( mình tự gọi là túi khẩn cấp) rất gọn nhẹ nhưng khá đủ thứ vì tính mình hay lo xa :).

Nếu trang bị như của bạn thì cá nhân mình không gọi là túi sinh tồn mà là hành trang mất rồi, bộ túi của mình gồm:
• Trang Phục:
+ Kính mát + bảo hộ: hàng bình thường, không hại mắt gọn nhẹ dùng cho đi bộvà kính mũ bảo hộ xe máy làm tốt nhiệm này rồi
+ Giày: lbộ đội hoặc giày bata
+ Găng tay: găng tay bảo hộ
+ Tất chống vắt
+ Áo mưa cánh dơi loại bằng vải dù: gọn nhẹ có thể trùm kín balo hoặc làm lều.
1 áo khoát kaki, quần jean để chống lạnh và khó mòn.
+ Khẩu trang loại tốt.
+ khăn nén
+ Dây dù (ít nhất là 10m- đủ để cột tăng võng)
+ Còi + dao xếp
Đèn pin dùng 1 viên pin tiểu hoặc đèn tự sạc

• Túi khẩn cấp gồm có (chủ yếu là hàng nội địa và phổ biến)
- 1 quẹt BIC ( tại sao là quẹt bic: vì quẹt bic mau khô khi ướt, tiết kiệm ga, quẹt dễ đỏ, bền)
- 1-2 hộp cồn khô ( cồn đóng hộp kín, khó bay hơi, không đỏ, chảy)
- 1 đèn pin đeo trán
- 1 đèn pin cầm tay (loại dùng pin hoặc quay tay + năng lượng mặt trời)
+ cả 2 đèn yêu cầu là dùng pin thông dụng và lợi pin, có thể làm đèn chong ban đêm
- dao ngắn và dao xếp

*Ăn và Uống
+ Nước
+ Bình đựng nước: Bình inox, có thể tận dụng mà ly, tô
+ Lương khô : Lương khô Hải Châu, lương khô bay của quân đội, vài thanh Chocolate và 1 gói kẹo gừng nhỏ.
+ Mỳ ăn liền là món ăn không thể thiếu

• Y tê
- Thuốc thông dụng : đau bụng, đầu, giảm đau
- Bộ hút nọc (rắn, côn trùng)
- Bông băng, cầm máu, sát trùng
- 1 chai dầu gió nhỏ

Tùy điều kiện nơi đến mà mình có thể tăng hoặc giảm 1 số món sao cho mọi thứ là cần thiết nhất và gọn nhẹ nhất
các thứ ở mỗi nhóm sẽ chia ra 1 túi riêng sao cho tổng khống lương và thể tích luôn ít hơn 1/3 tổng hành trang mang đi

Chào bạn ! Mình ở tận Quảng Nam nên không giao lưu với bạn dược rồi,. Như mình đã nói túi sinh tồn của mình ( mình tự gọi là túi khẩn cấp) rất gọn nhẹ nhưng khá đủ thứ vì tính mình hay lo xa :).

Nếu trang bị như của bạn thì cá nhân mình không gọi là túi sinh tồn mà là hành trang mất rồi, bộ túi của mình gồm:
• Trang Phục:
+ Kính mát + bảo hộ: hàng bình thường, không hại mắt gọn nhẹ dùng cho đi bộvà kính mũ bảo hộ xe máy làm tốt nhiệm này rồi
+ Giày: lbộ đội hoặc giày bata
+ Găng tay: găng tay bảo hộ
+ Tất chống vắt
+ Áo mưa cánh dơi loại bằng vải dù: gọn nhẹ có thể trùm kín balo hoặc làm lều.
1 áo khoát kaki, quần jean để chống lạnh và khó mòn.
+ Khẩu trang loại tốt.
+ khăn nén
+ Dây dù (ít nhất là 10m- đủ để cột tăng võng)
+ Còi + dao xếp
Đèn pin dùng 1 viên pin tiểu hoặc đèn tự sạc

• Túi khẩn cấp gồm có (chủ yếu là hàng nội địa và phổ biến)
- 1 quẹt BIC ( tại sao là quẹt bic: vì quẹt bic mau khô khi ướt, tiết kiệm ga, quẹt dễ đỏ, bền)
- 1-2 hộp cồn khô ( cồn đóng hộp kín, khó bay hơi, không đỏ, chảy)
- 1 đèn pin đeo trán
- 1 đèn pin cầm tay (loại dùng pin hoặc quay tay + năng lượng mặt trời)
+ cả 2 đèn yêu cầu là dùng pin thông dụng và lợi pin, có thể làm đèn chong ban đêm
- dao ngắn và dao xếp

*Ăn và Uống
+ Nước
+ Bình đựng nước: Bình inox, có thể tận dụng mà ly, tô
+ Lương khô : Lương khô Hải Châu, lương khô bay của quân đội, vài thanh Chocolate và 1 gói kẹo gừng nhỏ.
+ Mỳ ăn liền là món ăn không thể thiếu

• Y tê
- Thuốc thông dụng : đau bụng, đầu, giảm đau
- Bộ hút nọc (rắn, côn trùng)
- Bông băng, cầm máu, sát trùng
- 1 chai dầu gió nhỏ

Tùy điều kiện nơi đến mà mình có thể tăng hoặc giảm 1 số món sao cho mọi thứ là cần thiết nhất và gọn nhẹ nhất
các thứ ở mỗi nhóm sẽ chia ra 1 túi riêng sao cho tổng khống lương và thể tích luôn ít hơn 1/3 tổng hành trang mang đi

Rất bổ ích, mình sẽ tham khảo để chọn lọc thêm xem còn thiếu món nào để trang bị. Bộ của bác và mình có nhiều món khá giống nhau, mình cũn có dầu gió, thuốc đau bụng, giảm đau, quẹt Bic...
Bác cho hỏi là sử dụng bộ hút nọc rắn loại nào vậy ạ? Trước mình có bộ này của Sawyer, nhưng do khá mắc, mà để hoài cũng không có dịp dùng (vì mình chẳng phượt rừng bao giờ, có đi Đà Lạt cũng vòng vòng thành phố thôi), nên sale rẻ cho một bác sưu tầm đồ Doomsday 21/12. ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back